Instagram ẩn số lượng like để kích thích anh em đăng bài nhiều hơn?

blueJune
11/12/2019 10:18Phản hồi: 45
Instagram ẩn số lượng like để kích thích anh em đăng bài nhiều hơn?
Khi thử nghiệm việc ẩn đi số "like" của bài đăng chia sẻ, Instagram cho biết là họ có ý làm cho người dùng bớt bận tâm đến "like", thoải mái hơn khi chia sẻ... Nhưng, theo tiết lộ của ba cựu nhân viên Facebook, khi ẩn lượng "like" đi, người dùng có khuynh hướng chia sẻ nhiều hơn, đăng bài nhiều hơn, và đây mới là nguyên do của việc thử nghiệm này.

Nguồn ảnh: The Brag

Báo cáo này bắt nguồn từ CNBC, bên đã nói chuyện với 3 cựu nhân viên với điều kiện danh tính của họ sẽ không bị tiết lộ. Theo như báo cáo này, các nhóm phát triển và khoa học dữ liệu của Facebook đã phát triển một giả thuyết về viện ẩn các lượt like sẽ kích thích người dùng đăng bài thường xuyên hơn vì họ đã loại bỏ áp lực liên quan đến số lượng like.

Hiện tại, việc lo lắng khi đăng ảnh không được nhiều like có thể hạn chế người dùng đăng ảnh thường xuyên. Khi ẩn số lượt like, việc kì thị này cũng bị loại bỏ và người dùng sẽ chịu khó đăng ảnh hơn, dành nhiều thời gian của họ trên nền tảng này hơn, đồng nghĩa với việc Instagram và Facebook sẽ thu về thêm doanh thu quảng cáo.

Có thật sự là thay đổi này sẽ giúp người dùng cảm thấy bớt áp lực hơn hay cuối cùng nó cũng chỉ khiến họ nghiện Instagram hơn trước? Tuỳ thuộc việc bạn định nghĩa thế nào là "nghiện", nhưng thậm chí cả Mosseri, người đứng đầu mạng xã hội này cũng đã công nhận thay đổi của họ sẽ khuyến khích mọi người đăng ảnh nhiều hơn:

Theo CNBC
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangcj
TÍCH CỰC
4 năm
Nó lại là đỉnh cao của hack não. Cứ tưởng là tốt cho người dùng mà lại thành tốt cho mạng xã hội 😆
Hấp dẫn vậy. Rồi sao biết mình được nhiêu like để đăng bài tiếp 😆)
@Ngothien123 Chắc ẩn với ng khác, chứ mình vẫn biết
@Ngothien123 Để nguyên thấy oke hơn. Chờ fb nó đổi mới thôi chứ ins xài không nhiều 😃))
Slump
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngothien123 hoặc trả tiền để biết 😃)
quanh đi quẩn lại vẫn là: "làm thế nào để kiếm đc nhiều tiền hơn" của FB, insta….
Nghe nói nếu bạn ko trả tiền cho FB thì khi bạn đăng bán cái này cái kia thì lượng tương tác của bạn tự động bị giảm đi ;), khôn phết, ko cho dùng chùa.
conghoda5
TÍCH CỰC
4 năm
Không khéo tác dụng ngược
@conghoda5 Nó nghiên cứu và thông kê, thằng đầu xỏ khỏi lo cho nó. 😆))
Cẩn thận tác dụng ngược 😃
Vợ unfollow hết em gái mưa nên cũng ko còn quan tâm đến insta nữa 😆))
ringtone93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko dùng ig
K dùng insta, facebook giới hạn thời gian sử dụng và chỉ vào bằng web, từ khi làm vậy mình thấy 1 ngày phải có đến 26 tiếng lận 😁
@kehuydietngo bớt lên đây xl thì bạn đã có thêm 1 tiếng nữa = 27 tiếng :D:D:D
@HungNguyen94 Phải có 1 kênh giải trí chứ bác, tinhte lâu lâu ms có 1 bài chứ k kiểu vô tận như newfeed của FB hay mấy trang báo mạng :D
sunger
TÍCH CỰC
4 năm
Lâu không vào insta nên ko quan tâm vụ này lắm. Nhưng thắc mắc ẩn lượt thích sao mà kích thích sự ganh đua đc nhỉ.
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
fb thuê cả đội chuyên gia tâm lý để giữ chân người dùng trong các nền tảng của họ
manhtuan1712
ĐẠI BÀNG
4 năm
vậy những KOLs của Facebook và insta sống nhờ những lượt like PR sản phẩm, ẩn đi thì ăn gì sống giờ 😁
Cũng khá hấp dẫn
knight2255
TÍCH CỰC
4 năm
Like là gì có ăn được không?
Sao nhiều thanh niên cứ muốn câu, kiếm like -______-
code
ĐẠI BÀNG
4 năm
@knight2255 Thứ nhất thời đại này nó khác xưa , like đầu tiên nó thể hiện sự quan tâm của bạn bè với thứ mà bạn chia sẻ lên mạng (tất nhiên chỉ ảo thôi, ko quan trọng lắm) , thứ 2 là nếu tầm chục nghìn like, triệu like/post thì nó đem lại tiền bạn nhé , ăn được nhiều thứ đấy 😃 bọn nó câu like không hề vô nghĩa đâu, tất nhiên từng cá nhân nên tỉnh táo , đừng like cái bọn đăng tin nhảm câu like là được. Đối với doanh nghiệp, người kinh doanh, dự án video , phim ảnh, ngôi sao ca sĩ v.v thì like họ là 1 phần giúp họ kiếm được tiền (thích thì mới like , ko like dạo)
knight2255
TÍCH CỰC
4 năm
@code Đúng rồi bạn, like và view đúng mục đích thì ok.
Ví dụ 1 triệu like để hồi sinh ABC, XYZ mà cũng có người like đó :|
code
ĐẠI BÀNG
4 năm
@knight2255 cái gì cũng có mặt trái của nó cả 😆 ít nhất mình đừng like mấy bài đó là đc
lại không biết có gì để đăng.
DrHou07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có thể lắm
Cái này chỉ là đang thử nghiệm một vài nơi em.
Chỉ ẩn con số đi thôi. Nhấn vô vẫn thấy đc ai like của mình, và số lượng nhiều hay ít thì cứ coi kéo bao lâu hết trang là biết. Chả khác biệt mấy.
Celano19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái IG là thấy vô bổ nhứt, thông tin thì chả có gì, khoe thân với status xàm lông là chính.
@Celano19 Bạn đang tự trách mình à? Bạn follow những thứ vô bổ rồi trách IG vô bổ 😃
Khi nào ẩn lun lượt comment là xong 😃
TranquanBP
ĐẠI BÀNG
4 năm
lâu lâu mới up insta nên cũng ko quan trọng ẩn hay hiện like

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119