Intel giới thiệu chip mới nền tảng Broadwell và Skylake

QuanNDD
28/12/2015 14:41Phản hồi: 65
Intel giới thiệu chip mới nền tảng Broadwell và Skylake
Cụ thể có đến 8 bộ xử lý mới nền tảng BroadwellSkylake vừa được Intel bổ sung, trải rộng từ họ Celeron cho đến Core i7. Điểm đặc biệt của nhóm sản phẩm mới là sự xuất hiện của một số chip có hậu tố DU và cả một vài chip được đặt tên không theo quy cách trước đây, xem chi tiết trong bảng thống kê bên dưới.

Intel Skylake_tinhte 1.jpg

Hiện Intel vẫn chưa công bố chi tiết thông số kỹ thuật của nhóm chip DU tuy nhiên theo một số thông tin chia sẻ từ guru3d.com cho biết các chip này dành cho di động, có mức điện áp thấp hơn chip dòng U và không tích hợp đồ họa HD Graphics (iGPU).

Về cơ bản, thiết kế Core i5-5200DU, i5-6198DU, i7-5500DU và i7-6498DU có số nhân, tốc độ xung và bộ đệm cấp 3 (L3 cache) tương tự nhóm chip dòng U là Core i5-5200U, i5-6200U, i7-5500U và i7- 6500U. Bên cạnh đó, mức giá chính thức mà Intel áp dụng với hai nhóm chip trên cũng giống hệt nhau, 281 USD với chip Core i5 và Core i7 là 393 USD.

Hai chip máy tính để bàn mới là Core i3-6098P giá 117 USD và Core i5-6402P giá 182 USD. Hậu tố P biểu thị cho việc không tích hợp iGPU và cũng là điểm khác biệt so với chip Core i3 và i5 cũ. Core i3-6098P có hai nhân vật lý chạy ở xung nhịp 3,6 GHz, thấp hơn so với mức 3,7 GHz của Core i3-6100.

Trong khi đó, Core i5-6402P là chip bốn nhân, không hỗ trợ công nghệ siêu luồng Hyper-Threading và xung nhịp cao hơn một chút so với Core i5-6400. Đây sẽ là lựa chọn tốt hơn cho người dùng cần xây dựng một cấu hình mạnh với đồ họa rời tầm trung hoặc cao.

Cuối cùng là Celeron 3855U và 3955U giá 107 USD. Đây là phiên bản kế nhiệm của Celeron 3215U và 3765U ULV. Chip mới có tần số hoạt động lần lượt là 1,6 và 2 GHz. Cả hai đều trang bị hai nhân CPU, đồ họa tích hợp HD Graphics 510, 2 MB L3 cache và không hỗ trợ công nghệ siêu luồng Hyper-Threading.

