Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Top những quốc gia gây ô nhiễm biển trên thế giới

BaroTo
2/1/2018 3:24Phản hồi: 164
[Infographic] Top những quốc gia gây ô nhiễm biển trên thế giới
Một nhóm các nhà nghiên cứu ở Hoa Kỳ và Úc, đứng đầu bởi Jenna Jambeck - một kỹ sư môi trường tại Đại học Georgia, đã phân tích mật độ rác thải nhựa (bao gồm chai nhựa, túi nilon,...) ở các đại dương trên thế giới. Họ phát hiện rằng Trung Quốc và Indonesia là nơi tạo ra lượng rác thải nhựa hàng đầu thế giới gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường biển. Theo báo cáo của The Wall Street Journal, cả hai quốc gia này chiếm hơn 1/3 lượng rác thải nhựa trong môi trường biển toàn cầu.

Trung Quốc là nước đứng đầu với 8.8 triệu tấn rác thải nhựa được thải trái phép ra môi trường biển mỗi năm, Mỹ cũng nằm trong top các quốc gia gây ô nhiễm biển tuy lượng rác thải ít hơn Trung Quốc rất nhiều. Việt Nam cũng có tên trong danh sách này.

Mời các bạn theo dõi infographic sau đây!

ô nhiễm nước.png

Nguồn: statista.com
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính triệu tấn/triệu dân thì trung quốc vẫn kém Việt Nam
@nonut Thik cái cóc chủ 100 nik của bác
@Street_Version Triều đình là sao bác? Đất nước VN, vùng biển VN là của dân VN chứ đâu phải của riêng đcs. Mình ko lo thì để đcs muốn làm gì làm à?
ros12810.9
TÍCH CỰC
6 năm
@nonut Đọc đến cốc chủ cười phọt dắm. Những thằng bưng bô hễ động đến cơm sườn kiểu gì cũng nhảy dựng lên bác ah
@Street_Version Nói như cái quần què. Lực lượng 47 mà phản biện như cc thì nghỉ mẹ ik
vando1910
ĐẠI BÀNG
6 năm
DNA vs TQ chia nhau vị trị dẫn đầu với tổng khối lượng ~78% các cường quốc xả trên toàn thế giới, VN đóng góp ~7.93%
@vando1910 Cũng sánh vai cùng các cường quốc trên thế giới 😁
tieungu.lvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vando1910 Mém nữa thì có huy chương các bác ạ, tiếc quá...năm mới phấn đấu nha.:p
DuyHBL
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có Việt Nam kìa, tự hào quá đi. Luôn đứng top những gì tệ nhất.
ros12810.9
TÍCH CỰC
6 năm
@buathanqn1 Chưa bàn đến việc ai là dlv nhưng nó nói ra sự thật và quan điểm cá nhân của nó thì có vấn đề gì ah. Việc chụp mũ người khác vứt rác linh tinh mới là loại mất dạy. Thằng này dân bắc gia đình theo cơm sườn từ trước 75 nhé không lại thay vì nói lí lẽ lại đi chụp mũ tiếp
DuyHBL
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DuyHBL Cảm ơn các bác. Các bác bình luận thật là có văn hóa. Em xin được tiếp nhận toàn bộ ý kiến.
euxeon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kstn_hut_hat Xl chứ ý thức m tốt thì có làm cho cả cộng đồng người dân ý thức siêu kém tốt lên không Đứng top xả rác thì nói thôi có sao nói vậy Bác chắc bác không xả rác không mà "lên mạng, thể loại ra đường blabla này nọ"
@euxeon Mình chắc chắn luôn nhé. Nếu bạn vậy thì ko bao giờ thay đổi đc gì cả. Đừng nghĩ mình thay đổi là ng khác thay đổi. Mà hãy nghĩ việc mình thay đổi là đúng và nên làm. Việc mình làm gương sẽ làm cho bạn bè xung quanh bạn cũng tự ý thức tốt hơn. Vs mình là vậy. Chứ nghĩ ngta vậy nên mình cũng p vậy thì Vn nó ms vậy đó
