Intel chuyển một số chipset sang tiến trình 22 nm do dây chuyền 14 nm đang bị quá tải?

agp8x
21/9/2018 12:0Phản hồi: 87
Intel chuyển một số chipset sang tiến trình 22 nm do dây chuyền 14 nm đang bị quá tải?
Intel hiện đã chuyển sang sử dụng dây chuyền sản xuất 22 nm cho một số dòng chipset nhất định, trong bối cảnh dây chuyện 14 nm của họ rơi vào tình trạng quá tải. Việc quay lại dây chuyền 22 nm sẽ khiến kích thước chipset lớn hơn, tiêu thụ điện năng nhiều hơn đôi chút nhưng hiệu năng về cơ bản vẫn không ảnh hưởng.

Theo thông lệ thì tiến trình sản xuất chipset sẽ thấp hơn một đời so với CPU, chẳng hạn như CPU 14 nm thì chipset sẽ là 22 nm. Tuy nhiên do gặp khó khăn trong việc phát triển tiến trình 10 nm, Intel đã phải sử dụng tiến trình 14 nm liên tục trong 3 năm vừa qua. Điều này dẫn đến việc tiến trình 14 nm bị quá tải, thậm chí còn buộc hãng phải thuê TSMC gia công. Tuy vậy có vẻ như giải pháp này là đưa đủ, và Intel đã phải tận dụng dây chuyền sản xuất 22 nm cũ của mình.

Chipset đầu tiên được xác nhận sẽ trở lại tiến trình 22 nm là H310 dành cho các bo mạch chủ phổ thông, với các phiên bản tên mã H310C hoặc H310 R2.0. Về cơ bản thì tính năng vẫn sẽ không thay đổi nhưng do kích thước các bóng bán dẫn lớn nên kích thước chipset cũng sẽ lớn hơn và tốn điện năng hơn.

Chipset 22 nm (trái) và chipset 14 nm (phải)

Theo Techpowerup
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chơi đ gì kì vậy, thôi xài amd
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Theodore Long ko chênh á^^ vậy ở lại với 22nn đi lúc đến 14nm quảng cáo rầm rộ mà
@CaoQuocDat2107 Chipset cho Desktop mà. Ko có gì phải lo cả vì:
  1. Kích thước lớn hơn với Desktop chả phải là vấn đề.
  2. Điện năng tiêu thụ thêm chút với desktop cũng ko phải lo vì máy đâu chạy bằng pin.
  3. Sức mạnh vẫn được giữ nguyên.
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
@exciterc tốn điện bạn ơi, trừ phi In Tèo nó giảm giá cho con này để bù đắp tiền điện thì được.
@lee_dong25 Chipset chứ có phải CPU đâu mà tốn nhiều điện. Tốn thêm tí thì đối với máy bàn tính làm gì.
anhquocpd
ĐẠI BÀNG
6 năm
người ăn không hết kẻ lần chẳng ra
Giỏi lắm, rất rất giỏi.
Bây giờ lại dám đi lùi nữa cơ ah 😁 =))
@adagioleonard Bây giờ chíp 7nm, 10 nm đầy rẫy trên thị trường rồi nó đéo sản xuất, cứ dậm chân ở 14nm thành ra máy móc sản xuất ở 14nm banh chành nó rồi, đã vậy còn tận dụng luôn máy móc sản xuất 22nm. Đúng là muốn tối đa hóa lợi nhuận từ máy móc bỏ ra.
SuperBowl
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenvan.can.3382 😆, uống thuốc đi bạn.
@Đu Máy Bay chấm com Chip 7nm, 10nm đó là ARM chứ x86-64 chả có bao nhiêu đâu. Chip x86-64 vừa khó làm mà còn phức tạp hơn ARM nhiều, điển hình như chip 10nm ARM thì đã bán từ 2017 rồi mà x86-64 năm 2018 đang còn trong thời gian nghiên cứu😁
Nói cho biết 7nm x86-64 còn xa lắm mới mua được, bên GlobalFoundries của AMD nó ngưng nghiên cứu 7nm rồi, TSMC thì nhiều thằng đặt chỗ quá nên sản xuất chắc ko đc bao nhiêu đâu😃
@max-20091 Ko hẳn thế. Một là do bọn Intel luôn muốn làm một tiến trình full node, 7nm full node chứ không phải kiểu nửa nạc nửa mỡ. Tuy nhiên cầu toàn quá thì đâm ra chậm thôi. Sau nói thẳng là bọn Intel lười R&D và không nghĩ tới việc AMD nó thúc vào đít như thế này.
"Intel đã phải sử dụng tiến trình 10 nm liên tục trong 3 năm vừa qua."
Mod bị nhầm thì phải, 14 nm mới đúng chứ nhỉ 😃
@votrungchi_108 14nm xài gần 6 năm rùi mà?
@ragefighter Vì mình thấy Tiến trình 10nm được xài liên tục trong 3 năm qua có vẻ không đúng.
14nm thì bắt đầu từ 2014 (mới google 😁)
@votrungchi_108 Intel 14 nm mới xài từ năm 2015 chớ ta :D
Tốn thêm mỗi tháng vài kwh ăn thua gì 😁
@kehuydietngo giá rẻ 1 nửa thì đc
Đậu ng ta xài tới 7nm intel nhà ta giờ 14 lại còn muốn tăng lên :v
Mà máy bàn ko ảnh hưởng lắm lap mới sợ thôi :3
@Voldemortka nhưng mà nó cứ bảo tiến trình của nó hơn bọn kia mà bọn kia có dám phản bác gì đâu 😃 chỉ dám bảo intel sẽ k có tăng tiến sức mạnh vi xử lý trong 1 2 năm tới
😁 Cải lùi =-)))))
Thật là " cải tiến "
htux
CAO CẤP
6 năm
chỉ thiệt người dùng phổ thông xài board giá rẻ thôi. mà thôi ít tiền thì đành chịu :-(
Đại đa số dân sài máy tính như giáo viên và văn phòng không qua tâm điều này nên nó thích thì nó làm thôi.

