[Infographic] Vài điểm nổi bật trong lịch sử phát triển của tai nghe

MinhTriND
26/1/2018 8:33Phản hồi: 110
[Infographic] Vài điểm nổi bật trong lịch sử phát triển của tai nghe
Tai nghe thật sự là thiết bị đóng vai trò rất quan trọng trong thế giới công nghệ ngày nay. Kể từ những ngày đầu, khi chiếc tai nghe còn quá cồng kềnh với dây nhợ thì giờ đây, tai nghe đã phát triển đến mức loại bỏ dây hoàn toàn và được trang bị đầy những tính năng thông minh, chống ồn,...Hãy cùng nhìn lại những cột mốc quan trọng trong lịch sử phát triển của tai nghe thông qua Infographic dưới đây. Mời các bạn theo dõi.

Nguồn: WSJ
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Eazy
TÍCH CỰC
6 năm
thời đó ko có nhạc trên internet như giờ, để săn nhạc, mình nghe radio mỗi ngày, cứ canh bài nào hay thì bấm nút REC để thâu nhạc radio đang phát vô băng cassette, cũng phải dc mười mấy băng. Mang vô lớp cho chúng bạn nghe phải gọi là đã đời!

mình mê nhạc tới mức, bỏ cái Walkman băng cassette trong cặp đeo dây nghe đạp xe đi học ♪♪, ra đường ai cũng nhìn : ]
thaiminhfd
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenly2016 Sài máy Tàu thì giá rẻ mà nhiều tính năng, nhưng nghe nhạc vừa phải, nhanh tã, tốn pin và phá băng lắm. Còn Walkman Sony thì chất như nước cất nhưng đắt và không có loa ngoài, được cái hàng Nhật tiết kiệm pin hơn nhiều.
thaiminhfd
TÍCH CỰC
6 năm
@Eazy Vậy là cẩn thận rồi. Bọn mình nghe lén trong giờ học suốt, mỗi đứa 1 tai nên không sợ, chỉ duy nhất 1 lần cắm cả 2 tai thì dính nhưng ngồi cuối lớp nên né được.
thaiminhfd
TÍCH CỰC
6 năm
@Eazy ssss.jpg
có từ ngữ nào nhạy cảm nhỉ, "cắm" và "dính" chăng??? 😁:D:D
@thaiminhfd Máy tàu có hơn trăm ngàn. Dễ mua dễ xài. Còn máy Sony chịu thôi. Máy tàu cái loa hát to đùng. Cả bọn cùng nghe
minhtienbk
TÍCH CỰC
6 năm
Lịch sử lâu đời nhỉ.
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn chẳng hiểu nổi Apple mua Beat có liên quan gì lịch sử phát triể tai nghe. Ae đi ngang thông não hộ em với 😁
@quocturtle Cho mình hỏi xíu. Mình muốn gắn tai nghe iphone 7 vào macbook thì phải làm sao???
@quocturtle Mod viết bài này là tín đồ của tôn giáo Táo chăng ?
@quocturtle Beats đưa tai nghe sang trang mới. Chất âm không phải là cái quan trọng nhất mà là phong cách (style).
@quocturtle Công nhận hai cái cuối chả liên quan cm gì 😆)
line3952
ĐẠI BÀNG
6 năm
Apple mua lại beat vốn không ảnh hưởng tới lịch sử phát triển của tai nghe, cũng chẳng phải thương vụ gì quá nổi bật trong nghành.
@can412 À chắc là mốc lần đầu tiên Apple chứng minh tai nghe có khả năng nổ thông lỗ nhĩ của khách hàng đó mà. Ghi vào lịch sử kẻo con cháu nó nhớ.
@kienphong7979 Ặc, thế thằng Mark Levinson sừng sỏ giờ thuộc ss à? Vãi thật 😁
bluesight
TÍCH CỰC
6 năm
@line3952 thương vụ đầu tiên giúp apple có thể sx 1 cái tai nghe ko "rác rưởi" :v và sực thực thì bây giờ tai nghe của apple sx ra đã vượt qua mức "rác rưởi", trở thành mức "hàng cần tái chế" thôi 😆))
@line3952 Cho mình hỏi xíu. Mình muốn gắn tai nghe iphone 7 vào macbook thì phải làm sao???
nickyshadow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết thiếu chất lượng theo suy nghĩ chủ quan của mình. Mình đọc xong cũng ko biết chiếc tai nghe đầu tiên thực sự là năm nào. Cái tai nghe bluetooth dầu tiên của hãng nào. Beat đóng góp gì cho sự phát triển tai nghe, airpod có gì đặc biệt trong cái lịch sử đó. Apple mua beat thì liên quan gì lịch sử tai nghe, có hàng trăm brand tai nghe mà.

