[Infographic] Những loại thực phẩm thúc đẩy hoặc ngăn cản việc đi ngoài

BaroTo
17/12/2015 14:22Phản hồi: 60
[Infographic] Những loại thực phẩm thúc đẩy hoặc ngăn cản việc đi ngoài
Mỗi ngày chúng ta đều nạp vào cơ thể một lượng thực phẩm nhưng không phải tất cả đều tốt cho tiêu hóa. Có loại làm ta dễ đi ngoài như bông cải xanh - đây là một loại siêu thực phẩm vì chứa rất nhiều vitamin và chất xơ, quả bơ - những quả bơ rất giàu magie sẽ giúp cơ thể đào thải một cách dễ dàng, hay nước hoa quả - những axit tự nhiên có trong hoa quả sẽ có tác dụng kích thích bàng quang làm ta dễ mắc tiểu. Nhưng cũng có loại lại làm ta bị táo bón như chuối non - vì nó chứa một lượng lớn tinh bột qua đó sẽ gây ức chế quá trình tiêu hóa, hay thịt đỏ - một lượng lớn protein nhưng lại không chứa chất xơ sẽ làm cho quá trình tiêu hóa bị "đình trệ" nếu không ăn chung với rau cải...! Vậy để biết rõ hơn những loại thực phẩm nào thúc đẩy hoặc ngăn cản việc đi ngoài, mời bạn xem infographic dưới đây.

nhung loai thuc pham thuc day hoac ngan can viec di ngoai....png

Nguồn: visual.ly
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hihi, tks bác chia sẻ
xuananh94
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhiều thế :v thế này k ăn gì là tốt nhất
Đạt photo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một ngày em đi 4 lần có bình thường không các bác
@adthuyanh tui đề nghị cái cùi bắp cho bác í
tube quang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đạt photo thế thì bác té de rồi 😆
@Đạt photo Trên 4 lần dc coi là mắc bệnh về đường tiêu hóa, còn dưới hoặc bằng 4 dc coi là bình thường!
@adthuyanh Khâu xong tăng lên 6 lần.😁
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
thiếu nc dừa, ngày 2 trái. Đêm đi đái 8 lần 😔
Thiếu gì đó trong đây. Như uống nhiều chè có thể giảm đào thải, táo bón nếu không ăn nhiều rau
Đi ỉa là một phản xạ bảo vệ của cơ thể khi gặp một rắc rối nào đó liên quan đến hệ tiêu hóa . Vậy nó cần tống khứ những cái gây hại đó ra ngoài. Nếu bị đi ỉa thì bạn cứ việc đi cho nhanh khỏi phải lăn tăn làm gì. Vì đi ỉa là một phản xạ bảo vệ hệ tiêu hóa như bị ngộ độc thực phẩm,uống thuốc trừ sâu để tự tử hoặc uống phải cà phê đậu rang. V. V. .....nhớ nhé,
Cần một chế độ dinh dưỡng cân đối. Thiếu thì không được mà thừa thì cũng không nên.
Thanks bác đã chia sẻ thông tin.
Mình ăn chuối sứ nhiều đi dễ mà ta!? Ngoài ra ăn đu đủ với củ đậu (sắn) cũng dễ đi ngoài.

P.s: bác nào hay ăn tái với rau sống mà bị khó đi ngoài thì có thể là bị sán nhe
tube quang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@VampireAssistant chuối chín đây ngày 4 5 quả ko dễ đi mới lạ 😆
vietnamtea
TÍCH CỰC
8 năm
ngày em đi hình như có 2 lần thì phải, chả nhớ
Ác, 4 ngày nay mình chưa đi ỉa nữa, híc híc o_O
lom-com
TÍCH CỰC
8 năm
@vovantan007 hahaha😁
Sireto
TÍCH CỰC
8 năm
@vovantan007 Khéo khi hoá thạch rồi cũng nên 😁
@Sireto Bác có khiếu hài hước đấy!em có bể bụng mà chết là do bác đấy nhé
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
@Sireto ị xong chắc xuống đc mấy kg :eek:
@vovantan007 Ăn khoai lang vào là đi sướng đuýt bác nhé! =]]]]]]
Theo em nhớ là cafe gây lợi nhiệu theo dạng lợi niệu thẩm thấu, tác động của nó lên thận, chứ nếu gây ức chế ADH sẽ gây ra bệnh đái tháo nhạt, 1 ngày đi tiểu tầm 20 lít lận, không biết bác của infofraphic này có thể đưa em chi tiết cái nguồn được không
Em đi đây buồn quá
D_O design
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình thường đi đúng 1 lần duy nhất trong ngày là vào buổi sáng - thói quen này xuất hiện sau khi đi mổ trĩ 😁
tưởng chuối dễ tiêu hoá nên các cụ gọi là chuối tiêu. Mỗi lần bị táo làm 2 quả chuối y như rằng có kết quả sau đấy 2 tiếng😃
@Mr.BO2012 Ok, chuối chín là "vũ khí thông đường", nhưng đem nấu hoặc làm chè chuối là "kẹt xe" luôn :p
Bác nào khó đi ngoài nếu được thì cứ sữa bò tươi mà nốc khoảng 0,5l thì cứ phải ôm quần mà chạy,vì nó mát và kích thích tiêu hóa tốt quá hay sao đó!mấy bác đi vũng tàu tắm biển mà ghé ngang bò sữa long thành uống sữa trước thì lúc xuống tới vũng tàu thì cứ xách quần mà chạy chứ khỏi tắm táp gì nữa
@anhmtk Sữa bò tươi chứa nhiều lactose, loại đường này em bé tiêu hóa tốt chứ người lơn thiếu enzyme nên tiêu hóa chậm lắm, dẫn đến tích tụ kéo nước gây tiêu chảy
@anhmtk Nguyên nhân nè bạn:
http://m.vnreview.vn/tin-tuc-khoa-hoc-cong-nghe/-/view_content/content/1328038/vi-sao-nhieu-nguoi-khong-the-uong-sua
Mỗi ngày đi 1 lần, mỗi lần ỉa 3 cục, mỗi cục dài 3 cm :p:p
Sáng nào cụng ị, xong thôi, trừ những ngày ko bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019