[Infographic] Nguyên lí hoạt động của mắt kính

BaroTo
10/9/2017 5:35Phản hồi: 124
[Infographic] Nguyên lí hoạt động của mắt kính
Mắt kính là một vật rất quen thuộc với chúng ta, thường được sử dụng như một món thời trang hoặc để chữa các tật về mắt. Mắt kính có thể hỗ trợ mắt, giúp ta nhìn rõ hơn trong các trường hợp cận thị, viễn thị, loạn thị. Vậy đã bao giờ bạn thắc mắc những chiếc kính hoạt động như thế nào và làm sao có thể hỗ trợ mắt nhìn rõ hơn? Mời các bạn theo dõi Infographic sau đây để hiểu rõ hơn nguyên nhân mắc các tật về mắt và cách mắt kính hỗ trợ mắt điều tiết để chữa bệnh!

Nguồn: visual.ly
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
Có ai biết SG chỗ nào bán tròng kính xịn không nhỉ ? ra mấy cửa hàng góc ngã 4 toàn bán hàng TQ, đeo một thời gian là mờ mờ ảo ảo...
hd79
CAO CẤP
7 năm
@puppygoody Không biết ở SG làm ăn thế nào, chứ Sai Gon Optic mình vào vài lần và bị dính quả rồi. Mình 2 mắt cận bằng nhau có vào Sai Gon Optic đo và làm kính. Do hôm đó mình vội không để ý nên thanh toán tiền đi về luôn nhưng thấy kính bị sao bên rõ, bên mờ mình chạy qua cửa hàng kính cạnh nhà nhờ họ kiểm tra thì mới biết Sai Gon Optic họ làm 2 mắt kính lệch độ nhau. Mà dính tận 2 lần liền
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
@puppygoody ok, trước có mua cho người nhà ở i-megane của Nhật mà đắt khiếp, gần 7 triệu bạc cả gọng lẫn tròng nên không dám ghé đó nữa
@phamlong cho mọi nhu cầu nhé http://hopes.com.vn/vi/
@phamlong Bạn qua Xanh Pôn đối diện BV Mắt bên Điện Biên Phủ thử
Em có thể điều chỉnh mắt là mờ mọi thứ xung quanh, gần như ngón tay đặt phía trc mắt cũng mờ tjt lun, đeo kính vào(kính cận) thì rõ hơn chút
Như kiểu vừa cận thj mà vừa viễn thj ấy
Aduckuba
@aduckuba Do nhìn gần quá lâu, nhìn trong điều kiện thiếu sáng,... mắt phải điều tiết quá nhiều.
Có bác nào mổ lasik chưa, tư vấn giúp em với
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiepmu Mình xin nói ngay là nhìn được nét như sony luôn sau khi rời bàn mổ, tuy nhiên bác sĩ khuyên nên nhắm mắt ra ngoài ngồi khoảng 10-15phut ( có người nhà dìu ra).
Ca mổ mình gần trưa nên cả ngày hôm đó chủ yếu là nằm và ngủ (vì mổ lazik nên phải đeo kính bảo hộ, nếu mổ Femto thì sẽ được đeo knihs áp tròng. Thời gian ấy có 4 kiểu mổ, giá cao nhất là 80tr. Mình mổ gói 15tr sau khi giảm giá còn 9tr). Mình thấy 1 số bạn khác có nhà ở Hn họ đi taxxi về luôn, bs chỉ dặn không được tháo kính sau 1 tuần và tránh đi mưa.
Sáng hôm sau bv khám lại và mình về HP luôn trong ngày hôm sau. Không hề đau hay khó chịu, nhìn tất cả đều nét tuy nhiên có vẻ mắt chưa quen nên cảm giác ngượng ngượng. Sau 1 năm mình mới thấy quen như hồi đeo kính chỉ khác là không còn đeo kính nữa thôi.
Sự việc túm lại là vậy nhưng diễn biến tâm lý thật căng thẳng. Mổ mắt tuy nhanh ( chưa đến 10 phut) nhưng được xếp vào ĐẠI PHẪU. Tâm lý lắm bạn nhé. Nếu bạn cần hỏi thêm điều j mình sẽ trả lời.
P/S: Mình chưa thấy bv nào mà quan tâm đến bệnh nhân như SG-HN. Tháng vừa rồi mình có đến khám vu vơ nhưng thật bất ngờ sau 3 năm bv vẫn lưu bệnh án của mình và khám hoàn toàn miễn phí.
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@Tuanluong_hp Cái SMILE thì đắt quá, kinh tế ko cho phép nên bỏ qua.
Femto và Lasik thì bác sĩ có cho mình chọn ko bạn? Cái Femto thấy ngon hơn mà đa số lại chọn Lasik?
Giờ mới có thêm phương pháp SmartSurACE nữa, thấy còn ngon hơn cả Femto. Ko biết sao, giờ có nhiều lựa chọn quá.
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiepmu Mình xin trả lời bạn như sau:
Trước khi mình quyết định mổ nhân viên tư vấn của bệnh viện sẽ tư vấn mình tất cả các phương pháp mổ, cái ưu và cái chưa ưu của từng phương pháp. Cũng có người sẽ không mổ được lazik thường vì giác mạc quá mỏng bắt buộc phải mổ Femto. Sau khi đo các thông số ban đầu về mắt bác sĩ sẽ đưa ra lời khuyên về các phương pháp mổ mà mắt mình được lựa chọn.
Femto về cơ bản là không cắt viền giác mạc nhiều như lazik nên an toàn hơn, nhanh lành hơn, nguy cơ biến chứng không cao lại thẩm mỹ hơn tuy nhiên giá lại cao hơn khá nhiều.
Nếu có đủ đk tài chính thì nên chọn Femto còn không thì mổ lazik thường. 1 năm đầu thì vẫn thấy vết mổ nho nhỏ nếu nhìn kỹ nhưng khoảng năm 2 trở ra mình chú ý thật kỹ cũng khó thấy, tất cả bạn bè đều nói trông rất tự nhiên không khác j mắt người không bị cận.
@Tuanluong_hp Cho mình hỏi là sau khi mổ thì coi như người bình thường cả đời luôn hay 5-10 năm sau nó lại bị lại như cũ
Cho e hỏi cái gọng kính có gì đặc biệt mà giá nó từ 3-400k lên tới vài triệu/ gọng thế ạ
manhlongbts
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn Minh Đức 24 Gọng tốt đeo nhẹ và ôm không gây vướng, gọng loại này thường là gọng titan và dùng thoải mái nhất là gọng khoan giá trung bình khoảng 1,5 tr đến 2 tr
manhlongbts
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Black Mamba Ông này bị sao vậy ngta hỏi gọng mà!
@manhlongbts Mình đang trả lời là gọng kính đó bạn, mắt kính thì đâu có bị oxy hóa hay gì đâu. Tuy nhiên, mắt kính và gọng thì lại đi cùng nhau, nên mình mới nói luôn cả về mắt kính đó.
@Black Mamba Bạn nói vậy là sai rồi. Mắt kính thì có 3 loại thường thấy trên thị trường: 1 - Hàng chính hãng được phân phối chính thức tại VN. 2 - Hàng nhái/Hàng không thương hiệu... được nhập từ Trung Quốc, Thái Lan. 3 - Hàng xách tay do các thương gia canh đợt sale trong các outlet bên nước ngoài đem về VN bán.

Đối với Gọng Kính hoặc Kính mát hàng chính hãng có đủ loại từ 1-200k lên đến hơn trăm triệu cũng có (hơn nữa cũng có nhưng đặc thù thị trường VN ít có nhu cầu nên các công ty phân phối không nhập về, có thể order). Mỗi công ty phân phối sẽ độc quyền một vài thương hiệu khác nhau (Ví dụ: RayBan, Armani Exchange, Oakley... thì độc quyền phân phối tại thị trường VN bởi công ty An Khang Phát/An Khang Phúc. Các hãng Guess, Levi's, Police... độc quyền phân phối bởi Tập đoàn Ánh Rạng - AR Group.)

