[Infographic] Mối nguy hiểm của mạng Wi-Fi công cộng

BaroTo
12/7/2013 2:3Phản hồi: 68
[Infographic] Mối nguy hiểm của mạng Wi-Fi công cộng

Ngày nay, hệ thống mạng Wi-Fi được sử dụng rộng rãi đã mang lại rất nhiều lợi ích như độ linh động cao, giúp cho hệ thống mạng sẽ ít dây cáp hơn. Nhưng mạng Wi-Fi lại tiềm ẩn rất nhiều nguy cơ về bảo mật.

Bạn nên thận trọng hơn mỗi khi bạn trực tuyến bằng mạng mà bạn không biết hoặc không tin tưởng – chẳng hạn như khi sử dụng Wi-Fi miễn phí tại quán cà phê địa phương. Khi bạn kết nối qua mạng Wi-Fi công cộng, bất cứ ai quanh đó đều có thể theo dõi thông tin truyền giữa máy tính của bạn và điểm phát sóng Wi-Fi nếu kết nối của bạn không được mã hóa. Tránh thực hiện các hoạt động quan trọng như giao dịch ngân hàng hoặc mua sắm qua mạng công cộng.

Nhà cung cấp dịch vụ có thể giám sát tất cả lưu lượng truy cập trên mạng của họ, có thể bao gồm cả thông tin cá nhân của bạn. Tuy nhiên, nếu bạn sử dụng một dịch vụ mã hóa kết nối của bạn với dịch vụ web, dịch vụ này có thể khiến người nào đó khó xâm nhập vào hoạt động của bạn hơn nhiều.

Bạn có muốn biết khả năng bạn bị đánh cắp dữ liệu thông qua mạng Wi-Fi công cộng là như thế nào? Và bằng cách nào để bảo vệ dữ liệu của bạn? Hãy cùng chúng tôi tham khảo Infographic dưới đây.

moi nguy hiem cua wifi cong cong.jpg

Nguồn: hidemyass
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nambk@
ĐẠI BÀNG
11 năm
VN muốn dùng công cộng cũng không có mà dùng
puppygoody
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nambk@ Ơ Đà Năng có wifi công cộng rồi đấy bác.
Dù biết là nguy hiểm, bảo mật kém nhưng còn đở hơn kết nối bằng 3G khi bị bóp băng thông.. 3MB/s và 30KB/s bạn chọn cái nào??? 😃 8D
@SpamProfessional Mạng chùa nào mà được 3 MB/s . Nhà mình hơn 2 MB/s thôi đó
Đà Nẵng wifi miễn phí đó 😁
@haohanluongson Dùng dc vài mb nó cắt luôn, tốc độ thì cũng chỉ đủ lướt web xem tin tức thôi bác ak.
@haohanluongson Chỉ có trên tuyến đường Bạch Đằng ven sông Hàn, chứ k phát toàn thành phố bác ợ. Nói chung là chổ nào tập trung khách du lịch hay đến
Và wifi ở đây dc dùng free 20' là nó tự ngắt
Mún sài típ thỳ connect lại :eek:
có xài là sướng rồi đòi hỏi làm gì
Viettel đang bung băng thông mấy hôm nay rồi. Dùng tẹt ga 3g cần gì wifi chùa ;)
@satthugaitrinh bug thế nào ấy bạn ơi 😃
@namsasa Bung như truyền thống thôi.( Chuyển từ 2g->3g) Bình Thường thì nó cho có 50Mb, nhưng mấy hôm nay tự dưng nó ko hạn chế nữa. Đang download tẹt ga đây
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
cái điều mình quan tâm ở wifi là pass :v
Thế này nói xuông quá
linhatm
TÍCH CỰC
11 năm
Ngoài kis thường trực trong máy thì nên cài thêm app chống spyware nào nữa hả mấy pro?
Hiện tại và tương lai trong 5 năm tới, Việt Nam vẫn là miếng mồi ngon cho các hackers.
Cũng vì điều này mà mình chuẩn bị đi buôn máy đánh chữ cơ ngày xưa vì các Tổ chức, Công ty đợt tới họ ý thức hơn về bảo mật và tất nhiên sẽ chả có ai dùng đến máy tính để soạn thảo văn vản cả =))
Nguy thì kệ nguy bởi vì biển vẫn xanh, tiền vẫn mỏng manh nên máu liều trong anh vẫn còn lớn lắm :rolleyes:
Mình vẫn dùng wifi ở quán cafe và wifi trên công ty hổng biết có bị sao không 😃
@Chuyên tạo Gió là anh Mình hầu như chỉ ở bên box iphone thui 😃
@Chuyên tạo Gió là anh Thì bây giờ tinhte đã tránh đề cập đến mấy vấn đề dễ gây tranh luận rùi nên mình chỉ ở bên box iphone để giúp mấy bạn mem mới bên đó 😃
Mình tưởng mối nguy hiểm với sức khỏe và sinh lý, chứ mấy cái này thì ko sợ lắm =))
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đã đọc khá nhiều bài như này, nhưng vẫn ko chịu tìm cách để thay đổi thói quen có hại này 😔
Biết là nguy hiểm nhưng mà nguy hiểm với những người có cái cần bảo vệ thôi chứ mình thì thoải mái luôn cũng chẳng thấy gì. Mà có khi càng bảo vệ càng dễ chết, mà vô tâm có khi dễ sống
VN thì k cần lo mấy thứ này , mấy thằng ở trên comment tỏ vẻ nguy hiểm hiểu biết quá đi thôi !
@phu_dangvy_1314 Bạn chưa đi làm, chưa có gì để bảo mật.. nên cũng chẳng có gì để lo..
VD như trang tinhte.vn này.. nếu bạn login ở quán cafe sẽ làm lộ user/pass đấy.. vì trang này sự bảo mật thực sự chưa cao..
@ruacon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phu_dangvy_1314 khi nào lớn hơn chút nữa, đọc lại bài này bạn sẽ hiểu biết thêm đôi chút. ( chắc bạn chưa bao giờ mua sắm trên mạng, chưa bao giờ sử dụng ngân hàng điện tử, nên bạn không hiểu về vấn đề bảo mật lắm ).
@[USER=73184]ruacon[/USER] Đồng ý với bạn, mình làm bên ngân hàng toàn mail với khách hàng, với dùng chữ ký số nên vấn đề bảo mật phải được ưu tiên, nên mình toàn dùng bis thôi.
kirk2711
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BietSoSoThoi đúng sau này bạn đi làm nhiều cái cần bảo mật chứ ngay cả như mã số thuế ai dám đem ra linh tinh post lên mạng cho bàn dân thiên hạ biết.
@BietSoSoThoi lộ kiểu gì ông ơi
kizz2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chơi.tẹt bô luôn không sợ lộ hàng

Sent from my SGH-T989 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095