Intel sẽ sản xuất thử nghiệm chip 7nm trong năm nay nhưng 2-3 năm nữa mới bán ra

Duy Luân
27/1/2017 22:25Phản hồi: 22
Intel sẽ sản xuất thử nghiệm chip 7nm trong năm nay nhưng 2-3 năm nữa mới bán ra
Intel cho biết họ chuẩn bị xây dựng một nhà máy để thử nghiệm sản xuất chip 7nm ngay trong năm nay, và dự kiến khoảng 2 đến 3 năm nữa thì những con chip này sẽ được bán ra thị trường. Vì đây chỉ là dự án thử nghiệm nên sản lượng của nhà máy sẽ rất ít, bù lại nó sẽ giúp Intel dễ dàng nhân rộng dây chuyền sản xuất khi cần làm chip 7nm đại trà. Hiện tại thế hệ chip mới nhất của Intel là Kaby Lake vẫn còn đang dùng công nghệ 14nm, sắp tới sẽ là 10nm rồi mới tới 7nm. Intel đã phải điều chỉnh chu trình ra mắt vi kiến trúc từ 2 năm thành 3 năm cho một thế hệ vì những giới hạn vật lý và khó khăn khi thu nhỏ bóng bán dẫn. Intel nói họ vẫn sẽ cố gắng tuân theo đúng định luật Moore (mật độ bóng bán dẫn tăng gấp đôi sau 1 năm) dù một số chuyên gia cho rằng chuyện này rồi sẽ sớm kết thúc.

Quay trở lại với dây chuyền 7nm, Intel đang muốn dùng kĩ thuật EUV (extreme ultraviolet, tia cực tím) để sản xuất chip. EUV sẽ giúp khác ra những đường nét chính xác hơn trên tấm bán dẫn, tuy nhiên việc triển khai đã bị hoãn lại nhiều lần. Intel cho hay ở nhà máy thử nghiệm nói trên công ty cũng sẽ lắp thử một số công cụ EUV để xem hiệu quả thực tế ra sao. Trong bối cảnh đang chịu sức ép từ các hãng làm chip khác như Globalfoundries và Samsung (Globalfoundries sẽ có chip 7nm trong năm 2018), ARM thì đã giới thiệu công cụ thiết kế chip 7nm, Intel buộc phải chạy nhanh hơn nếu không muốn bị các đối thủ bỏ lại phía sau.

Nguồn: PCWorld
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
Tới h em vẫn chưa biết cảm giác xài dc chip i5 đời mới ra sao nữa mà nó đã nghiên cứu chip 7nm rồi @.@ ,mà ngoài tí là em xài lightroom thì mua core i5 kaby lake card onboard có đủ dùng ko ạ
@OxJade ram 8gb nữa là xài ổn
@hieudoan1010 Chưa chắc đâu nha bác...nhân nhiều không hẳn là mạnh và nhanh ... chip mới bóng bán dẫn nhỏ họ tích hợp được nhiều hơn nhiều công nghệ hơn...G4500 của bác chưa làm đựng đến việc nặng với phức tạp đó thôi
@uochuý1489Quốc Huy này là nói tới LR mà bạn
vunh94
CAO CẤP
7 năm
@OxJade vô tư, khi nào chơi game nặng cỡ PS4 mới sợ mấy vụ này 😆)
Fox Tail
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tới đời con chắc còn 1nm 😆
Chắc sẽ được dùng trên chip thế hệ 9 hoặc 10.
Chính vì chạy đua như vầy mà sản phẩm đầy lỗi ra
@gotomo Bởi vậy Intel mới thử nghiệm 2-3 năm trước rồi mới bán ra cho chắc ăn 😆
*HERO*
TÍCH CỰC
7 năm
Dưới 1 nm là gì vậy ?
@xuanhung2007 tới picomet (pm)
1nm = 10^-9m
1pm=10^-12m
earl_grey
TÍCH CỰC
7 năm
CPU đầu đời của mình là em Pentium III 800MHz, 180nm.
duybt74
ĐẠI BÀNG
7 năm
@earl_grey Bác còn ngon chán, năm 2003 mình còn xài con pen 3 450mhz, ram 64mb, card màn hình 8mb, ổ cứng 3gb. Xp. Haha. Giờ mới lên được i5 đời 3
ca_chien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duybt74 Mình cũng vậy năm 2003 mình dc sắm bộ máy đầu đời nhưng cấu hình mạnh hơn chút. Pen 3 slot 1 450Mhz, công nghệ 250nm, Ram 128Mb buss 100Mhz,VGA 32Mb, Hdd 20G, win xp. Giờ lên G4500.
earl_grey
TÍCH CỰC
7 năm
@duybt74 Thế em ngon hơn bác rồi, bộ em ráp năm 2001, được thưởng sau khi đỗ cấp 3 điểm cao dù lớp 9 học ngu hơn bò. Ngoài em Pen 3 800 thì em còn RAM 128MB, VGA 8MB, ổ Quantum tận 10.2GB, màn hình CTR nhưng phẳng. Nói chung hồi đấy oách nhất huyện.
duybt74
ĐẠI BÀNG
7 năm
@earl_grey Lúc đó cả cái xã mới có 1 cái là của mình đấy, chiều nào cũng mở cho tụi con nít chơi bắn vịt, đua xe 2 bánh, haha
Mấy chú tưởng anh giàu chứ thật ra lời lóm bao nhiêu đem tái đầu tư sản xuất hết !
tới khi lỗ lã thì dẹp tiệm. chứ không có lời rồi ém luôn mua nhà lầu xe hởi để phung phí như các chú tưởng tượng nhé !
Milos Raonic
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi minh giờ vẫn còn dùng i3 đời 2...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019