Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Intel sẽ tập trung nhiều vào việc sản xuất CPU với thiết kế tùy biến trong năm sau

Duy Luân
22/12/2014 21:22Phản hồi: 25
Intel sẽ tập trung nhiều vào việc sản xuất CPU với thiết kế tùy biến trong năm sau
Diane Bryant, người đứng đầu mảng trung tâm dữ liệu của Intel, cho biết rằng trong năm sau công ty của bà sẽ tập trung nhiều việc sản xuất các con chip với thiết kế tùy biến. Bryant kỳ vọng phân nửa số chip mà Intel bán cho các nhà cung cấp dịch vụ đám mây, dịch vụ trực tuyến sẽ thuộc loại này, tức vào khoảng 9 triệu chip mỗi năm. Một số khách hàng lớn có thể kể đến như Amazon, Google, Microsoft, Facebook... Việc sử dụng CPU tùy biến sẽ mang lại hiệu năng cao hơn và mức độ tiêu thụ điện tốt hơn cho những công ty này, vốn có thể có để cả chục nghìn hay thậm chí cả triệu CPU dùng cho các máy chủ trên khắp thế giới.

Nhưng việc sản xuất các con chip có thiết kế khác biệt so với dòng CPU x86/64 tiêu chuẩn như vậy chẳng phải là sẽ đắt hơn rất nhiều hay sao? Bryant chia sẻ rằng các nhà máy của Intel đã được tự động hóa cao đến mức người ta có thể thay đổi một số chi tiết của CPU trong khi phụ phí tăng thêm là rất nhỏ. Tất nhiên Intel vẫn sẽ tính phí cao hơn đối với những khách hàng dạng này, điều đó giúp công ty tăng giá bán trung bình cũng như lợi nhuận của mình.

Nguồn: New York Times
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

detno29
TÍCH CỰC
9 năm
ko biết trải nghiệm người dùng cuối có nhiều khác biệt ko nhỉ?
thích nhất là intel về chip
@hoangphithanh Thì intel sản xuất chủ yếu là chíp mà ))
Rất hâm mộ Intel, và hi vọng Intel sẽ phát triển hơn nữa ở mảng di động để dẹp luôn cái lũ ếch nhái ARM, rất mong Intel nuốt gọn N'vidia và sự lớn mạnh của AMD để thế giới chỉ còn hai thế lực cạnh tranh nhau cho nó đơn giản.
@bookofthing Lúc đấy thì giá tăng và bảo hành từ 5 năm xuống còn 2 năm, tương tự như ngành ổ cứng khi 2 ông lớn Western Digital và Seagate thống nhất thế giới 😆
heaven1987
TÍCH CỰC
9 năm
@bookofthing Nó mà bắt tay nhau làm giá thì khốn nạn những con nhà nghèo!!!
@bookofthing Thị trường độc quyền như bác nghĩ thì Intel là thượng đế chứ không phải khách hàng nữa rồi @@
@nguyenlinh712 Mình lại thích những đế chế hùng mạnh và đơn giản như vậy, mong rằng apple nuốt gọn thị trường điện thoại luôn.
chỉ là câu nói quyết tâm đặt ra trước thềm năm mới.
người dân bình thường nào gần tết cũng có 1 câu tự sướng như vậy
hóng core m trên trên sì mát pôn @@
@chuotthocam
Intel mà SX thêm chip đồ họa cho card rời nữa thì tuyệt! Tại sao lai ko chịu SX nhỉ? o_O
@Tần Mãn Phong Mới kiếm dc! 😁
http://ark.intel.com/vi/products/series/75809?_ga=1.67179217.1315454914.1418180255
@Belolem89 thú thật cái dòng Xeon đấy em chả hiểu gì đâu, bác share link cũng thế 😔
@Tần Mãn Phong gpu gì thế
để cả lap cho mình 2 tr dc rùi
đập thì phí
Em thích gaming laptop để di chuyển bác ạ, chứ desktop rẻ nhưng lại tốn điện và "cứng chỗ đó" 😁
Khổ cái mấy năm trước có biết gì máy tính đâu bác, giờ biết rồi thì ... thốn :oops:
Gaming laptop của Lenovo đẹp nhưng lại bỏ đi ổ đĩa quang ... ko ổn ...😃
zidaneff9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tần Mãn Phong Mua tặng kèm ổ DVD rời mà bác. Cần thì mới cắm vào chứ tự dưng cái máy trang bị ổ đĩa liền làm nặng với dày máy ra 😃)
@zidaneff9 Thôi em xin kiếu, tích hợp vào nó hầm hố mới gọi là gaming (laptop thường đã thế rồi mà). Còn cầm lẻ cái ổ DVD xong nhét đĩa vào cài windows thì ko phải style của em 😁
Biết lâu roài.
con này vẫn lởm so với GPU cùng loại của NVIDIA.
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
tthiết kế tuỳ biến có tác dụng gì nhỉ, hay là kiểu như pentium 3 hỗ trợ 64 bít????

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019