[Infographic] Tập luyện thể thao tác động như thế nào tới não bộ?

ND Minh Đức
31/3/2016 7:32Phản hồi: 46
[Infographic] Tập luyện thể thao tác động như thế nào tới não bộ?
Giảm stress, cải thiện tâm trạng, tăng cường trí nhớ, tăng thể tích não, tăng cường nhận thức và giảm nguy cơ mất trí khi về già... là những lợi ích tức cực của việc tập luyện thể dục thể thao đối với não bộ con người. Trước giờ chúng ta thường nghĩ về những lợi ích về mặt sức khỏe thể chất, thể hình của việc luyện tập thể thao nhưng trong Infographic bên dưới sẽ cung cấp một số tác động tích cực của việc tập luyện thể dục thể thao đối với sức khỏe não bộ và thần kinh con người.

Tham khảo BI
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

noname9x2007
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đi tập về quay ko nổi nhưng có bạn gái thì lại lên nổi mới hay :v
Mình đi tập về năng lượng rất dư thứa, cho nên hay giải phóng bớt 😆)
Ha haHa haaTE="noname9x2007, post: 47053557, member: 500018"]Mình đi tập về quay ko nổi nhưng có bạn gái thì lại lên nổi mới hay :v[/QUOTE]
Ha ha
Minh tap ve hay an khoe hi
mình năm nay 26 tuổi, cao 165 nặng 75 kg có nên đi
ập gym không mọi người, thấy đi tập mắc cỡ quá.
noinghenah
TÍCH CỰC
8 năm
@Sion Chiến Thần Mình 1m75 mà thấy 70 kg là mỡ màng phì nhiêu rồi. Tính bmi châu á thì cỡ 71 là mình thừa cân. Bạn 165 mà đã 75kg thì nên tập và giảm cân vì theo bmi châu á thuộc dạng béo phì rồi, nguy cơ tiểu đường tuýp 2.
Bạn cứ đi tập ko sao cả, mình cũng ngại lúc đầu nhưng vào tập thì thấy sự thật là ko ai quan tâm hay thèm nhìn mình đâu =)) ngta cũng tập trung tập vì ko có tgian. Bắt đầu lúc nào cũng khó khăn nhưng tập một thời gian rồi bạn sẽ thấy những lo lắng hiện tại thật buồn cười.
Mình chỉ muốn chú ý một chỗ là để giảm cân thì tập thể dục ko phải là quan trọng mà ăn kiêng mới là quan trọng nhất, để giảm cân bạn cần phải ăn kiêng, tập hay ko cũng ko sao (nên tập vì nhiều thứ khác ngoài cân nặng). Nếu bạn chỉ tập mà ko chú ý chế độ ăn thì ko thay đổi gì cả, nguy cơ tiểu đường vẫn còn đó.
Bạn hãy bắt đầu đầu tư cho cuộc sống sau này đi. Tập thể dục cũng là 1 cách tiết kiệm tiền thuốc men cho tương lai đấy. Chúc bạn thành công ^^
jack119
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sion Chiến Thần Béo phì rồi. Tập gấp đi bạn. Mình tập từ lúc 70kg còn 69 chả ngại ai gì cả
knonlylove
TÍCH CỰC
8 năm
@tht261191 âập những bài workout này chỉ lên cơ, tang cơ bắp, cơ thể mau mệt, tập hôm nay xong là ngày mai thấy kết quả liền vì nhức cơ, hiệu quả giảm cân ko nhiều, vì thời gian tập ngắn,cơ mau bị quá tải, trong khi giảm cân đòi hỏi cơ thể phải hoạt động bền bĩ. Hiện nay chạy bộ dc coi là môn giảm cân hiệu quả nhất. Mình chạy 15 ngày, 1 ngày 3km, giảm 3kg
@lamborghini_08 Tập đi bạn ơi... giờ còn ít xấu hỗ... Mai mốt lên thêm nữa là xấu hổ thêm nữa đấy...
blueweasley
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bạn hãy đọc Luật Trí não để biết thêm chi tiết. Quả thực là tập thể dục, vận động thường xuyên là rất tốt cho não.
Tập có lợi nhưng các bạn tập vừa phải thôi nhé. Mình mê bóng chuyền và chơi rất nhiều, giờ cổ tay phải bị thoát vị dịch khớp. Tuy là dễ chữa và không ảnh hưởng gì nhưng các bạn không nên tập quá nhiều nhé
Em hay đi bộ mỗi buổi sáng, nhậu nhiều nên chẳng thấy áp phê 😃
lehieuds
TÍCH CỰC
8 năm
Trước ở cty cũ còn có tạ đơn để dưới chân =))
Hồi còn học cấp 3 tập thể dục ghê lắm, mỗi lầ tập lại thấy người khoan khoái hẳn, sau lên đại học không còn thời gian để tập nữa tự nhiên thấy người ù lì, và hay đau ốm, giờ dù có bận mấy cũng dành ra 30phút mỗi ngày để tập, thế rồi sáng thức dậy không còn mệt mỏi, ngủ sâu hơn, không còn bị mất ngủ cuối giấc nữa, mà sức đề khang tăng đau ốm cũng giảm hẳn. Nói chung là nên tập thể dục đi các bạn, rất có lợi cho tinh thần, giảm stress rất tốt 😃
knonlylove
TÍCH CỰC
8 năm
tập võ đi các bác, thời buổi giờ tập gym ra đường bị ăn cướp cũng ko như ah 😆
Hèn gì tụi đầy tớ nó ít tập thể dục thế,
Đêm nào cũng tập đang tập thì sướng tập xong thấy mệt chứ ko khoẻ
bài này dành cho lực sĩ tập còn được, bt chống đẩy đã mệt thí m rồi
2 ông trong clip nhìn trâu vậy tập xong còn nằm xuống
Thật vi diệu, em sẽ tập thể dục ngay và luôn. Mà thôi! để mai đi, giờ ngủ thêm tí nữa đã:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
IMG_2232-1.JPG IMG_1097-2.JPG
Em 1m7 mà nặng 46kg nè. Tập 1 thangg1 rưỡi lên 9kg. Xong e bỏ 1 năm rồi tập lại 1 tháng rồi bỏ tiếp 1 năm rồi tập lại 2, 3 tuần. Nói chung là hè nào e cũng tập 1 tháng rồi nghỉ 1 năm =)). 4 năm nay e tập dc gần 5 tháng và giờ em 62kg. Chắc vài tuần nữa sẽ đi tập lại
Get_Up
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuongfanandroid đù má hình của bác luôn à, 1m7 46kg, bác còn tởm hơn cả em, :eek::eek::eek::eek::eek:, cơ mà giờ nhìn ngon thế bác😁:D:D:D:D, 1 tháng rưỡi lên 9kg chắc là nhà bác ăn uống có điều kiện lắm, chứ em sinh viên thì chịu.😔:(:(
@Get_Up FB_IMG_1443020441100.jpg
Đây 46kg đây :v. Lúc mập thì 48, ốm thì 46. Chở gấu đi chơi bằng xe đạp mà phải đứng dậy mới đạp nổi vì gấu 51kg =))).

