Intel giới thiệu Core i7+, i5+, i3+ - CPU bán kèm với ổ đệm Optane

bk9sw
14/4/2018 14:13Phản hồi: 118
Intel giới thiệu Core i7+, i5+, i3+ - CPU bán kèm với ổ đệm Optane
Intel sẽ giới thiệu thương hiệu Core i+ với các vi xử lý dành cho desktop và laptop cùng thời điểm AMD cho người dùng đặt hàng trước các vi xử lý Ryzen 2000 series, rất rõ ý đồ cạnh tranh. Và điều đáng chú ý là Core i+ thực chất vẫn là Core i và yếu tố "+" ở đây chính là bán cùng với bộ nhớ đệm Optane. Intel hướng Core i+ đến đối tượng người dùng muốn cải thiện hiệu năng bằng một hệ thống lưu trữ đệm phụ trợ với chi phí thấp thay vì phải mua thêm SSD.

Core i+ trước mắt chỉ được bán ra tại 3 thị trường là Mỹ, Canada và Nhật. Dòng sản phẩm này bao gồm các CPU cho desktop với 3 phiên bản Core i7+ 8700, Core i5+ 8500 và Core i3+ 8400 - đây chính là các phiên bản Core i7-8700, Core i5-8500 và Core i3-8400 mà anh em có thể tìm mua tại các đại lý Intel, chỉ đổi tên thương hiệu thôi. Đi cùng với 3 phiên bản CPU này là ổ Optane 16 GB và dĩ nhiên mức giá của bộ gồm CPU + Optane sẽ cao hơn đôi chút so với CPU rời, lần lượt 3 phiên bản từ cao đến thấp có giá 340 USD, 240 USD và 215 USD. Đối với laptop, Intel cũng cung cấp Core i9+ với bộ nhớ Optane nhưng chưa rõ hãng có mở rộng với Core i9 trên desktop hay không.

Intel Optane (1).jpg
Optane Memory hay Optane SSD là dạng bộ nhớ đệm với thiết kế như một ổ M.2 2280 SSD thông thường và chức năng chính của nó là để giúp hệ thống chạy nhanh hơn như khi khởi động máy, khởi động ứng dụng. Optane rất lý tưởng khi hoạt động với các hệ thống dùng ổ HDD thông thường và Intel nói rằng bạn có thể trải nghiệm tốc độ phản hồi nhanh tương đương với SSD nhưng với mức giá và lợi thế về dung lượng của ổ HDD.

Thực ra với mức giá bán theo bộ như trên thì chúng ta không tiết kiệm được mấy nếu mua rời một con CPU và một ổ Optane. Chẳng hạn như Core i7+8700 bán kèm với Optane 16 GB có giá cao hơn từ 35 đến 40 USD so với Core i7-8700 trong khi đó bạn có thể mua ổ Optane 16 GB trên Amazon với giá 36 USD, 32 GB có giá 59 USD.

Vấn đề tăng tốc truy xuất ổ cứng đang được cả Intel lẫn AMD quan tâm. Trong khi Intel đi đến giải pháp Optane với ổ đệm gắn thêm thì AMD đã tích hợp công nghệ StoreMI vào dòng chipset X470 mới, hoạt động giống Optane và cần đến ổ SSD, không phân biệt dung lượng hay loại ổ nên giải pháp của AMD được xem là linh hoạt hơn, không chiếm dụng khe cắm M.2 như Optane.

Theo: PCGamer
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DLQ
TÍCH CỰC
6 năm
Con PC của em đang gắn 1 thanh Samsung 960 EVO Series - 500GB NVMe - M.2 Internal SSD
thật sự hài lòng với tốc độ khởi động..
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
6 năm
@DLQ mơi tậu em 960evo 250gb 2.8tr ây, đúng là fast no table vegatable :p
hungngoduc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DLQ Mình cũng vừa hồi sinh con lap 5-6 năm cũ bằng SSD 860 EVO 500GB. Máy vẫn tốt core i7 đời 3, ram 8GB bỏ thì phí nên ráng nâng cấp
DLQ
TÍCH CỰC
6 năm
@susuhero Vào tinh tế là để giao lưu học hỏi,đó là quyền tự do của mỗi thành viên..đơn giản tôi chỉ nói những gì tôi có để so sánh với bài viết của những thành viên khác..còn khoe hàng hay ko là chuyện của tôi ko liên quan gì đến bạn...bạn giàu cở nào mà đồ vài trăm đô bạn cho là cùi mía,là ghẻ...hay là tay ko với tới rồi tức khí "sủa" bậy....đúng là tay nhanh hơn não.
DLQ
TÍCH CỰC
6 năm
@@habu@ đơn giản tôi thích và tôi có quyền...có gì ko bạn ????
Thà dùng NVMe còn hơn 😁 Chẳng hiểu sao cố bày trò cache cho hdd làm gì p/p không cao.
@vuaphapthuat410 con 960 512GB có hơn 7tr thôi cụ, so sánh con 2TB với con 480 rồi kêu giá cao gấp đôi 😃 thông minh v~ :rolleyes:
@vuaphapthuat410 chú nói khá là có lý ấy nhỉ, giờ mình đang 1 HDD 3TB SG, 1 SSD EVO SamSung 250gb M.2 - speed / RW nó 3500/s//1500m/s
vậy mình có cần cái intel optane này ko nhỉ. mình xài máy tổng hợp, rất ích chơi game và củng chỉ chơi mini game, đa phần là sử dụng đồ hòa, dựng phim PR.
cho mình một câu trả lời tốt nhất, xét ok, mình sẻ mút một em về tăng speed cho cái SG 3TB của mình
quidv
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cố thêm xíu nữa mua SSD có phải hợp lý hơn ko mn?
novavn
CAO CẤP
6 năm
@Tiếndark Tôi thấy ngoài JAV HD ra thì ít thứ >16GB/file lắm 😁
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lumisur "Lumisur @quidv Hơn triệu thanh optane + 1 triệu hdd là có cái 1tb ssd sata rồi. Rẻ hơn khá nhiều "

