Intel giới thiệu dòng chip Atom Bay Trail-T Z3000 series 4 nhân ở Việt Nam

cuLong
3/12/2013 8:14Phản hồi: 113
Intel giới thiệu dòng chip Atom Bay Trail-T Z3000 series 4 nhân ở Việt Nam

Sáng nay 3/12, Intel Việt Nam đã tổ chức buổi ra mắt chip xử lý Atom Bay Trail-T Z3000 series, là các phiên bản chip SoC dành cho máy tính bảng. Theo ông Mai Sean Cang, TGĐ Intel Việt Nam thì từ trước đến nay, Intel chưa từng bổ chức buổi họp báo nào để giới thiệu CPU Atom vì sản phẩm này chủ yếu hướng tới những thiết bị giá rẻ như netbook, Nettop PC..., mà Bay Trail là một ngoại lệ, cho thấy hãng này đã kì vọng rất nhiều ở con chip Atom thế hệ mới. Ngoài ra, một thông tin thú vị nữa là Intel mẹ đã cấp chứng nhận nhà máy Intel Việt Nam đủ tiêu chuẩn sản xuất chip Atom Bay Trail, và lô hàng đầu tiên sẽ xuất xưởng ngay trong tháng 12/2013.

Atom là dòng CPU giá rẻ, được Intel giới thiệu lần đầu tiên năm 2008, sau 5 năm phát triển thì thế hệ mới nhất, Bay Trail dựa trên kiến trúc Silvermont 22nm đã chính thức là các System On A Chip (SoC) đúng nghĩa, được hãng tích hợp đầy đủ chức năng trong một con chip để có thể phù hợp với nhiều nền tảng khác nhau, ví dụ Bay Trail-T dành cho máy tính bảng được tích hợp kết nối 3G/LTE và WiFi, Bluetooth. Ở Việt Nam, chủ yếu Intel sẽ đánh mạnh vào chip Bay Trail-T dành cho tablet, còn laptop, máy để bàn sẽ sử dụng chip Celeron, Pentium hoặc Core i để có khả năng xử lý mạnh hơn. Với Bay Trail-T Z3000, đây là những con chip có CPU 4 nhân thực, đồ họa tích hợp HD Graphics và có TDP chỉ khoảng 2W, cho thời lượng sử dụng pin lâu hơn.

Một điểm cần lưu ý là Atom Bay Trail-T là những SoC hướng tới phân khúc sản phẩm giá vừa và rẻ, do đó chúng sẽ không được trang bị những tính năng cao cấp ví dụ hỗ trợ quay phim, chơi phim 4K giống như Qualcomm Snapdragon 800, mà chỉ hỗ trợ độ phân giải tối đa 2560 x 1600 pixel mà thôi. Tuy vậy, Intel Atom Z3000 series vẫn được tích hợp đầy đủ các chức năng từ cơ bản đến nâng cao, ví dụ kết nối 3G/LTE, X86-64 bit, có MiraCast, intel WiDi. Những máy tính bảng sử dụng chip Intel Atom Bay Trail-T cũng có khả năng dual boot giữa 2 hệ điều hành là Windows và Android.

113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baohienyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
snapdragon là chùm rồi , intel atom mới mà làm sao so được
bibipro621
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baohienyen có gì đảm bảo ? benchmark cho thấy điều ngược lại :p
golizza
TÍCH CỰC
10 năm
Bữa nay có cả SnapDragon fanboy nữa à. o_O
A tôm bay.
cái
cái của nợ đó gánh đc starcraft 2 vs lol hay torchlight không mà đòi đú đởn mấy cái game mobile vào đây :3
@darkprincexxx Dư sức so với dòng Atom mà. so sánh phải cùng cấp chứ ai đời lấy trên pc và laptop ra so với mobile. So sánh hài vậy?.
@ragefighter ý bạn đó là không hài lòng với nhận định s800 mạnh hơn atom z3000 vì atom giờ chạy game starcraft 2 ok thì mấy cái game mobile đâu là gì chứ đâu có so chip pc với chip mobile đâu
Thích anh Intel này nhưng mảng dành cho mtb vs đt vẫn còn đuối quá. Thu hút đc mấy nhà sản xuất dùng thì mới lớn mạnh đc. Tegra4 thấy cũng ngon mà có cạnh tranh nối với SnapDragon đâu.
ko biết thế nào chứ chip của intel mà chạy win thì cũng không lo lắm, chip atom này không chậm mà cũng chẳng nhanh, ko biết có qua đc con pentium của mình ko? chỉ lo khoản pin, chip này mà pin đc 11h thì quá tốt còn gì
xl nhưng con Atom k phải chip ARM mà là x86 ,các bạn có hiểu không? =)) Tegra và Snapdragon đều là chip ARM thôi nhé =)) con Atom này là chip x86 giá rẻ dành cho MTB,Di động giá rẻ...còn dòng Core i là dành cho dòng cao cấp nhé 😆
@ANHTUAN9791 thế bạn k biết android là hệ điều hành đa nền tảng à? có hiểu đa nên tảng ở đây có nghĩa là gì k?
là nó hỗ trợ cả ARM và cả x86 nữa đấy.hiểu chưa?
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ANHTUAN9791 Cài thật luôn ý chứ 😃. Cái này có từ đời android mới ra rồi nhé, Google đi bạn 😃)
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tony_HD Chạy thật bạn ak. Mình nghĩ người ta không sản xuất, không phải không làm được, mà vì dòng core i là tối ưu cho PC và laptop, đù có hiệu năng tốt những đem lên máy tính bảng thì lại có quá nhiều nhược điểm. Bạn có thể tưởng tượng mấy con mtb android dùng chíp sẽ giống như con Surface Pro 2 (vốn là mbt chạy core i5):
- Máy nóng do chip core i tỏa nhiều nhiệt
- Tốn pin: do chíp core i tiêu thụ năng lượng + tỏa nhiệt
=> máy dày đo trang bị pin khủng + lắp thêm tản nhiệt
- Giá máy trên trời (800$ - trên 1000$): core i là dòng cao cấp nên giá 1 con chip ~ giá mtb giá rẻ hiện nay

Đến đây bạn nghĩ đầu ra cho mtb chạy android dùng chip core i khó khăn ntn rồi chứ? Không ai bỏ ra khoản toàn gấp 5-7 lần để mua 1 em mtb to, dày, nóng, tốn pin, dắt, được mỗi hiệu năng cao chạy android 😃

