[Infographic] Tại sao lá cây ngả màu vàng? Các nguyên nhân và cách trị bệnh cho cây

BaroTo
16/6/2015 4:19Phản hồi: 37
[Infographic] Tại sao lá cây ngả màu vàng? Các nguyên nhân và cách trị bệnh cho cây
Cây cối cũng như con người chúng ta, cũng có lúc khỏe mạnh và những khi ốm đau. Tuy nhiên, chúng lại không thể nói như con người mà chỉ có thể ‘than thở’ với chúng ta qua những dấu hiệu trên lá cây. Hãy cùng ‘chuẩn đoán’ bệnh cho chúng để chữa trị kịp thời. Vì suy cho cùng, nếu nói về tầm quan trọng cho sự sống trên hành tinh xanh này, có vẻ cây cối cần thiết hơn con người chúng ta nhiều!

Infographic sau sẽ cho bạn thấy cách mà cây cối ‘cầu cứu’ chúng ta qua các dấu hiệu trên lá của chúng. Đương nhiên không phải bệnh nào của cây cũng giống nhau, có rất nhiều dấu hiệu, và chúng khá tương đồng nhau, nhưng mỗi cái đều báo một ‘bệnh’ riêng cho cây giúp chúng ta chăm sóc chúng một cách chính xác nhất. Và nếu bạn chưa có một chậu cây nào cho riêng mình để chăm sóc, thì đây sẽ là những kiến thức tốt cho chậu cây đầu tiên của bạn.

[Infographic] vi sao cay xanh nga mau vang.jpg

Nguồn: visual.ly
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngã màu vàng là cái giống j vậy.
@cardmanhinh.com bác nói mà không biết nghĩ...thế những ng lm nông nghiệp cay công nghiệp. đơn giản như cây lúa. lá nó bị vàng bác đi mà "mua" câu về mà trồng,đợi nó hết vàng lá...rồi ngồi đó mà ĐÓI HÁ MỒM...
@dinhmanhht86 Bạn thông cảm. Người trong miền Nam thường bị dính lỗi dấu "hỏi" và dấu "ngã"
Cũng như 1 số tỉnh phía bắc dính lỗi "N-L"
Đây chỉ là 1 diễn đàn, nên không thể chuẩn như báo được. (Mà khối báo cũng sai chính tả đó thôi)
Người đọc hiểu là ok rồi 😁
@Cônnnnnnnnnnnnnnnnnnn nếu đọc kỹ sẽ thấy bài nầy dành cho cá nhân trồng cây mà, đây phải nông nghiệp hay quy mô to lớn đâu...nhớ MỞ MẮT BỰ
@cardmanhinh.com bác chỉ em phát?CHỖ NÀO là DÀNHÔCH CÁ NHÂN? EM MỞ MẮT BỰ LẮM R mà NHÌ KHÔNG CÓ RA...
Đúng thứ mình cần bao nhiêu hoa trồng đang xanh tốt cứ quắt queo rồi rũ xuống không ra hoa nổi hic hic😕
ngả vàng hay ngã vàng cũng thế thui bác, mình thường xài ngã ....

cây bị đốm đỏ thường do nhện thì phải, bác ra tiệm mua thuốc về xịt đi, vàng lá chắc cũng từ đó mà ra
@cardmanhinh.com Làm gì có chuyện như nhau đc, cái này thì miền trung với nam hay sai thôi. Giống như bán Gổ thay cho gỗ hay nhà nghĩ thay cho nhà nghỉ.
bài viết bổ ích lắm bạn
Ducronloi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Suốt ngày tin công nghệ máy móc...cây cối tí lại hay...tks
congminh1709
ĐẠI BÀNG
9 năm
Còn lá cây si nhà mình bị như vậy có phải là thiếu chất gì không hay bị bệnh gì nhỉ?
Tự nhiên như nào hãy để lá cây tự nhiên như vậy! thiên nhiên tạo hóa ra như vậy mà,sửa chữa làm gì,như mùa Thu thì lá cây phải vàng thôi,xuân là phải xanh...dơn giản vậy thôi....hãy để yên cho cây xanh nhé các bạn
Người ta nói
Cây khô không sợ chết cháy vì nó chết khô mẹ nó rồi còn sợ gì cháy nữa
vâng do là giá khác mà vàng do bệnh tật là khác
ý của bạn viết bài là do các bệnh trừ là giá ra
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm ơn bài viết hay
binhdesigns
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết hay! Rất có ích!
khi chiếc lá xa cành lá không còn màu xanh rồi😁
bmt_bibi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác vào mua cây ủng hộ e nhé 😁 www.caycanhthailan.com
dat19887
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cây Phất Lộc nhà em trồng trong nước, lá đang bị ngả vàng, bác nào giúp em với
Tại sao con người vẫn có lông và cách trị rụng lông ...
Em đang có 1 cây mà không bieetss tại sao, chắc phải trồng lại
bluesky226
ĐẠI BÀNG
9 năm
ứ nước mà vàng rồi héo mới hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119