Infographic mà lượng thông tin vừa thiếu vừa thừa như vậy cũng được lên trang nhất.
@nickyshadow Tai nghe lâu đời nhất làm từ 2 cốc nhựa, nối với nhau qua 1 cái dây. Vậy nên tai nghe cổ nhất xuất hiện từ khi có cốc nhựa.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Sai nhé tai nghe thô sơ đầu tiên được Ông Thọ phát minh sau thấy ko bán dc nhiều chuyển sang bán sữa đặc nhưng vẫn giữ nguyên dây truyền sx mẫu tai nghe
Giờ mới biết tai nghe đc phát triển ở những năm 1800 @@ Lâu đời thật
@tuansiro cũng không ngờ sớm thế. và cái thiết kế của koss vẫn còn đến nay
@cuhiep Và cả tai nghe chống ồn chủ động cũng có từ thời 1957 lận! 😆) Khá bất ngờ!
@tuansiro trước đó là quân đội và vũ trụ xài rồi mới ghê hihihi
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái infographic này cuối cùng giới thiệu cái earpod của Apple. Trong khi những cột mốc quan trọng các tai nghe của các hãng hàng đầu lại ko có!
@TADASHOP-VN công bằng mà nói thì earpod của Apple mở ra cách mạng tai nghe inear ko dây kết hợp bỏ jack 3.5. Trc earpod ai dám nghĩ đến điều đó.
@TADASHOP-VN Cho mình hỏi xíu. Mình muốn gắn tai nghe iphone 7 vào macbook thì phải làm sao???
@TADASHOP-VN Nguồn nó ghi thế mà
https://www.wsj.com/articles/the-history-of-headphones-1473274924
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vnstockguru Đây chỉ là bài viết thiếu giá trị vì lượng thông tin quá ít và thực sự không nêu hết các dấu mốc quan trọng của Headphone.
nguyenquan1
ĐẠI BÀNG
6 năm
^
^
chỉ là vài điểm nổi bật thôi mà 😃
ơ mà nổi bật thì phải có thêm sự phát triển và bành trướng của balanced armature chứ
@nguyenquan1 Ừ thì nổi bật nhưng B!tch ko thấy nổi gì hết. Stax = tĩnh điện(hp) Shure = tĩnh điện(inear) Audeze = từ phẳng B.A driver ko rõ hãng nào chế tạo ra 1st
Kataklysm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ông design nào không biết canh lề 2 bên là gì à
can412
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái infographic củ chuối vãi, toàn nhét mấy cái linh tinh vào, apple mua lại beat thì có cái mòe gì to tát mà đưa vào, lời đồn itinhte đến ỉa cũng phải ráng kiếm chỗ nhét cụ tổ apple vào đúng là không sai mà
@can412 Bài (mắc) dịch bạn ạ
@TYA Bài này giống bài j lịch sử mấy ngàn năm nhân loại tạo ra iphone ha
@can412 Cho mình hỏi xíu. Mình muốn gắn tai nghe iphone 7 vào macbook thì phải làm sao???
Lịch sủ sai rồi... Sao ko lịchr sử sao chép của a bán Cá
Beat thì vứt mẹ đi.
Stax thì méo thấy nói tới. Bài này khả năng trích theo nguồn chứ ko tự bổ sung thêm.
Tai nghe hiện tại gồm nhiều loại : điện động, tĩnh điện, từ phẳng, balance amature driver, tai truyền qua xương, tai ko dây...
Còn nếu nói là chỉ nêu mốc quan trọng thì cũng phải có Stax, và tất nhiên ko có B!tch
can412
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA giống như phân loại xe thì ngta phân ra hatchback, sedan, suv, mpv là phổ biến chứ ít phân loại theo máy tăng áp hay hút khí tự nhiên. ở đây với tai nghe bạn có thể hiểu driver cũng như cục máy của xe