Bang thong so ky thuat.jpg

Nguồn tham khảo: guru3d.com, cpu-world.com
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghét chử U :p
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dmt4ukhw4 Nhìn thấy chữ U là nghĩ ngay con CPU này yếu 😁
HHKD
ĐẠI BÀNG
8 năm
Core i5 6402P luồng tốc độc L3 cache điều cao hơn Core i7 mà giá lại rẻ hơn vậy nhỉ ?
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoanglongmc thì 4 nhân thật không phải 2 nhân như i3 tốc độ của nó là 2.8 L3 Cache là 6MB và ko có đồ họa tích hợp
@If you dont mind Trước h có con i5 cho máy bàn nào có siêu phân luồng !?
HHKD
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kiemphisongdao cái gì cũng cao mà lại rẻ hơn core i7 đó bạn.
@trung1299 Mình thích mấy con ko tích hợp gpu để tiết kiệm chi phí, với lại đã sắm i7 thì chả ai dùng card onboard bao h... như máy ảnh cao cấp ko tích hợp flash vậy
Cứ nghĩ đến đọc cấu hình con điện thoại mà lại thấy Core I5 Core I7 mà thấy xốn xang rồi
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trungduca8vn 1 cái mobile 1 cái dành cho PC bác ơi chưa tính cái iGPU nó cũng đội lên 1 khoản rồi
mới ra thế 5, đã ra ngay 6
mtrung12
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao còn sản xuất broadwell. Đến thời kỳ của skylake rồi mà ta ???
Mình thích xeon hơn...đang dùng cpu xeon kèm card rời với SSD thấy đáng đồng tiền bát gạo
mars2008
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy lên dòng chip Skylake thì Xeon hết chạy được trên những main phổ thông rồi , cụ thể từ Z170 trở xuống là ko chạy dc xeon . Muốn chạy Xeon phải mua dòng riêng dành cho Server là C232, C236
@mars2008 cái này làm mình buồn hổm rai đó bác.phải công nhận đã sài qua xeon thì ko muốn chơi dòng core i nửa.:rolleyes:
@tranngocdxd Có thể là nhiều người biết nên các anh đi đêm với nhau . Xeon + ssd + vga + ram > 8GB xài bao phê máy chay nhẹ nhàng mượt mà ko chê được cái gì .
@uochuý1489Quốc Huy Uh, chính xác là vậy, tại sao mình phải bỏ tiền tra mua cái bộ xử lý hình ảnh khi mình đã có GPU mạnh hơn nhiều, trả tiền cho xenon ngon hơn.
@traisaigon Cho xin bổ xung thêm tý: SSD cho RAID và RAM bus 2400. Phê giá cũng không quá cao.
Dạo này ít quan tâm CPU máy tính, quan tâm ĐT nhiều hơn ^^
Thèm i7 Skylake quá mà vẫn chưa có co hội dùng, thôi thì cày tiếp với em i7-4500U vậy
Ai giải đáp cho mình Core i5-6402P vs i5 6500 khác biệt gì ngoài k có iGPU không?
nbt_it
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn đang xài i7 4790k 😕
@nbt_it hàng mạnh rồi bác còn muốn lên gì nửa muốn mạnh 1 cách rỏ rệt nhất thì lên xeon E5 đảm bảo nhanh tóc váy luôn hehe
@nbt_it vẫn đang xài 5820k , không có tiền nâng cấp lên nữa . hix
hết cãi nhé thanh niên
kém xung nhịp nữa
con i5 ko iGPU có vẽ chơi chung với 950 được đấy.
mình chỉ quan tâm cái xung nhịp thôi
Khó nhỉ i3 xung nhịp cao hơn gấp đôi celeron nhưng ko tích hợp gpu và giá thì hơn 10usd.Biết chọn cái nào đây ???
@androidga Dùng văn phòng thì Celeron là đc rồi, Ở chỗ làm dùng C 1630 xung có 1.6 GHz vẫn chạy Win 7, loát 6-7 tab IE 11 nay, vài trang Word nữa. Nếu liên quan đến Game thì cố thêm tí 😆 Đằng nào chả phải dùng Card màn hình.
@androidga 😁 i3 mua thêm cái vga
@technological experience oh chắc vậy i3 có siêu phân luồng,thêm 50usd nữa mua cái vga nhẹ là đủ rồi
i5-6402P tân 6MB cache, ngon vãi
Nhiều quá trời
xài con i7 3770 cùi mía bao nhiu năm nay vẫn chưa thấy cần phải thay lên mấy em này 😁
wimax16vnn
TÍCH CỰC
8 năm
@sefer1988 cùi bằng i3 2350M ko
giờ mình vẫn đang xài i7 920,giờ lên tới đời nào rùi mà chưa có tiền nâng cấp 😔
@nguyenphatdat E cũng dậm chân ở 2600k mà thấy vẫn còn gồng gánh dc nên chưa lên để tiết kiệm, có lên ram vs vga thì lên thôi nâng cấp cpu thấy kq ko cải thiện mấy so vs nâng cấp vga với ram
@boyngo1988 của mình hd4780x2 vs 8Gb ram vẫn chiến gta v ổn,với mấy game online nhẹ,vẫn ngon chán 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019