Mình lấy đẫn chứng ở trên là để chứng minh android chạy được trên chip core i thôi, ví nhiều bạn cmt trước khẳng định là không chạy được.
@Tony_HD HP vừa mới ra 1 laptop android nhé, cấu hình bạn lên mạng tham khảo, còn dòng lai android/windows có từ lâu lắm rồi...
Còn vì sao ko xài core i trên máy tính bảng, đơn giản lắm, bạn thử lấy cục pin mtb của bạn ra xem dung lượng của nó bằng bao nhiêu lần cái laptop bạn đang sử dụng?
😁 khổ cái là chạy win thì các bác lại cần mạnh, chạy roi thì chắc ko phải nghĩ. Bao giờ i7 chạy đc trên mấy em tablet ko quạt gió thì ngon.
DRhohaho
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Apple Haters tôi dùng chip atom chạy win 8 thấy vẫn ổn. Tất nhiên không phải để chơi game hay làm đồ hoạ nặng.
@Apple Haters Core i7 thì không biết có không chứ Core i5 thì mình cầm trên tay rồi nhé, mỏng đẹp, mỗi tội 25 củ chua lè :v
http://www.engadget.com/2013/10/15/sony-vaio-tap-11-review/
fractal
ĐẠI BÀNG
10 năm
"đây là những con chip có CPU 4 nhân thực" còn K900 là Soc 2nhan + siêu phân luồng. Hi vọng có khả quan. Mà xet vê giá thì con k900 cũng ko tệ lắm
thôi đi =))) chip di động của Intel chạy Video 4K còn lag nói chi chơi game.... khoản này Snap 800 ăn đứt :3
tjk1234
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vienco =)) thím đùa kinh ghê, ý bạn là 4k trên cái man 1024x600 hay 1024x768 ?
@Lentn9x nếu thiết bị chạy chip atom có cùng chất lượng thì họ sẽ mua vì đơn giản windows 8.1 hơn hẳn android bạn cũng đang xài win nên chắc bạn so sánh được
muademhanoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kut3prince9x tưởng phải là 30,40 con chứ?????? 😃
@smalldragon87 đúng là windows 8.1 PC hơn hẳn android (dĩ nhiên, vì đây là hđh cho máy tính cá nhân, ko lẽ lại thua 1 hđh cho thiết bị di động) nhưng nó cũng nặng hơn android gấp chục lần, nếu để 1 chip di động mà gánh hđh PC thì quá tội cho nó, chạy thì mình nghĩ vẫn chạy được nhưng apps PC thì nó sử dụng làm sao? Chưa kể sẽ tốn pin rất nhiều, bạn cứ so sánh 1 laptop với 1 cái máy tính bảng đi là hiểu thôi ;)
mình chỉ cần 1 mtb tầm 8inch chạy mượt mà,hỗ trợ xem phim full hd,lướt web,chơi game mà nó vẫn mát mẻ như thường,pin trâu bò mà giá phải chăng thôi
người ta ghi rõ là dành cho tầm giá vừa và rẻ rồi mà cứ lôi mấy con snap vào rồi thì video 4k bla bla, ko đọc hay cố tình ko hiểu ?
@p.a.tuan 1 cái chíp là gánh android os,1 cái là gánh windows 8.1...thế mà bọn nó cũng bảo nó yếu hơn snap800 trong khi chỉ test mỗi khoản chơi video 4K =)) so sánh thật hài hước...riêng cái Windows đã nặng hơn Android 3,4 lần rồi...chạy 4K hơi giật 1 tí mà bọn nó bảo snap 800 khỏe hơn =))
@kut3prince9x chăc họ không biết windows os khổng lồ tới mức nào
maáy con này chạy mtb win 8 ngon đấy như dell 8 inch đó ngon hơn mấy e androi
Lucion
ĐẠI BÀNG
10 năm

Theo như mấy bài benchmark cross-platform bên anandtech thì xét về sức mạnh CPU thì Atom Z3770 mạnh ngang với A7 trong ipad air và gần gấp đôi atom Z2580 clover trail+, đồng thời 2 con chip này đều mạnh nhất trong tất cả các SoC hiện tại nhé (tính cả ARM và x86), snap 800 ngửi khói luôn ấy =]]
Mà chủ thớt bảo con này không play được 4K là không đúng nhé:
Vào đây xem phần 4K playback, phần đầu là của clover trail, phần 2 là của Bay trail: http://blog.laptopmag.com/intel-bay-trail-tablets-benchmarks
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lucion Có thế nó mạnh về xử lý , tổng điểm số có thể cao , nhưng việc hỗ trợ 4K được hay không còn phụ thuộc vào chip đồ họa tích hợp nữa bạn ạ 😃
Lucion
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lentn9x
Nhìn cái video trong link kia kìa, ngồi đây mà nói thì được gì ;)
Thế giờ có chip Intel Atom made in Vietnam rồi nhỉ !😃
dancely20
TÍCH CỰC
10 năm
Thật là đẹp quá chừng luôn.........cô người mẫu quá đẹp luôn
Hình như em này mới được giới thiệu trên em Dell Venue 8 ở bài trước phải không nhỉ?
Vãi các bác, mang atom so sánh snapdragon là được rồi, lôi mấy con cor i vào làm chi, khác nhau về đẳng cấp mà.
Atom mục đích dành cho máy giá rẻ hiệu suất tầm trung, tiêu thụ ít năng lượng, và Soc, mang ra so sánh chip cấu trúc amr là được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019