[Infographic] Những cách giúp bạn cảm thấy hạnh phúc hơn

BaroTo
20/3/2017 15:37Phản hồi: 41
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mk thì có 1 cadch rất chi là tinh tế: on diễn đàn tinh tế
Trường phái ăn 8 phần rau xanh và hoa quả lạ nhỉ. Ăn theo cách này đúng là sẽ phải ăn đồ sấy khô hàng ngày(không chỉ trái cây mà cả củ quả sấy khô) thì mới có đủ năng lượng (KCal) và đạm, chứ nếu chủ yếu là rau xanh và hoa quả thì phản khoa học, thiếu hụt quá nhiều chất và chẳng cung cấp được bao nhiêu năng lượng (KCal).

Dù rau xanh có chứa nhiều chất trong nhóm quan trọng là chất xơ/fiber, vitamin và khoáng, và một số đồ sấy khô thì có nhiều protein/protid/đạm, nhưng cách ăn này lại thiếu hụt chất béo/lipid (nguồn động vật hoặc hạt) và thiếu hụt nhóm đường bột/glucid (chủ yếu trong ngũ cốc - thường chiếm 50-70% khẩu phần trong các cách ăn khác, trừ một số cách ăn để giảm cân hay chữa bệnh trong thời gian ngắn). Không hiểu 2 phần còn lại của khẩu phần phân bổ ra sao cho lipid và glucid, nhưng kiểu gì cũng thiếu hụt.

Còn nước hoa quả tươi chỉ làm cách ăn này càng trở nên mất cân bằng, nghe rất vô lí, vì nước hoa quả chính là hoa quả - ép, loại chất xơ. Đã ăn hoa quả nhiều thì cần gì nước hoa quả nữa?! (vốn dĩ tác dụng lớn nhất của nước ép hoa quả là để thu được lượng lớn vitamin/khoáng chất và hấp thụ nhanh (vì bỏ chất xơ), tốt nhất nên dành cho trường hợp bồi bổ cần thiết, chứ nếu lạm dụng là thừa ngay; còn phải kể đến việc ép hoa quả phá bỏ một số vitamin và khi uống nước ép thì lượng đường/vitamin bị hấp thụ quá nhanh và nhiều, nói chung là nó lan man sang nhiều vấn đề nếu lạm dụng, ăn thừa cũng hại như thiếu, hãy luôn nhớ điều đó nhé). Túm lại, đã ăn nhiều hoa quả thì không bao giờ cần sinh tố với nước ép, nếu thỉnh thoảng làm tí để gọi là đa dạng cách thưởng thức thì ok).

Các cách ăn khác nhau có thể bỏ bớt món ăn và thay thế (ví dụ bỏ thịt thì phải tăng cường đậu đỗ để bù đạm), nhưng về cơ bản vẫn là Đa Dạng và Đủ chất (vừa phải đủ mặt các chất vừa còn phải đúng liều lượng nữa). Vì thế cách ăn 8 phần rau xanh và hoa quả thực lệch lạc, theo hiểu biết của mình.
Hạnh Phúc là MC của chuyển động 24h
AnhKhoa YA
ĐẠI BÀNG
7 năm
Và tắt cái phần trăm pin đt đi
taophatxit
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin ảnh bìa bài viết với mod ơi
van2507
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hạnh phúc là yêu bản thân, yêu mọi thứ thuộc về mình, xem kết quả do mình tạo ra là tốt nhất. Đây là kết luận của tớ, sau nhiều năm chứng kiến bạn bè và bản thân. Thì bạn luôn hạnh phúc.
@van2507 Đó cũng là điều mình lĩnh hội được 😃

Nhiều người thường theo đuổi (đến già) những thứ xã hội quá coi trọng: Tiền tài, sự nghiệp, danh vọng... Không phải những điều ấy không hay ho, mà là chúng ta thường dành hết thời gian và tâm trí cho nó, cho rằng nếu không có chúng thì cuộc đời chẳng còn mấy ý nghĩa, và rồi chúng ta bỏ qua những điều quá đẹp đẽ mà vốn dĩ ai cũng có thể hưởng: Niềm vui sống với mọi thứ mình đang có, hầu như bất chấp hoàn cảnh, trong mọi khoảnh khắc hiện tại - gia đình, bạn bè, tình yêu, mọi vật, mọi cảnh. Nhưng mình phải thấy được vẻ đẹp vô giá của nó, đừng để sự phù phiếm làm mờ mắt.

Thời gian trôi quá nhanh, "cuộc đời có bao lâu, vài lần đắng cay thôi, coi như mình đã già". Cuộc sống thì vô thường - nay khỏe mai bệnh, nay giàu mai nghèo, nay yêu mai ghét, những niềm vui trên ngọn, nhất là những vật ngoại thân, thì nay đến mai đi; nếu cứ để ngoại cảnh chi phối, nếu cứ đặt điều kiện để hạnh phúc thì nay vui rồi mai lại buồn, vĩnh viễn. Chỉ có niềm vui sống từ gốc rễ, yêu quý bản thân, trân trọng từng phút giây sống hiện tại, yêu quý mọi thứ mình đang có, mới mang đến cuộc sống thảnh thơi, vui vẻ. Niềm vui sống không biến nỗi buồn thành niềm vui, mà đưa nỗi buồn về đúng bản chất của nó, và thực có quá nhiều điều chẳng đáng buồn tí nào, hơn nữa, khi rạo rực sống thì cái cách mà chúng ta đối mặt với nỗi buồn, những cái chưa đúng ý cũng khác hẳn đi.
Hãy cứ phấn đấu, mộng mơ, theo đuổi những điều mình muốn, nhưng đừng nghĩ hạnh phúc ở phía trước, đừng đóng đinh hạnh phúc vào một điều gì cụ thể. Hạnh phúc là niềm vui sống, là tất cả, phải là ở đây, ngay lúc này, với tất cả những điều tốt đẹp và khốn khó mà ta đang có. Vì rằng ta chỉ có một cuộc đời để sống thôi, không có thời gian để phung phí, và cũng chẳng có những cái gì đơn lẻ, ngoại thân xứng đáng ngã giá với hạnh phúc của ta. Những gì mình cần để có hạnh phúc có sẵn bên trong rồi, chỉ cần cảm nhận được thôi.