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Chính xác, người dân có thói quen quăng đồ xuống sông cho chìm hoặc trôi cho khuất mắt là xong trách nhiệm. Bịch mủ, chai nhựa, thùng mốt còn đỡ, bóng đèn họ cũng quăng. Sông trôi ra biển, sóng biển lại đánh vào các bãi. Ai ra các bãi biển gần cửa sông sẽ thấy rất kinh hoàng.
@vophuochigh-tech 1. Giáo dục ngày nay nát ntn bạn không biết thì bạn hãy nhìn lớp trẻ nhà nghèo sẽ hiểu. Ở những gia đình giàu có họ có điều kiện và thông minh hơn nên họ tự giáo dục con. Còn những nhà nghèo thì ko có bố mẹ hiểu biết, tất cả giáo dục phải phụ thuộc nhà trường, rồi lớn lên là các trường nghề, trường đại học, các chuiwng trình giáo dục toàn dân ko có tẹo sức hút nào vì nó chẳng hữu ích nên chẳng ai thèm nghe. SV ra trường phải đào tạo lại từ đầu, dần dần bị tụt hậu dẫn tới nghèo, từ nghèo dẫn tới hèn. Ngoài giáo dục thì còn phần đóng góp lớn của Công An, Luậtt Pháp và Thuế cũng ảnh hưởng cực lớn tới dân. Nếu cho các nàh báo tự do hoạt động, bảo về nhà báo tác nghiệp như trong luật báo chí, bảo vệ nhà báo (kể cả nhà báo tự do) khi điều tra tham nhũng thì còn ai dám tham nhũng, còn Con Sâu Gặm Tiền nào dám đòi bánh mỳ..., rồi thuế nhẹ sẽ kích thích lao động, kích thích kinh tế tư nhân ... đằng này 1 tháng đi làm nhà mình đóng cho nhà nước 20tr tiền thuế má, bảo hiểm các loại nên rất nản... với số tiền này mình có thể đầu tư, chi tiêu kích thích phát triểnn kinh tế, nhưng đằng này lại phải trả cho ngân sách và họ tiêu vào những tượng đài, những cổng chào... tiền chảy hết vào túi tham quan rồi lại chuyển qua ngoại tệ để họ đưa cả gia đình định cư nên nền kinh tế đã rỗng lại dàng bị rút ruột... bạn ko cảm nhận được thì mình cũng chịu, bạn đã bị nhồi sọ quá lâu nên chắc vài dòng của mình chưa sdur để khai sáng... đọc thêm nhiều để biết về đất nước mình mới là yêu nước bạn nhé, bưng bô ai đó là phạm tội lớn với tổ tiên đó...
@nonut Bạn nói đúng. Và mình không phản bác. Nhưng, bạn đã hiểu ý mình comment câu trên chưa mà bạn đã phản bác? Nhồi sọ? Xàm, rất ngán những ng cứ trái ý "làm sai mọi thứ do nhà nước" là qui về dlv, nhồi sọ. Mình đang nói về Ý THỨC NGƯỜI DÂN VỀ NHỮNG VIỆC NHƯ MÔI TRƯỜNG, GT,.. nhưng bạn cố tình lái đi vấn đề khác, cũng chỉ vì mục đích "nào đó" mà thôi. Cái thuế má bạn đưa vô có đúng với comment mình? Những vấn đề đó là vấn đề khác và mình không phản biện. Ok? Và tôi hỏi lại bạn 1 câu, 1 câu thôi: Ở NHÀ TRƯỜNG, LÚC MẪU GIÁO, CẤP 1, 2... THÌ BẠN CÓ HỌC ĐẠO ĐỨC KHÔNG? THẦY CÔ CÓ NÓI ĐIỀU ĐÓ VỚI BẠN RẰNG KHÔNG XẢ RÁC, ĐI ĐÚNG LUẬT GIAO THÔNG, BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG KHÔNG? Mà nãy giờ bạn cứ cố lái sang đâu không vậy.
@vophuochigh-tech Mình không quan tâm tới việc giáo trình của BGD nói gì; vì đơn giản đó chỉ là câu chữ, cái đó như 1 bài học thuộc lòng và chỉ học vẹt, ra khỏi phòng kiểm tra là quên sạch. Cũng giống như khẩu hiệu Của Dân, Do Dân và Vì Dân đang ra rả khắp các văn kiện và các báo lề phải đang tuyên truyền.