@can412 Thế mất công ông nào làm ra nguyên lý bluetooth áp dụng vào tai nghe, thì lòi ra một ông nữa ăn theo đi vào lịch sử hả? VD có inear và headphone điện động rồi, gắn mạch bluetooth vào tai nghe là thành hai ông, một ông cho inear 1 ông cho hp hả? Sao ko ghi luôn kiểu đó vào đi (à ghi rồi, cái inear của táo, sao ko thấy cái hp ko dây nào khác vậy?). Thấy nói là phải inear chia ra với hp thành hai loại??
@TYA HD 414 huyền thoại của Sennheiser ko nhắc tới :v, tai nghe open đầu tiên của thế giới Screen Shot 2018-03-04 at 4.17.11 PM.png
@Tinh Tướng Mình nghĩ ko nhắc tới vẫn ok vì Open là cấu tạo cover thôi, đương nhiên là một nhánh phân chia close, open và semi nhưng đều thuộc nhánh headphone, chi họ dynamic. Còn cỡ stax mà ko nhắc tới thì xàm quá, tai nghe tĩnh điện đầu tiên TG hay shure tai inear tĩnh điện đầu tiên, Audeze tai từ phẳng đầu tiên, còn tai b.a driver ko biết hãng nào
Bổ sung thêm thông tin cho Mod về 1 số đóng góp mang tính tiên phong khai phá của Sony trong ngành âm thanh:
  1. Tai nghe earbud đầu tiên trên thế giới E252.
  2. Tai nghe đeo cổ đầu tiên: G61.
  3. Tai nghe ANC đầu tiên: NC500D.
http://sonyfan.vn/2017/07/sony-chuyen-chua-ke-7-su-that-thu-vi-co-the-ban-chua-biet-pin-sieu-ben-tien-phong-3-loai-tai-nghe-thiet-lap-cac-tieu-chuan-nghe-nhin/
Lâu ghê nhỉ. 1800 đã có rồi
Klq nhưng mọi người ai biết ở Đà Nẵng chổ nào sửa amply tốt chỉ em với ạ, loại nội địa nhật ạ, e cảm ơn ạ!
@congnghia90 Hỏi trên vnav nhanh hơn đó
@TYA Cảm ơn ạ!
2 cái cuối chẳng liên quan gì hết
@noctunalguy Nếu Airpods cứ một mình một hướng, không tạo thành trend thì Apple sao mà chui vào cái bảng này được.
Tiếc là giờ đi triển lãm nào các hãng cũng khoe tai nghe không dây hoàn toàn, hơn Airpods hihihih
Hoa ace
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Bác hiệp nói thế ko được. Tai nghe không dây các hãng có hết từ trước rồi nếu có thì ap cải tiến hơn thôi. Nếu ap mua lại cty kia và cho ra đời tai nghe không dây đầu tiên thì còn được. Đằng này nhạt toẹt
@Hoa ace Mình thấy đưa vụ Apple mua Beats vô đúng xàm, nhưng về earpod bạn nói thế cũng ko đc, tai nghe earbuds ko dây ai làm trc Apple, trc Apple ai dám bỏ jack 3.5mm trên 1 thiết bị nghe nhạc??
@c0mmand0 Quan trọng là cột mốc bạn ạ. Giờ mấy cái tai cùi bắp mà do beat hay táo sx ra nó ko chiếm bao nhiêu trong tổng số tai nghe các hãng. (Nếu nói riêmg trong số tai nghe ko dây thì nó chiếm kha khá). Còn nói về cột mốc thì tai bt ra đời năm nào thì trong bài nói tới rồi! Lịch sử là gồm sự ra đời và sự phát triển chứ ko phải thằng nào húych một cú thì ghi vào lịch sử.... rồi gạt bỏ những phát minh ban đầu.
@noctunalguy Cho mình hỏi xíu. Mình muốn gắn tai nghe iphone 7 vào macbook thì phải làm sao???
Lịch sử gì 2 cái cuối vậy :V

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019