Từ khi mình nhận ra được điều đó, trong lòng luôn cảm thấy hân hoan, với mọi thứ. Ra đường gặp nắng cũng vui, gặp mưa cũng thích; nhìn cái thìa, cái bát sao cũng thấy nó đẹp quá, thức ăn rau đậu sao ngon quá, đang ăn phải ngửa mặt lên trời cười ha ha. Biết yêu bản thân thì làm cái gì tinh thần cũng tự nhiên hướng đến những câu hỏi: Điều ấy có làm mình vui không, mình có thực cần nó không, nếu cần mà chưa có có đáng buồn không, điều đó có tốt cho mình không?...

Một ngày, khi mình nhận ra không thể bỏ phí thêm bất cứ một phút giây hiện hữu nào nữa, là lúc mình bắt đầu quan tâm rất nhiều đến sức khỏe, mọi sinh hoạt khác hẳn đi: Ăn chậm lại, nhai thật kĩ, mình luôn cần biết mình đăng ăn cái gì (tự nhiên không thích ăn thịt, uống sữa nữa nhé), đã ăn là buông điện thoại, uống nước phải ngồi xuống, uống từng ngụm (khoa học đấy nhé), đọc sách về sức khỏe và quan tâm nhiều lĩnh vực khác nữa mà trước không chạm đến; gặp bạn bè là buông điện thoại, chú ý từng lời nói; ra đường nắng không than, lạnh không kêu, vì thấy cái gì cũng hay ho :v [Sau đây là một đoạn trích mình thích: Ðôi khi bạn thấy một người trong quán ăn vừa ăn vừa đọc – một cảnh rất thường. Họ cho bạn cái cảm tưởng rằng họ là một người rất bận bịu, không có thì giờ để mà ăn nữa. Bạn tự hỏi họ đang ăn hay đang đọc. Người ta có thể nói họ làm cả hai chuyện. Nhưng thật ra họ không làm được việc nào, họ không thưởng thức được việc nào. Họ bị căng thẳng, rối ren trong tâm trí, không thưởng thức được những gì họ đang làm, mà vô tình một cách điên rồ họ đang cố thoát khỏi sự sống].
(Tiếc là mình không được hưởng đời sống gia đình. Nếu bạn nào đang ở gần ông bà, bố mẹ thì cần hiểu là việc đó cũng có thể là điều vĩnh viễn không thể có, không thể còn của nhiều người khác rồi đấy. Hãy nhìn cuộc sống đúng bản chất, tự hỏi xem mình cần gì, điều gì là đáng quý nhất đời, và bạn sẽ thấy đời mình đang quá là hạnh phúc khi có thể về ôm bố mẹ, mọi ngày. Cứ thế, cứ thế, ôm vợ chồng, ôm con, tự nấu ăn, ăn bằng cái bát của mình, ngủ trên cái giường của mình... cuộc sống của bạn đầy hoa thơm cỏ ngọt ngay lúc này chứ chẳng phải đợi lúc nào, còn công cuộc thu lượm những thứ ngoại thân chỉ là những cuộc chơi, thích thì chơi!)...

Tự nhiên thấy mình như đứa trẻ, muốn khám phá thế giới một lần nữa. Sao thấy thú vui xung quanh bạt ngàn, vô tận quá, suốt từ sáng đến đêm lúc nào cũng thấy vui vui, không đủ thời gian để mà hưởng hết những điều thú vị ấy, vì những thứ vốn dĩ làm mình vui nay trở nên vui hơn, sâu hơn, những thứ trước đây không cảm nhận được thì nay thấy thú vị, và chẳng còn mấy thứ có thể khiến mình buồn, nên thời gian dành hết cho vui sống.

Blah blah blah 😁
oldman20
TÍCH CỰC
7 năm
@Tonnhulien cám on bạn,râts hay và ý nghĩa!
thucnguyen68
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trừ cái số 7 ra, ôm 8 lần một ai đó, còn lại đủ hết
sang ôm con bé hàng xóm 8 lần !
con bé mới 1 tuổi rưỡi thôi 😃
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@thucnguyen68 coi chừng lên báo nha bạn. dạo này mấy cái vụ ôm ôm nựng nựng mấy đứa con nít đang trở nên nhạy cảm lắm àh 😃
thucnguyen68
ĐẠI BÀNG
7 năm
@VietT Cháu tui, tui mới vậy, hàng xóm giờ phải hỏi ý kiến bố mẹ nó trước, tui sợ minh béo lắm 😃
hayhayfe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hạnh phúc thì nhìu nhưng sướng chỉ có 5 cái thôi:
+Ỉa
+Đái
+Ăn
+Chịch
+Ngủ
Bảo sai đi 😆))
hoainam202
ĐẠI BÀNG