K có điều kiện đâu bác. Tập phòng 120k/thang. Ăn thì cứ cơm vs chuối (10k/nãi) vs hột vịt lộn có 25k/chục. Bác cố lên.
jiji75
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cứ mỗ lần tập thể dục xong là khi về lăn ra ngủ thui...Chẳng muốn làm gì cả..Nên lâu ngày nên không tập luôn..
noinghenah
TÍCH CỰC
8 năm
@jiji75 Bạn cứ kiên trì tập đi vì lúc bắt đầu thì cơ thể sẽ bị shock, các cơ bắp, tim, não đều shock nên gây đau nhức. Cứ tập tiếp thì cơ thể sẽ tự điều hòa lại nhịp thở, tim và các cơ bắp sẽ hoạt động trơn tru. Chứ cứ ngừng rồi tập thì sẽ mệt mỏi, đau nhức hoài thôi. Mà tập hoài đến lúc bạn ko tập, vd bỏ chạy bộ một ngày thôi là thấy ngứa ngáy rồi.
Sự điều hòa này cũng hay lắm. VD bạn tập các bài chân squat v.v.. đúng tư thế, lâu dài bạn sẽ tránh đc nguy cơ chấn thương cột sống khi bưng bê so với những ng ko bao giờ bưng nặng nhưng đột ngột phải bưng. Vì bạn biết tư thế và cột sống, các cơ chân của bạn khỏe đồng thời chúng cũng đã quen làm những việc đó nên cũng tránh nhức mỏi luôn. Nói chung con ng được design để hoạt động nhanh nhẹn chứ ko phải ngồi bất động. Nên đưa cơ thể về bản chất của nó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019