Đâu phải ai cũng là cấu hình gia đâu kkkk. Thời gian để nghiên cứu cấu hình họ dành để "...ao Cấu" và kiếm tiền rồi kkk
yen_12ctd
ĐẠI BÀNG
6 năm
chipset của intel best nóng giờ còn tăng nm thua.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@tanpro260196 Chip vs cpu khác nhau ntn bác nhỉ
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamle_o Chip là con Chip
CPU là cả thùng máy trong đó có con Chíp sì líp
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@lee_dong25 Sặc cpu ở đây là phần để tính toán số trong mấy con core i đồ, bác đang nói j v😆)
@tamle_o Haha, đang nói CPU là cả cái thùng có con chíp, khác nhau nhiều quá = ))))
Intel đã phải sử dụng tiến trình 10 nm liên tục trong 3 năm vừa qua. Điều này dẫn đến việc tiến trình 14 nm bị quá tải
Đọc câu này xong mình bị nhũn não 😁
@thanhdat3796 Mình đã điều chỉnh lại để tránh nhũng não những người đọc sau, cám ơn sự hy sinh của các bạn :D
jewelanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhdat3796 Nó dùng 10 nm để sản xuất cpu dây chuyền 14 nm để sản xuất chip set và dây chuyền 10 nm sản lượng lớn hơn 14nm nên dẫn đến tình trạng quá tải cho 14nm. Bác để ý câu intel có truyền thống dùng dây chuyền cũ hơn 1 thời để sản xuất chipset
@jewelanh Câu đó là mod mới thêm vô đó bạn, lúc mình đọc chưa có, bạn may là chưa bị nhũn não giống mình 😁
@agp8x Bạn cũng nên điều chỉnh lại comment để các bạn kia não chỉ bị nhũn chứ ko bị nhũng nữa.
chứng tỏ hạ tiến trình chỉ giúp tiết kiệm tí xíu điện năng và nhiệt còn lại là hiệu năng vẫn thế...móc túi ng dùng
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
@anh.duong.218 chỉ đúng trường hợp thiết kế y hệt nhau thôi bác, còn hạ tiến trình kích thước nhỏ đi nó nhồi thêm đc bóng bán dẫn là lại mạnh hơn đời trước thôi
tanpro260196
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh.duong.218 Chipset != CPU
Răng không thuê gia công trên chu trình 7nm.
axyzoptions
ĐẠI BÀNG
6 năm
chipset thôi mà các bác, đâu phải con cpu đâu 😁
Cơ mà vẫn thích đội đỏ hơn. Up cpu khỏi tốn tiền mua main mới.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@axyzoptions Chip vs cpu khác nhau ntn bác nhỉ
0937195185
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamle_o CPU là Processor ( bộ vi xử lý ), chipset là chíp cầu bắc với chíp cầu nam nằm trên main trước đây. Giờ intel và amd tổng hợp 2 chíp set chung với nhau rồi. Bạn để ý thì trên main có bộ phận tản nhiệt chipset đấy. Chipset quyết định 3 thứ: sự tương thích của các phần cứng (chẳng hạn như CPU hay RAM mà bạn có thể gắn trên bo mạch chủ), các tùy chọn mở rộng (bạn có thể gắn bao nhiêu thiết bi qua cổng PCI) và khả năng ép xung (OC).
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
có gì đâu các bác ko intel thì có amd thay thế mà. ko sao cả. hiệu năng chênh lệch ko bao nhiêu giá lại rẻ hơn nhiều.
thangvipro
TÍCH CỰC
6 năm
@victorjr Bên AMD cũng có công nghệ tương tự rồi, mà còn ngon hơn là có thể dùng bất cứ SSD nào cũng đc để làm bộ đệm tương tự Optane
Rafael Dang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thangvipro nó là StoreMI thì phải 😆
thangvipro
TÍCH CỰC
6 năm
@Rafael Dang chính xác rồi đó bác, ko cần phải dùng SSD đặc chủng như Optane nên quá là ngon và rẻ.
tanpro260196
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thangvipro Có điều hiệu năng thua xa optane....
khi cái vị thế độc quyền quá lâu thì sẽ xảy ra hiện tượng này, bỏ mọe hết qua xài AMD

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019