Còn mình khẳng định là bộ GD VN chưa bao giờ dạy học sinh cách bảo vệ môi trường như trẻ con các nước phát triển khác, đặc biệt là hành động và lời nói cụ thể; học phải đi đôi với hành. Có học và không hành là vứt!!!

Bạn có thấy là BGD chưa bao giờ tổ chức cho bất cứ học sinh nào đi biểu tình ở cửa 1 nơi đốt rác ô nhiễm, BGD chưa bao giờ tổ chức cho 1 trường học nào đi tuần hành phản đối các nhà máy thải độc ra biển, cũng chưa bao giờ và cũng không có ý định giáo dục cho học sinh biết tác hại của bụi size 2.5pm tới sức khỏe con người, cũng không bao giờ giáo dục cho trẻ con biết lên tiếng trước cái sai trái.
Đơn cử nhỏ như cháu mình ở Sing sau khi đi học về nó bắt bố mẹ nó phải phân loại rác trước khi đi đổ ra ngoài, còn tất cả các cháu mình học ở VN chưa bao giờ làm được điều đó.
ros12810.9
TÍCH CỰC
6 năm
@vophuochigh-tech Theo minh được biết người miền Nam trước 75 không có thói quen xấu bỏ rác bừa bãi ngoài đường nhưng sau 75 đây lại là điều hiển nhiên. Tại sao thì ai cũng tự hiều chỉ là có thừa nhận hay không thôi. Mình là người bắc để bác khỏi chụp mũ này kia nhé
joechen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng 1.8 triệu tấn chứ ít gì 😆
Ben Móm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tự hào ghê, đứng top 4 luôn
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@Ben Móm Hết 5 thằng khối asian "vinh dự" góp mặt.
ruacon86
TÍCH CỰC
6 năm
Sao cái nào xấu thì cũng có vn hết vậy ta.
lordgon
TÍCH CỰC
6 năm
vn cách top 3 có 0.1 😁, k biết có tính vũng áng chưa =))
Quanh quanh cái vùng này, cùng một bản chất cả.
Ấn Độ quá giỏi. Dân đông thứ 2 TG mà không có trong danh sách.
@exciterc Theo thím đạo phật từ ai cập vào quá. Và phật tổ như lai thích ca là người ai cập méo phải ấn độ
@khải đập chai haha bạn đã từng nghe Ấn Độ Dương chưa ? Cả cái Châu Á Thái Bình Dương này còn được gọi là Bán đảo Trung - Ấn đó. Nó định nghĩa ra 2 sắc tộc chính cho cả khu này: Da trắng/vàng - sắc tộc Hoa, da ngâm đen râu ria sồm soàm - Lai Ấn độ (Mã Lai/ Thái Lan 1 phần/ Indo ....)
@khải đập chai Google đi. Ông Buddha là người Nepal. Bọn Ấn Độ gốc gác thì là 3 nước Ấn Độ, Pakistan và Bangladesh. Bọn nó theo 2 đạo là Hồi Giáo và Hindu. Nó tách ra vì bọn Ấn Độ bây giờ theo Hindu còn bọn Pakistan theo đạo Hồi. Phật giáo chả phải là tôn giáo lớn ở Ấn. Đã ng* éo biết người ta chỉ cho biết lại còn mở mồm thím với mợ.
@exciterc Nó tách ra dc bao lâu rồi. Đạo phật truyền vào trung quốc trước công nguyên lận. Và gốc gác vẫn là ấn độ. Ai hok biết đạo phật ko phải là tôn giáo lớn ấn độ
Tự hào quá ... 😁
Nước mình thói quen sử dụng túi nilon quá bừa bãi, ra chợ, đi siêu thị về là mang theo 1 đống rác về nhà.
@hung_hy88 Chắc chắn bạn hoặc người thân bạn cũng xài nó thôi 😁
minh sp c
TÍCH CỰC
6 năm
@Steve*Quảng Một người nói sự thật và một người tấn công cá nhân 😆). Tập trung vào vấn đề nào
@minh sp c Thì tôi cũng nói sự thật thôi,chả ai tốt hơn ai đâu mà còn luyên thuyên
@Steve*Quảng Bạn có cách nói nguỵ biện hay phết, mỗi câu 1 kiểu nguỵ biện... trí tuệ kém hoặc có mưu đồ xấu thường đi kèm với việc sử dụng nhiều nguỵ biện
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
Móa bản thân ý thức kém còn nói TỰ HÀO, mấy cái thằng NÃO PHẲNG KHÔNG BIẾT NHỤC???

Chính bản thân mỗi thằng comment trên cái Tinh Tế này nên cảm thấy nhục vì mình ý thức kém nhé.

Từ già trẻ, gái trai, từ thằng đi xe đạp đến thằng đi Lamborghini, ý thức tồi như nhau, bạ đâu quen tay ném rác đó.

Xong lên Tinh Tế bảo tự hào, đắng! 😁
@tbdat11 chắc cụ suy bụng ta ra bụng người à
trphong
TÍCH CỰC
6 năm
@tbdat11 tưởng ai cũng là đồ phế thải như bạn chắc, đa phần người dân là ý thức tốt, chỉ cần 10% của 100tr người ý thức phế thải giống như bạn cũng đủ làm cho VN mang tiếng rồi.
@tbdat11 Lên mxh chửi r ra đường vứt rác bừa bãi quê tôi đầy
VN trong top 5 kìa tự hào ghê
Nhờ vụ formosa nên việt nam đc thăng hạng vù vù. Đúng là có sức ảnh hưởng thật
@realvn Đã đọc, và sơ ý rác thải nhựa và rác thải thôi. K cần vào oẳn đâu
@Kelvin Gari Đã đọc và sơ ý nhầm. Còn thể loại đứng chực chừ sơ ý rớt xương vào oẳn thì biến ngay và luôn
@tbdat11 Tks bác đã chỉnh. Mjh đọc nhầm
@Lò Văn Sò Rác toàn vứt sông mới ghê. Thà vứt trên bờ đee ngta còn thu gom dễ.
đúng là qúa buồn
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Ôi, không đáng tự hào
Kelvin Gari
ĐẠI BÀNG
6 năm
Người ta thống kê lượng rác thải nhựa. Mấy thanh niên vũng áng với thép hưng nghiệp gì đấy không biết có đọc bài không hay nhìn cái hình rồi vội đua top bình luận 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019