Ngáo ở đây này, hơn 2 triệu mua được SSD 1TB sata
quidv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuongdt12 Ngáo gì bạn? Bạn xem lại giải pháp của bạn @Tiếndark đi. Đây cũng là giải pháp hay cho thời buổi giá SSD còn cao mà bạn cần khả năng lưu trữ lớn.
Tiếndark
TÍCH CỰC
6 năm
@quidv nó là giải pháp đáng cân nhắc với 3tr đổ lại, chứ có xiền thì mình cũng táng con evo 960 pcie của samsung ngay, nhưng thực sự thì nó ko đáng đầu tư cho con ssd pcie quá mắc khi còn nhiều cái cần nâng cấp hơn như RAM và VGA
Trước chipset trên mainboard có cái rapid gì đó hỗ trợ lai lai kiểu này. Lấy 1 ổ ssd tầm 40 gb làm cach cho ổ hdd. Sau này k biết các đời mainboard sau này còn hỗ trợ ko chứ hùi xưa main chip z68 là có. 16gb e là hơi thấp vì ngày trc 40gb cũng đã thấy thấp ùi. Chưa kể main fai hỗ trợ khe m2
@bestofstrongman Còn, nhưng chỉ main nào xài chipset sịn sịn có hỗ trợ raid thì mới có: Intel Smart Response
@bestofstrongman Thấp ùi =)))
tubao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killed Chính xác là intel rapid storage technology, lúc trước đa số lap đều xài m-sata 32gb kiểu này, được thời gian vẫn nhanh hơn hdd chút, đúng là intel toàn bịp gà thôi
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang tìm cách gắn thanh Intel Optane này vào máy chủ của mình, để tăng tốc db. Nhưng quả NVme này thì phải mua card chuyển, còn cái Intel Optane dạng dành cho máy chủ cắm khe PCIe, thì đắt khét lẹt, 11tr mới đc 250GB.
@myquartz Con server chạy skylake ko mà đòi gắn con op này bác!?
@myquartz db bạn bao nhiêu gb? nếu dung lượng vượt quá dung lượng của optane thì chẳng thể nào cache nổi. còn 11tr cho 250gb thì mua loại ssd nvme 1tb chạy db coi bộ có lợi hơn 256gb optane này.
bvateam
TÍCH CỰC
6 năm
@myquartz máy chủ của bạn chạy chip gì nhỉ ? lưu ý là optane nó chỉ chơi với skylake 1151 đổ lên thôi, xeon hiện giờ thông dụng là dòng 1150 đời cũ không hỗ trợ
mushu
TÍCH CỰC
6 năm
@myquartz Theo một số trang benchmark thì về tốc độ đọc của Optane không khác so với NVMe là bao. Thậm chí đọc đôi khi còn thấp hơn một số dòng cao cấp chạy PCIe của SS.
Tuy nhiên có đặc điểm là đọc ghi xấp xỉ bằng nhau, access time thấp hơn MVMe khoảng 2-3 lần. 4K ramdom read tốt hơn đáng kể so với SSD khác.
Nên theo lý thuyết thì chạy DB sẽ tốt hơn một chút. Nhưng phụ thuộc yêu cầu db của bạn có tải siêu cao và không thể on RAM cache được không. Nếu vẫn chạy được onram cache thì chạy SSD PCIe kinh tế hơn.
DB thì PCIe SSD + RAM nhiều là được. Optance có lẽ không có lợi thế quá rõ ràng.
Trừ khi Access DB fully ramdom và dung lượng DB quá lớn không cache trên RAM hiệu quả được.
khanhntq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@myquartz Gắn chạy chưa ku?
AMD và Intel - cuộc đua không bao giờ nghỉ ngơi 😁 :D :D
NKHangg
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho mình xin ý kiến: Mình chưa rõ về M.2, NVMe, PCIe, Sata3
Theo mình biết M.2 là kết nối vật lý :p Còn 2 kia là sao ạ. Mình thấy ssd M.2 loại Sata3 thì đọc ghi tầm 500 - 600 Mb/s. NVMe hay PCIe gì đấy thì cao hơn rất nhiều. Làm sao biết main mình hỗ trợ cái nào ạ 😔
