Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Nhìn lại những sự kiện khoa học nổi bật trong năm 2015

ND Minh Đức
1/1/2016 6:29Phản hồi: 42
[Infographic] Nhìn lại những sự kiện khoa học nổi bật trong năm 2015
Năm 2015 đã khép lại bao thành tựu khoa học đáng chú ý, những thành công, những bước tiến vượt bậc như bàn tay nhân tạo cho cảm giác thật, robot có thể hiểu được cảm xúc con người, tên lửa có thể sử dụng lại,... đồng thời cũng còn tồn đọng những vấn đề mang tính thách thức đòi hỏi phải tiếp tục xem xét trong thời gian tới như sự trỗi dậy của trí tuệ nhân tạo, vấn đề tinh chỉnh gen mà đặc biệt là gen người,....

Nhân dịp này mời các bạn lướt qua 20 sự kiện khoa học công nghệ nổi bật trong năm 2015 vừa rồi thông qua infographic bên dưới đây. Thật ra infographic bên dưới đã được tổng hợp lại thành phiên bản ngắn gọn, tạp chí Futurism đã làm hẳn một chuyên trang nhìn lại 1 năm khoa học 2015 với giao diện rất đẹp, trực quan và tính tương tác cao, tiếc là mình không thể mang về Việt hóa cho các bạn được nên bạn nào quan tâm thì cũng có thể xem thêm bằng tiếng Anh tại đây nhé. Chúc các bạn năm mới vui vẻ.

Tham khảo TYIS
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TTris
TÍCH CỰC
8 năm
Rồi chúng ta đưa lên TĐ 2.0 kia sự sống rồi TĐ 1.0 hủy diệt rồi vài tỉ năm nữa người TĐ 2.0 đi tìm TĐ 3.0... vòng tuần hoàn sự sống của Vũ Trụ...
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
@Isewa Kenzo Khỏi tìm bác ạh! Vì TĐ1 mình biết sơ sơ là nơi mình sống, còn TĐ2 kia chỉ là giả thuyết đc đưa ra và chưa có ai chứng minh và thêm nữa là chúng ta còn đang tiếp tục nghiên cứu và phát triển, biết đâu đc có thể tới đc cái TĐ2 kia mà kiểm chứng!!!
@sroyan01 Rồi chúng ta dậy cho kim loại... chất bán dẫn biết khôn... biết thông minh... cho tới 1 ngày chúng sẽ đủ lông đủ cánh và chu du khám phá khắp vũ trụ bao la rộng khắp... vài triệu năm nữa chúng sẽ tự hỏi lại ngồn gốc của chúng là từ đâu....
@sroyan01 Ồ, mình không tưởng tượng phong phú được như bạn. Hy vọng bạn đến được TĐ 2.0, để tàn phá 😃
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
@BOMGT Ví dụ zậy thôi! Có thể TĐ này là phiên bản thứ bao nhiêu rồi đấy!
Hy vọng là đưa bạn theo cho khỏi phải tưởng tượng nhức đầu!
Chả có gì liên quan đến VN cả 😃
cảm ơn bạn cho mình cái nhìn tổng quát
Năm của công nghệ 😃
Pop-up
TÍCH CỰC
8 năm
thế giới ngày càng tiến nhanh. Tôi chỉ lo là đất nước mình sẽ còn bị tụt hậu.
hd79
CAO CẤP
8 năm
@Pop-up Chả phải lo gì vì ...thế hệ tương lai của chúng ta toàn là Quảng nổ và anh hùng bàn phím. Thiếu gì thì chém đấy, quăng bom đấy, thậm chí đi vệ sinh cũng gõ phím là xong. Chấp nhận thân phận hèn kém thì còn gì phải lo
Pop-up
TÍCH CỰC
8 năm
thế giới ngày càng tiến nhanh. Tôi chỉ lo là đất nước mình sẽ còn bị tụt hậu.
zipzx1987
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Pop-up Người ta tiến lên còn mình dậm chân tại chỗ chứ ko tụt hậu đâu 😁
Kiểu như đi học ý , người ta mỗi năm 1 lớp , còn mình 3 năm vẫn học lớp đó chứ sao mà xuống lớp dưới học đc
Pop-up
TÍCH CỰC
8 năm
@zipzx1987 bán đứng yên còn người ta tiến về phía trước thì là tụt hậu (tụt lại phía sau ) còn gì nữa. Chứ còn lại đi lùi nữa thì...=.=
@Pop-up câu nói của bạn đang là suy nghĩ của rất nhiều người dân VN và trong đó có mình! tks bác
Azuky
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái gì cũng nhân tạo hết
Nguy hiểm nhất là thằng Tàu Khựa đang thí nghiệm trên người kia kìa. Nó mà thành công ko biết chuyện tì sẽ xẩy ra.
MoVo
TÍCH CỰC
8 năm
Thằng TQ điên rồ thật, dùng CRISPR lên người trong khi thế giới chưa ai dám làm. Hết sức phản tự nhiên. Chắc chúng nó định tạo ra thế hệ người tàu hoàn hảo để phục vụ mưu đồ bá chủ đây mà. Sau này sẽ xuất hiện 1 dân tộc tàu thượng đẳng, hoàn hảo mọi mặt và phần còn lại thế giới chỉ là dân tộc hạng 2, dưới trướng tàu 😕
@MoVo Bạn yên tâm đi, không có gì là hoàn hảo cả, đó như môt định lý rồi. Dù con người cố găng suy nghĩ phát triển nhanh đến 1/ tỉ tỉ giây và kéo dài đến hàng tỉ tỉ tỉ năm sau thì cũng ko tiệm cận được với đấng sang tạo đâu. Tốt nhất là song vui vẻ, ăn chơi phè phởn đê, khoa với chả học, đầu to mắt bự sinh lý yếu.
Nên làm 1 cái tương tự dành riêng cho những sự kiện khoa học ở Việt Nam trong năm qua..!
Get_Up
ĐẠI BÀNG
8 năm
em ấn tượng với cái CRISPR, nhưng cái này chắc gây bàn cãi về đạo đức sinh học dữ lắm đây, tạo sinh vật biến đổi gen vốn bị nhiều tai tiếng từ trước giờ mà. haiz.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@Get_Up Toàn đạo đức giả. Con người đã can thiệp mạnh mẽ trên mọi mặt vào tự nhiên rồi, thì còn gì nữa mà không can thiệp nốt vào sinh vật đi. Chỉ cần mục đích chung là bảo vệ con người, bảo vệ thiên nhiên thì nên ủng hộ.
strypper
TÍCH CỰC
8 năm
@Eldimio Đồng ý
Can thiệp và sử dụng tài nguyên thiên nhiên thành cái cá nhân
Chỉ muốn sau này kiến thức được con người thu thập trả lại những gì thiên nhiên cho
Get_Up
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Eldimio ví dụ một trường hợp họ tạo được con người nhân tạo, khá thông minh, nhưng công nghệ lại chưa hoản hảo làm cho con người đó mắc một số bệnh, hoặc tuổi thọ giảm, có một số khuyết tật. trường hợp này con người nhân tạo đó là chúng ta chỉ khác nhau ở nguồn gốc, còn mọi cảm nhận và nhân thức đều như nhau, vậy thì có phải ta đã vô tình gây ra một tội ác với cơ thể đó ko bác, chưa kể họ lấy cơ thể đó ra làm hàng loạt thí nghiệm, haiz, nó tạo ra để làm người mà lại chả có quyền gì cua con người cả, vậy có đáng lên án ko bác, nếu họ làm vậy được với con người nhân tạo, vậy có gì chắc chắn để họ không bắt cóc một ai đó và làm những hành vi tương tự, lúc này ai sẽ là người bảo vệ họ đây. 😔:(:(
và còn lo ngại là có phải thực sự họ làm điều đó là vì nhân loại, hay chỉ là lợi ích của một nhóm người thôi nữa. nói chung em thấy rất chi là khó nghĩ các bác ạ. haizaa, đời thiệt lắm thứ phải nghĩ mà. em là em không biết đường nào mà lần đâu.
thongyhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tương lai sẽ làm chủ vũ trụ. Đi lại giữa các hành tinh tự do. Phượt. 😁. Robot thì ngày càng phát triển. Công nghệ gen cũng thế. Tàu nó thâm quá.
sao thằng Mỹ lại có quyền sở hữu tài nguyên vũ trụ vậy,
chuyện biến đổi gen yên tâm là không phải chỉ TQ làm đâu.
Lori Phuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tinhhuvo_01 Mình cũng thắc mắc như bạn, không lẽ ai khám phá ra được là của người đó, kiểu này chắc có chiến tranh giữa các vì sao.
một mục riêng cho Elon Musk, ông là người thay đổi thế giới 😃
Get_Up
ĐẠI BÀNG
8 năm
em nghĩ khoa học cần có sự phát triển, và có càng ít rào cản càng tốt, nhưng buông thả quá mức sẽ gây hậu quả khó lường trước được, giống như Ex Machine, uầy, may là có một con thoát thôi, giả như cả đống con thoát ra thì chả biết chuyện gì xảy ra với con người nữa. nên em nghĩ vẫn cần có một hội đồng kiểm soát về mặc đạo đức sinh học là vậy.😃
Robot càng ngày càng bá và có lẽ ngày ấy sắp đến ....
Elon musk năm nay bá vãi
sao không ai làm một bài nói về những gì đất nước Việt Nam đã đạt được trong năm 2015 nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019