[Infographic] Thói quen làm việc của nhân viên văn phòng vòng quanh thế giới

BaroTo
17/5/2018 17:11Phản hồi: 109
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có mỗi việt nam đến chơi nên làm từ 8g thôi còn loại toàn 9h à mà tàu như làm vào lúc 8h30 chứ có phải 8h đâu nhỉ ? theo mình biết ??
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình từng làm cho 1 công ty Nhật và thiệt nan giải với văn hóa làm việc của họ. Giờ làm việc từ 8h-17h30 nhưng các ông sếp đều đến VP từ rất sớm, mở máy quạt nhỏ và ko bật đèn (vì tòa nhà đâu có công tắc chi riêng chỗ các ông áy ngồi). Họ cứ im như thế trong suốt thời gian làm việc và nhiều lần mình đã nghĩ rằng không khí lúc ấy mà có con ruồi bay qua bay lại là nghe được tiếng luôn ấy chứ
@Sonie95 Chuẩn đấy.ngoại trừ đứng dậy uống nước hoặc vệ sinh chứ ko là ng ta ngồi lì cả ngày luôn
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenhung6611 Ờ.. Đáng sợ hơn là dù họ ngồi im thinh thít nhưng mọi cử chỉ, hành vi của nhân viên đều quan sát kỹ. Nhân viên ăn mặc thế nào, đi toilet bao nhiêu lần, bao nhiêu phút, nói chuyện đt nhiều hay ít.. Thiệt là ngưỡng mộ!. Nhưng mình ko thích và cảm giác ngột ngạt quá dù mình làm chẳng có thời gian uống nước nữa
@Sonie95 Thế thì đáng sợ quá 😆.Mình cũng đang làm ở cty Nhật mà mấy anh sếp dễ tính lắm.nhân viên ăn vặt,đeo tai phone nghe nhạc trong giờ ko vấn đề gì.cty có máy chấm công vân tay mà nvien toàn đi muộn vài phút
Làm từ 9h sáng tới 6h30 trưa nghỉ 1h. Hao hao anh Pháp ;)
Ở Việt Nam Đi Làm Từ 8H sáng kia mà tận 8h15 hay 9h00 mới có mặt với hàng tá lí do!??! 😁
Còn nghỉ trưa thì đi cả tiếng đồng hồ,lúc quay trở về làm việc thì kêu lí do:đau bụng,ngồi nhà vệ sinh giải quyết,v.v :D
Trước khi gần hết giờ thì làm cho có,ngồi lướt FB,Đánh Game,Nói Xấu Sau Lưng,V,v...
Đến lúc đúng giờ được về thì chạy thục mạng đến chỗ bấm vân tay làm vội 2 check-out :D rồi Nhảy Santo 1 phát ăn ngay tới cầu thang máy và bấm nút xuống tầm hầm để xe gần nhất!!?!? :p:p:p
Sau giờ làm thì hẹn nhau đi bia rượu,nhậu nhẹt đủ kiểu!??! :D
P/s:Ai ở đây thấy đúng thì Like thôi!!?? :D *Thổi Kim Tuyến* :D
trai thể hiện.gif
milicaanj
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dân VP Việt Nam: chịch xã giao vào giờ nghỉ trưa
bita95
TÍCH CỰC
6 năm
Lao động Việt Nam mình đi trễ có tiếng. Hầu như một chỗ làm thì sáng nào chủ cũng nhận được tin nhắn đi trễ: “cho em xin đi trễ nha” “xin lỗi em tới trễ tí”... nhiều người đi trễ thành thói quen thành ra...ngày nào cũng trễ.
Mình ko phải dân văn phòng
Vn làm nhà nước biên chế rồi thì cứ 9-10h có mặt.12h đi ăn uống,say thì nghỉ luôn cả buổi chiều.còn vui vui thì làm đến 3-4h là về ra quán bia làm đôi ba cốc tiếp
Còn làm cho doanh nghiệp thì đúng giờ có mặt,nhưng trong giờ làm thì tán phét,ăn vặt.
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Nhật hiện đang quá tệ. Biết là cũng như vậy đất nước mới đc như hôm nay, nhưng đó là cái giá đánh đổi...
Còn Ý thì trùm "cân bằng" 😆)
landrus
CAO CẤP
6 năm
Mình đang ở Pháp. Hợp đồng 35-39h/tuần nhưng giờ giấc khá tự do.
1 ngày ở cty thg thế này
- 9h15-45: hầu hết mọi ng có mặt
- 9h45-10h15: các nhóm họp hàng ngày
- 9h30-10h15: ăn sáng: cafe/trà, có thể có bánh ngọt
- 10h coi như chính thức bắt đầu làm việc
- 12h-14h: ăn trưa. có ng 1h mới rời bàn đi ăn, có ng ăn trưa về sớm ngồi làm luôn. Đồ ăn trưa rất đa dạng, ăn ở quán nhỏ, ở căng tin hoặc ra siêu thị mua về ăn.
- 14h: mỗi ng làm 1 cốc cafe/trà nữa trc khi làm việc.
- 17h30-18h: tan làm. nhưng cũng có ng ở lại làm thêm đến 19-20h
=> Nhìn chung h làm là 9h30-18h
Công nhận ở Pháp họp lắm thật, mà nhiều khi ko hiệu quả 😁
vunh94
CAO CẤP
6 năm
Nói về việc ng quen cân nhắc vô cty thì cũng có mặt trái mặt phải. Nếu mình pv nhưng mình có kĩ năng tốt thì nha tuyen dụng sẽ cân nhắc việc ứng tuyển, kĩ năng k có, lại sv mới ra đòi lg cao, cộng ko có kinh nghiệm sao ngta dám nhận.
Viêc ng quen đc vô thì ng đó nếu kĩ năng ko có vô rồi hỏi xem ng khác có ghét ko? Và bản thân mình cũng phải nhục vì đc đưa vào mà lại ko có kĩ năng k giúp đc gì 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019