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@NKHangg M2, NVMe, PCIe, SATA3 là các kiểu kết nối của ổ cứng máy tính SSD với mainboad. Tất nhiên tốc độ của mấy thằng này là khác nhau (nên giá thành của chúng cũng khác nhau).
Muốn biết main hỗ trợ loại nào thì xem tên model của main rồi lên mạng gõ tên main và vào trang chủ hỗ trợ của main đó đọc thông tin là biết được hết. Nếu là máy bàn thì coi xem còn quyển hướng dẫn sử dụng main ( thường viết bằng tiếng Anh không)
@NKHangg tóm lại là cổng m.2 hỗ trợ 2 loại giao tiếp sata3 và pcie. để phân biệt thì khe m.2 có phần chân khuyết còn pcie thì ko có chân khuyết.
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NKHangg M2 chuẩn chân cắm vào
NVMe, Sata 3, Pcie như là chuẩn giao tiếp
tubao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangcm1992 Thật ra đều là chuẩn giao tiếp bạn ạ
hoangcm1992
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tubao giải thích nghe thử coi
MoNoJi
CAO CẤP
6 năm
Sáng ra còn buồn ngủ lại đọc ra thành bán kèm với ổ điện Optane 😁
@MoNoJi Ngủ dậy lúc 8h 30 ah, sao ko ngủ đến 12h luôn ta
làn sóng "pờ lớt" giờ bắt đầu lây lan sang lĩnh vực CPU rồi 😁
@thedeath1883 Hahaa
@thedeath1883 "Pờ lớt" từ lĩnh vực sữa trẻ em đến điện thoại, giờ tới CPU luôn. Ghê thiệt.
59$ thì mua đc ổ ssd Sandisk 128gb rồi, lúc đó thì cần gì Optane nữa
@phuongduy2908 thì baqn ế quá giờ bán kèm để xả hàng tồn. vụ này quảng cáo nói hdd nhanh như ssd thì người dùng mua về khi đọc ghi dữ liệu tới phân vùng hdd và thấy vẫn rùa đảm bảo người dùng mắng vốn cho banh xác.
còn amd có store mi dùng ssd làm cache file thì coi bộ tiện hơn.
Mình vẫn không thấy điểm tốt nào của dòng chip nhớ Optane này của intel. Dòng đầu tiên thì thấy case sử dụng của nó không hợp lí 1 xíu nào khi chỉ cho dùng vs ổ Boot, Vậy là chỉ dùng dc với HDD (cài đặt rất khoai,nghịch bios là đi lun dữ liệu đã cài) mà ko đc chơi kiểu 1ssd là boot, 1HDD+ Optane để tăng hiệu năng. Gần đây thì intel có ra dòng mới có thể dùng riêng như 1 SSD nhưng review thì người dùng thông thường ko thể cảm nhận được sự khác biệt nào cả,
Chưa được trải nghiệm optane bao giờ tại toàn xìa mac dính main haha
@Duy Luân cái này tốc độ đâu có cao mà giá thì mắc lòi và dung lượng thấp, apple thèm rớ đâu. apple còn chơi raid ssd nữa kìa.
Xài mịa SSD hết đi, làm trò hề. Intel ngày càng lố lăng.
@killed ??????
@killed Có hiểu optane là gì ko thế
@trungtien3000 Ko ợ
@trungtien3000 thôi bớt nghe quảng cáo đi ạ. hdd vẫn là hdd thôi. khi cài app hoặc chép data vào hdd thì nó cũng rùa thôi. nếu hiệu quả thì mấy server cloud computing xài rồi, giờ vào mấy cloud computing của google toàn ssd.
nếu ngon thì ko phải ế hàng phải bán kèm cpu để xả kho.
Mới bốc thăm được con ssd 120Gb
@thienvk Tôi mua lại giá 200k
@adagioleonard Cắm vào PC để làm ổ khởi động rồi
@thienvk Mua lại pc vs giá 250k
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
J chứ cứ SSD mà xài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế