Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Lịch sử phát triển của bút S-Pen

BaroTo
22/7/2016 15:8Phản hồi: 122
[Infographic] Lịch sử phát triển của bút S-Pen
Nói về dòng Galaxy Note của Samsung, không thể không nhắc đến cây bút mang tên S-Pen. S-Pen là phần không thể thiếu trên Galaxy Note từ đời đầu cho đến chiếc Galaxy Note 5 vừa ra mắt năm ngoái.

Với chiếc S-Pen đời đầu của Note 1 có chức năng thao tác với máy tương tự như ngón tay của bạn, ngoài ra còn có một nút đặc biệt để kích hoạt chức năng chụp ảnh, ghi chú và viết tay. Sang đời chiếc S-Pen trên Note 2 rồi đến Note 3 được cải tiến về hình dáng và cập nhật nhiều tính năng như Air View, Scrap Booker, S Finder & Pen Window và có khả năng nhận biết lên đến 1024 mức độ lực cho phép bạn viết, vẽ ra những nét bút khác nhau gần giống như khi thao tác trên giấy.

Đến đời chiếc S-Pen trên Note 4 với nhiều tính năng được cải tiến giúp việc thao tác, ghi chú trên thiết bị nhanh chóng và thuận tiện hơn, phần cứng của S-Pen tiếp tục được nâng cấp có thể nhận biết được 2048 mức độ lực. Tới Note 5, với chiếc S-Pen được cải tiến mạnh mẽ bạn có thể note ngay cả khi chưa unlock máy, điều đó khiến việc ghi chú dễ dàng hơn bao giờ hết, lỗ đút bút cũng được thiết kế lại theo dạng bấm.

Và giờ, thời khắc chiếc Note 7 ra mắt sắp đến gần hứa hẹn nhiều điều thú vị về tính năng của máy cũng như chiếc S-Pen dòng Note 7. Nhân dịp Note 7 sắp ra mắt và để biết rõ hơn về quá trình tiến hóa của S-Pen mời bạn nhìn lại hành trình phát triển 5 năm của S Pen qua infographic sau đây và cùng dự đoán xem S-Pen trên Galaxy Note 7 sẽ có những bước tiến hóa như thế nào tiếp theo!

Spen note 7-01.png
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chính xác là cây bút trên dòng Note khác biệt với phần còn lại của thế giới.Chả bù cho 1 hãng nào đó đang nghiên cứu dây đeo Smart Watch quốc kỳ màu gì để tăng thêm lợi nhuận.
@Giàng A Lua. Hôm nay hạ sơn trễ vậy Giàng.Lên xem trâu có ăn lúa nhà người khác ko đây.
@ĐăngrousApple Mình có đọc qua bài bạn share rồi, đa phần là apple quảng cáo, so sánh với surface thì chả khác gì về thiết kế với tính năng, còn so với wacom thì thua đứt trong bản vẽ 3D, nói gì thì nói cái pencil chỉ tiện chứ ko hoàn hảo hay thay thế được tất cả, giá combo cũng đâu rẻ vì chỉ dùng kèm ipad pro
@quangloc999 Có nên tổng sỉ vả thế không. Ta vừa dưới cống chui lên,có gì hot cho ta ké với
@Giàng A Lua. Có chứ!nhậu đi.
hoctuday
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng Note 5, hi vọng note 7 tính năng s pen sẽ ngon hơn.
anhtuannd
TÍCH CỰC
8 năm
Team Việt Nam làm 1 phần trong dự án Spen SDK 😃
Co cái bút này lấy ra vẽ cung vui
@banhmi369 Mình chã bao giờ vẽ vì không có hoa tay. Nhưng dùng ghi chú hoặc ghi chú lên ảnh mình thấy cực kỳ hữu dụng. Thỉnh thoảng lấy đuôi bút... ngoái lỗ tay phê lòi hehe
tui hóng tính năng đi ra xa để quên bút là nó tự bay theo như gậy như ý của Tôn Ngộ Không
klq nhưng con Lumia của mình có thể dùng bút chì bình thường để viết note, chạy ứng dụng, và làm 1 số thao tác đơn giản ko kém gì S-Pen
@sskkb mình chả cần lumia, mình chỉ cần tờ giấy là cũng có thể dùng bút viết lên rồi 😆
@sskkb Thực ta là cảm ứng màn hình siêu nhạy thôi
w810i
CAO CẤP
8 năm
@sskkb Và một số máy dc trang bị cảm ứng siêu nhạy, ví dụ của LG cũng làm dc vậy. 😁
Vấn đề là bút s-pen của wacom phân biệt dc đâu là bút, đâu là tay, và có cảm ứng lực.
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
8 năm
@w810i Mấy chú sàm phân thấy apple có cảm ứng lực nên cũng acknowledge luôn spen có cảm ứng lực
Lol true storei.
zenchip
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang sài note 5 được gần 1 năm thì chuẩn bị ra bảo hành đổi s pen thứ 3, do lỗi nút bấm. Buồn cho s pen note 5
zenchip
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngo Nhut Truong Mình không có thói quen cắn bút hay bấm bút nhé, chỉ sài khi đi học để chép bài thay tập mỗi ngày vài lần thôi mà nó lơ đầu bấm rồi, có thể do bạn sài ít hơn mình hoặc may mắn đc cây tốt hơn mà quá 6 tháng là hết bảo hành linh kiện, chúc bạn sài lâu dài.
hmcc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zenchip Mình cũng bị thế. Nhưng ra bảo hành ss nó bảo chỉ bh 6 tháng mà bạn
zenchip
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hmcc Mình sắp hết 6 tháng của cây thứ 2 rồi nên chuẩn bị ra đổi cây thứ 3 đây
hmcc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zenchip Hihi mình đến tháng thứ 6 +1 ngày nó hỏng đỡ sao nổi. Đen vãi
AQ.AQ
TÍCH CỰC
8 năm
Làm cách nào để xin vợ đổi Note đây.
nukenuky
ĐẠI BÀNG
8 năm
@AQ.AQ Không cho thì đổi vợ
2-8
Mình thấy nhiều chị em dùng Note, vì thế đề xuất S-Pen mới có thêm chức năng rung.
@sskkb Cây bút nhỏ xíu nhét vô lỏng le lỏng lét sao xài :v
kecatin
TÍCH CỰC
8 năm
Tác dụng của bút s pen hữu hiệu nhất là khi chơi candy crush, bấm không bị trượt. Còn cái chỉnh sửa chụp ảnh màn hình thì chả có tác dụng gì, ghi chú thì dùng bàn phím ảo bấm còn nhanh hơn. Đang đi đường chợt nảy ra một ý tưởng, bạn cần ghi chú lại không quên mất -> rút cái đt ra cũng quên mất rồi, phù hợp vs nhà thơ nhà văn và những kẻ đầu óc hơi bay bay. Ghi nhanh số đt, mở màn hình lên cũng chỉ 1 giây. Nói chung là vô tác dụng nhưng vẫn dthích dòng note ở cái màn hình lớn, 2k, thiết kế đẹp. Một thằng dùng note 5 mà không biết thưởng thức cho hay.
Hy vọng note 7 sau này bổ sung thêm tính năng vẽ tranh trên spen
@kecatin Ơ bổ sung tính năng vẽ tranh à? Bạn không biết dùng Spen để vẽ tranh không có nghĩa là Spen không làm được hoặc không có tính năng đó. Bạn không biết vẽ không có nghĩa là mọi người không vẽ tranh bằng Spen được nhé.

