Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Một góc nhìn về thời gian

BaroTo
23/11/2013 4:4Phản hồi: 48
[Infographic] Một góc nhìn về thời gian

Chúng ta đang sống trong thế kỷ 21 với sự tiến bộ vượt bậc của tri thức cũng như khoa học kỹ thuật. Có khi nào các bạn tự hỏi rằng trái đất chúng ta đang sống được hình thành như thế nào không? Các loài sinh vật đầu tiên trên trái đất gồm có loài nào? Có khác gì so với với sinh vật ngày nay không?

Thông qua quá trình tiến hóa, các sinh vật nhận được và truyền lại các đặc tính từ thế hệ này sang thế hệ khác, trải qua 1 thời gian dài để biến đổi, thích ứng với điều kiện sống hiện tại để có thể sinh tồn.

Lấy cột mốc là năm 2013, chúng ta hãy cùng quay ngược thời gian để nhìn lại quá trình trái đất được hình thành, những tiến hóa từ loài khỉ không đuôi đến con người hiện đại ngày nay, sự xuất hiện của vũ trụ và những sinh vật, hiện tượng xuất hiện đầu tiên trên trái đất này. Tất cả sẽ được tổng hợp trong infographic dưới đây.

[Submit] 1 goc nhin ve thoi gian.jpg

Nguồn: graphs.net
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

coi xong thấy buồn ghê ....😕
trông người mới ngẫm đến ta ...:rolleyes:

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
Hình như thời gian trong mục đời sống bị sai.
đoạn về lịch sử nước mĩ có thể được lược bỏ mà ko cần dịch đâu ạ. Thay vầo đó cho lịch sử VN thi tốt hơn
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@bomduc nói cứ như biết rõ lắm vậy
@CloudNine Um thì cái này cũng vậy 😃 chỉ là suy luận của các nhà khoa học thôi
vinhson87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@congzing Mod lấy của người ta làm ra rồi dịch lại mà bác đoài đổi này đổi nọ. Chẳng khác nào bác xuối người ta đi ăn cắp trí tuệ của người khác.
@vinhson87 Cái đầu là kiến thức chung về loài người. Được phổ cập. Trên discovery có chiếu nhiều lắm. Dịch kiểu duy ý chí thì chắc khỏi 😆
Cơ mà cái infograph này áp dụng vào việc dậy học thì tót quá
cũng hay
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
3 cái timeline cuối cùng thấy ngố ngố. 😁 năm ngoái tuần trước và 24h gần đây.
sống đầu tiên là 3,6 triệu (3,6 tỷ) năm vì xuống tiếp theo là 600 triệu năm?
@J_Android ...vâng , chính xác ! 😃
tuy nhiên ,muốn sửa sai hay chỉnh ai thì viết câu cú cho đúng cái đã ạ .

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
quangneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
có chỗ Đời Sống là 3,6 tỷ năm chứ không phải 3,6 triệu năm nhé
@quangneu Đã sửa lại, cảm ơn các bạn.
Eo biển Bering nối châu Á và châu Mỹ chứ :eek:
Bị sai chỗ con người lần đầu tiên di chuyển qua eo biển Bering qua Châu Mỹ (không phải qua Châu Phi)
dr.heng
ĐẠI BÀNG
10 năm
DỊch sai rồi kìa mod ơi. Xét về lịch sử thì Mỹ là cháu chắt chút chút của Việt Nam 😔(
Mình đã sửa lại rồi, cảm ơn các bạn.
bó tay, dân Việt Nam đi làm lịch sử nước mỹ, châu âu, nội chiến mỹ.
Mình kéo chỉ muốn coi có lịch sử Việt Nam không, ai dè không có, quá thất vọng. Phải chăng dân ta không biết sử ta.
@khoa471989 ừ thì mình dở lịch sử, nên mới muốn thông qua tinhte học thêm lịch sử. Mình chỉ cm vào chơi cho vui, chứ mình không có phải dân anh chị trên bàn phím giống bạn, đụng ai cũng bô bô cái mỏ vào đâu bạn.
Cảm ơn đã ở không đi đọc cái cm của mình, mặc dù mình ko mướn bạn.
@iloveyoutoo vâng dở sử còn dở văn lại còn nói leo.mình cũng uớc gì mình chưa đọc cmt bốc mùi của bạn,cho đỡ mệt.tinhte ko dạy sử nên chắc bạn về lại trường học dùm nhé
@iloveyoutoo Cái này là thời gian chung của vũ trụ và Tg thím ơi, muốn cái timeline của Vn thì đợi đợt sau vậy.
Nhưng làm về Vn thì sẽ gây tranh cãi đấy
sửa lại chổ ngày 11/9 nhé
Cái này hay, không nên quan tâm quá khi mod sai, chủ yếu quan tâm đọc xong học được cái gì. Hột vịt còn lộn mà
Vòng đời. Của con người chỉ bằng 1 cái chớp mắt của vũ trụ, các bạn xem phim the wonder of universer sẽ thấy vũ trụ kỳ vĩ đến mức nào
Không có. VIệt Nam vậy ta!!!
Một bài viết rất hay và súc tích. Thanks!!!
Vũ trụ sẽ không bị tiêu hủy bởi nhiệt độ nóng, mà các lỗ đen sẽ tập hợp lại tạo thành dạng vật chất siêu siêu siêu… cô đặc và tiếp theo đó sẽ là một vụ nổ Big Bang mới và vũ trụ mới lại tiếp tục được hình thành và cứ tiếp tục chu kỳ như vậy…forever!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019