[Infographic] Tìm hiểu về động cơ ô tô qua ảnh động

BaroTo
27/9/2013 8:28Phản hồi: 103
[Infographic] Tìm hiểu về động cơ ô tô qua ảnh động

Hầu hết động cơ xe ô tô ngày nay đều sử dụng động cơ đốt trong. Tất cả các động cơ đốt trong đều lặp lại một chu trình tuần hoàn của chu kì làm việc bao gồm 4 bước: nạp, nén, nổ (đốt) và xả. Bạn có biết rằng, để đốt cháy 20 ga-lông xăng (khoảng 75,6 lít) trong xe hơi thì cần đến khoảng khoảng 566,334 m3 khí oxy. (tương đương với khí oxy của căn nhà rộng 232,26 m2).

Bạn đã bao giờ mở nắp ca-pô chiếc ôtô của mình và tự hỏi cái gì xảy ra trong động cơ của nó chưa? Có thể bạn không hiếu kỳ và không muốn biết tường tận điều đó. Thế nhưng khi mua một chiếc xe mới chắc chắn bạn cũng muốn biết 3.0 V6 hoặc V8... nghĩa là gì phải không?

Bài infographic này sẽ giới thiệu đến bạn từng bộ phận và cách hoạt động của động cơ xe ô tô chạy xăng và xe ô tô lai xăng-điện – một dòng xe mà các hãng ô tô trên Thế giới đang hướng đến.

*Vì ảnh động có dung lượng khá lớn, để tiện cho việc theo dõi các bạn vui lòng click vào Thumbnail hình bên dưới và chờ load trong giây lát.

* Ảnh tĩnh

Nguồn: Visual.ly

*Vì ảnh động có dung lượng khá lớn, để tiện cho việc theo dõi các bạn vui lòng click vào Thumbnail hình bên dưới và chờ load trong giây lát.
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ảnh nặng thiệt...
nguyenhuyaa
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này cũng đc học ở Công nghệ 11 thì phải
@nguyenhuyaa vật lí lớp 8-chương gần cuối có phần động cơ đốt trong,1 xi lanh đơn
sách công nghệ thì có giới thiệu về cả động cơ 2 kì nữa thì phải
sao em không thấy nó động nhỉ
đứng im hết, ngoại trừ cái hình demo trên đầu tiên là động
@nguyenthanhhieuthanson Ở dưới có hình nhỏ, bạn click vào sẽ ra một tab mới có ảnh động. Dung lượng khá lớn nên bạn chờ xíu để load ha.
@nguyenthanhhieuthanson bác ko thấy nó có chữ ảnh tĩnh ở đầu à 😁
topol1990
TÍCH CỰC
11 năm
:eek: cái này cấp 3 giảng khá kĩ rồi còn gì, mình nhớ bản vẽ khi ấy dựng sơ qua hoạt động của một xe tải Liên Xô đầy đủ các bộ ly hợp, xi-lanh, giải nhiệt két nước, chế, rồi ly hợp vi sai gì gì đó còn gì😁
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
chứng tỏ 1 ngày tất cả các ô tô trên toàn cầu "ăn" oxy kinh khủng lắm. Đồng thời cũng nhả ra môi trường lượng khí thải khổng lồ.
phu_qn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vandatAT đừng để bị lừa bạn ạ. 😆. Xe máy đốt hết chừng đó nhiên liệu cũng sẽ thải ra đúng chừng đó lượng khí thải. Cái bếp gas ở nhà đốt cháy hết 1 lượng tương đương chừng ấy nhiên liệu thì cũng cho ra từng ấy khí thải.
lastpr0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thật sự mà nói thì nội dung cũng đầy đủ, hình ảnh rất sống động. Nhưng đa phần những thông tin này đã được biết qua bật THPT rồi, chỉ là nguyên lý chung chung.

Nếu cụ thể thêm cách hoạt động/thiết kế của đặc biệt của Trục cam và Trục khuỷu, cách thiết kế các trục để 4-5 xilanh hoạt động cùng lúc mà vẫn đồng bộ thì mới có hứng thú, chủ yếu là ở chổ này, chứ chu kỳ xi lanh, pittong thì đa phần học qua hết rồi.
phu_qn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lastpr0 cái này có nhiều tài liệu viết về trục khuỷu đọc hay lắm đấy bạn. 😃. không những 5 mà lên tới 36,72 nữa.
Ảnh bị lỗi hay sao í.
menx
TÍCH CỰC
11 năm
Học trước quên sau, học xong quên hết, nói thật là chả nhớ học lúc nào hồi cấp 3 nữa😔
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
11 năm
ô tô là cái gì?
@nqhuy229 Chắc là lấy cái ô che cái tô, hic..
@nqhuy229 là cái tô nằm dưới cái ô.
@ilogitech 😆
phu_qn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ilogitech vậy mà em cứ tưởng cái ô nằm trong cái tô. :v
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
@nqhuy229 là cái bạn vẫn hay đeo vào tay để xem giờ ấy
quá tuyệt! 1 Infographic quá tuyệt vời! Quá công phu!
Cảm ơn ng đã VIệt Hoá rất kì công nữa!
Ơ thế phải cần ô xi thì mới cháy đc ạ? Vậy thì uổng quá nhỉ.

Cơ mà cái hình nó chuyển động đc hay quá nhỉ. Nhưng sao cái hình nó chuyển động thì cái máy em nó đơ luôn là sao nhỉ?
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
@htevn bạn thử lấy cái cốc thủy tinh úp lên cây nến đang cháy xem 1 lúc nó có tắt kô ( hết ô xi ). xăng, dầu cũng vậy thôi.
ruaja92
TÍCH CỰC
11 năm
@htevn bác giả bộ ngây ngô đấy à..
@htevn Vậy nín thở đi để dành.
Tuyệt vời 😃, thanks chủ thớt
...hay quá...!...mỗi ngày là thêm một bài học mới....hoành tráng quá..!..

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Nhựa + Kiếng của Tui
phu_qn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói thiệt chứ cái này nhìn cho vui mắt chứ nó có quá ít giá trị. Chưa kể nó viết sai vài chỗ. 😆 Mà có cái này cho các bạn không chuyên biết cũng tốt.
MQuick
ĐẠI BÀNG
11 năm
ảnh động đâu???
.
Ngày xưa học ĐH, môn Động cơ đốt trong, ông thầy già, chép bài mỏi cả tay, nguyên 1 quyển vở dày cộp.
Khi thi, thầy ra đề mở, cho dùng tài liệu. 7 điểm ngon lành. 😃
largotuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn,, đọc bài của bạn mình tổng hợp lại được những hiểu biết rời rạc về động cơ đốt trong! thanks.
rất cám ơn người viết bài này,quá công phu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019