Nói có sách, mách có chứng:

http://dientutieudung.vn/ra-pho/i22644-an-tuong-tranh-ve-bang-s-pen-cung-galaxy-note-4/

http://nghenhinvietnam.vn/thu-may/trai-nghiem-ve-tranh-tuyet-dep-voi-s-pen-cua-galaxy-note-5-8076.html
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
@kecatin Bạn nghĩ sao mà bảo nó vô tác dụng ? Mình không có điều kiện để dùng dòng Note của SamSung nhưng vẫn luôn mong muốn được sở hữu 1 chiếc, tất cả chỉ là vì cây bút S-Pen. Nó hỗ trợ cho công việc thiết kế, vẽ vời, phát họa ý tưởng, ... cực kỳ tiện lợi.
leekingblue
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kecatin Mình lại thích cái ấy ^^! vì tớ thường chụp ảnh màn hình, dùng bút khoanh cái chỗ chú ý và share ngay qua kakaotalk cho sêp bít 😁
@buihai Mình thì chuyên đánh dấu bản vẽ pdf thật hữu dụng
Dùng Note quen rồi, dùng các dòng khác luôn thấy thiếu thiếu, đôi khi thấy bất tiện khi phải làm 1 cái gì đó. Thế là lại lôi Note ra khỏi tủ và ...
Lịch sử của bút S-pen là Samsung mua công nghệ của Walcom!?!
nohara
TÍCH CỰC
8 năm
@QLNN mua công nghệ của wacom sao các hãng khác k mua đi bác, mà có mỗi thằng sam b mua vậy
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@QLNN Mướn công nghệ r trả cho wacom chứ mua đâu dc. Chắc như cho thuê bằng sáng chế v
:> CÓ thể SPEN sẽ tích hợp tai nghe ko dây 😆)!
el dorado
ĐẠI BÀNG
8 năm
Note 4 chạy bản 6.0.1 cũng có thể rút bút viết ngay không cần unlock nhé.
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@el dorado Phải hỗ trợ vậy thì ng dùng mới thích xài hàng samsung chớ hehe. N4 lên 6.0 hơi bị bá đạo đó
Thấy thông dụng nhất khoản vẽ vời trên máy tính bảng vì cần nét nhỏ có thể thả sức trí tưởng tượng! Cái thời Note 1 chuẩn bị ra, lần đầu thấy có người xài máy này, nhìn cứ hoa cả mắt, chả hiểu người ta lúc đó đang xài cái gì nữa :p
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Dự là có thêm đầu ngoáy tay để sử dụng trong trường hợp ngứa lỗ tai đột xuất. Rất tiện 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019