Giá cả hàng chính hãng do công ty phân phối niêm yết và thống nhất trên toàn quốc, đơn vị được ủy quyền bán lẻ ăn chiết khấu trên từng sản phẩm. Và thông thường giá một chiếc kính thường do: chất liệu + thương hiệu.

Có lẽ cửa hàng bạn đề cập đến không phải là một cửa hàng uy tín, nhưng không nên đánh đồng tất cả như vậy.
huybm
TÍCH CỰC
7 năm
Không thắc mắc, chương trình phổ thông 12 đã có học nhé Mod
@huybm mình nhớ là học hồi vật lý lớp 7 😁
huybm
TÍCH CỰC
7 năm
@hgiang.1212 Chắc là chương trình mới, thế hệ mình lớp 7 mới bắt đầu học vật lý và học về chuyển động chứ chưa học về quang học, lớp 12 mới học. Thế hệ sau học sơ quang học ở lớp 7 và học sâu hơn ở lớp 11...
@huybm 9x đời đầu nè 😁
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Thương hiệu và chất liệu (cái này cũng không quan trọng) thôi
hungmk867
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vubang Đắt hay rẻ. Tất nhiên phụ thuộc vào chất lượng. Nhưng ko phải tiền nào đi với chất lượng đó. Nó phụ thuộc vào thương hiệu, thiết kế, và quan trọng số lượng họ sản suất ra thị trường. ( số lượng đưa ra thị trường càng ít thì giá phải cao)
quangtiepQT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hà Nội có chỗ nào bán kính tốt vậy anh em.
@quangtiepQT Bạn qua bên mình Bello Hàng Khay lắp mắt kính SEIKO Nhật Bản giá chỉ từ 768.000đ rất tốt bạn nha. Đo thị lực miễn phí và Mài lắp kính lấy ngay ạ.
NoSheeple
TÍCH CỰC
7 năm
thủy tinh thể là cái thấu kính tự nhiên của mắt
mắt bị cận thủy tinh thể bị phồng quá mức, phải đeo 1 cái thấu kính lõm để bù lại, gọi là kính cận
mắt bị viễn thì ngược lại
em đoán thế
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
Này Lý lớp 9 với lớp 11 cũng học nè 😁
HoangSong
TÍCH CỰC
7 năm
Đang xài tròng kính AO thấy cũng bền đc 4 5 năm rồi... giờ cũng xuống cấp mà chưa có tiền thay 😔
các bà vợ thì thường mắc tật 'siêu thị' @_@ nhìn gì cũng muốn mua !
đang định đi cắt kính, các bác cho em hỏi chỗ mua gọng kính giá bình thường thôi ạh tầm 2 đến 300k đổ xuống vì hơn nữa thì cũng đồ fake VN mình 99% rồi nên ko muốn phí tiền nhiều. Tròng kính thì định xài cái Hoya có nhà phấn phối chính hãnh nên yên tâm ạh.

p/s em ở HCM
khoa1203
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình đo và xài của Mắt Việt, đi đâu cũng thấy nên vào bừa =)) xài từ 2013 tới h mới thay cái gọng mới. Giá khá chát cơ mà tính ra cũng bền. Tiện đây hỏi có bác nào bóc phốt MV gì k? tại e search google thì thấy MV chả có hoạt động tương tác gì mấy @@
lastpr0
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ là Autofocus bị disabled thôi mà
schalke04
TÍCH CỰC
7 năm
1. Hình minh hoạ cấu tạo mắt sai.
2. Vấn đề thị lực kém không chỉ có các tật khúc xạ mà còn nhiều nguyên nhân khác. Trong bài chỉ đề cập đến 3 tật khúc xạ. Nên sửa lại tiêu đề.
@schalke04 Hình toàn sai mà 😁
strongwindp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai có đi học lớp 12 đều biết vụ này mà 😃
D ũ n g
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bị cả loạn thị, cận thị, viễn thị thì có mổ lasik được không các bác nhỉ ?
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@D ũ n g Mổ được nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019