iOS 10.3 chính thức: Find My AirPods, định dạng file system APFS mới và tốt hơn, mời anh em tải về

Duy Luân
27/3/2017 21:52Phản hồi: 625
iOS 10.3 chính thức: Find My AirPods, định dạng file system APFS mới và tốt hơn, mời anh em tải về
Sau 7 bản beta, rốt cuộc iOS 10.3 cũng đã chính thức cho chúng ta tải về nghịch với nhiều chức năng mới. Đầu tiên là Find My AirPods để bạn tìm kiếm cặp tai nghe không dây của mình, nó được tích hợp trong app Find My iPhone luôn. Nếu anh em có nghe Podcast trên iTunes thì giờ anh em có thêm widget để gắn nó lên trung tâm thông báo. Trong Settings giờ cũng có hẳn một mục mới giúp bạn theo dõi và chỉnh nhanh những thông tin cá nhân quan trọng như Apple ID, thông tin thanh toán iCloud và iTunes, cài đặt App Store, chạy tính năng Family Sharing để chia sẻ nội dung với gia đình, cũng như xem qua tất cả thiết bị Apple có đăng nhập Apple ID của bạn (Mac, iPad, Apple TV, Apple Watch...).

Một thay đổi quan trọng khác nữa đó là iOS 10.3 chuyển sang sử dụng định dạng file system mới Apple File System (APFS) thay thế cho định dạng HFS+ đã quá cũ trên iOS 10.2 trở về trước. APFS được tối ưu cho SSD và ổ lưu trữ thể rắn nói chung, phù hợp với các thiết bị di động hiện đại. APFS còn cho phép copy file mà không làm tốn thêm dung lượng, hỗ trợ tính năng snapshot lại phiên bản file rồi quay trở lại sau đó, hoặc tạo các phân vùng không cần liên tiếp. APFS cũng tăng tính linh hoạt để Apple có thể thêm chức năng mới bất kì khi nào họ muốn mà không phải chạy áp dụng lại cho tất cả các file đang có trong ổ.

Ghi chú: việc update lên iOS 10.3 có thể mất thời gian hơn bình thường, dường như là do iOS phải đổi ổ đĩa của mình từ HFS+ sang APFS. Anh em nhớ kiên nhẫn chờ đợi và gắm sạc trong lúc cập nhật nhé.

Những thay đổi khác trong iOS 10.3:
  • Icon của app được phép đổi nhanh chóng hơn, trước đây lập trình viên phải update cả app nếu muốn đổi icon
  • Maps cập nhật thông tin thời tiết theo giờ
  • Chế độ chạy trên xe hơi Apple CarPlay hỗ trợ chuyển app nhanh
  • Cho phép viết review về ứng dụng ngay trong app, sau đó review này sẽ xuất hiện lên App Store
Nguồn: Apple
625 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zing4u
ĐẠI BÀNG
7 năm
hay rồi, hi vọng pin tốt hơn!
@zing4u Pin tụt kinh khủng ạ 😔(
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tungson0602 Mình thấy pin thì có vẻ còn tốt hơn 10.2.1
Không biết bạn dùng máy gì nhỉ?!
@@VănNgũ E dùng 6s + ạ
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tungson0602 Bạn restore lại qua itune xem. Chứ up qua OTA hay bị lỗi vặt!
đã úp antutu tăng 1k hết 😁
@QLNN Thực tế là xưa nay ss nó vẫn hơn antutu apple hít khói antutu cho đến khi xuất hiện con chip A9 apple chôm của viện nghiên cứu sinh ĐH wiscousin và đã phải nôn tiền phạt thì antutu mới hơn được ở .... điểm 1 nhân.
Thằng ku chắc mới biết dùng đt ở trên núi xuống à ? Mấy con iphone từ A9 đổ về trước điểm antutu luôn lèo lèo kém xa các hãng cùng thời mà làm như ngon lắm 😃
@Duy Luân Có! Ăn từ từ!
@ducngock Thua thì bảo thua, cứ thích lòng vòng!?!
@Duy Luân Iphone có ăn được không dạ ? :D
Đã lên, chả thấy gì mới 😁
@Duy Luân lên từ beta 1 tới 7... giờ tới final mà chắc thay đổi ngầm bên trong nên mình ko thấy được :3
@Duy Luân ... Bạn @Duy Luân cho hỏi làm video như thế nào vậy? Thanks ...
@_Boy Không Sợ Ma_ Ok! Đã chuột bạch. Ngon luôn, không phải bắt active lại. Lên luôn nha bác. Trống được 300mb. Pin chưa test.
@Thống Nguyễn Hoàng E thực ra lúc ý e cũng up luôn bác ạ. Mà bận quá ko confirm đc. Hnay mới rảnh chui đc vào đây.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
7 năm
Nên lên ko ta hay vẫn ở 10.2 chờ jailbreak chính thức? Haizz đau đầu.
@kimthoaduy Trừ khi dùng máy lock mới cần JB chứ IOS giờ quá ngon rồi cần gì mà JB nữa.
sadnoel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trantrungkien.ct Có ông nào biết phần mềm ghi âm cuộc gọi ngon ngon mà không cần jb máy không, haizzz
abctbl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sadnoel Có ! https://play.google.com/store/search?q=ghi âm cuộc gọi đến và đi
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
7 năm
@trantrungkien.ct Máy lock giờ cũng không cần jb rồi bác ạ.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
7 năm
@trantrungkien.ct Mình dùng máy nào cũng cần jb bạn ak,ko có jb xài chán lắm!
Up! Nếu như bản up mới này theo Mod, thì chỉ thấy có mỗi loại định dạng file APFS mới này là nổi bật nhất trong bản này.

Nhưng cái quan trọng là bản up có giúp nhẹ máy và làm mượt máy hơn cho các model hay lại nặng ì ạch mà giựt nữa thì cũng bùn lắm.
@Lazy.Lee Thím này sắp bị tổng tấn công bởi đội quân i cuồng. Không biết là mấy vụ này với i cuồng thì lên có chậm cũng thành nhanh, giật cũng là mượt, mà nếu chẳng may có bị thành cục gạch đi nữa thì cũng mang iP lên bàn thờ thắp hương cúng 3 cái rồi ra ngoài mua cái khác. Người dùng iP là phải như thế thím ạ.
@thenhantinh bác sẽ là mục tiêu tiếp theo 😁 Vào hóng tí để xem có nên up cho con iphone cùi của gấu ko, chứ lần trước nó tự ý up linh tinh, làm con iphone dùng ngày càng chậm và đơ, đúng là có thêm lý do mua máy mới :oops:
@digikei chuẩn đó bác 😁 mỗi lần kết nối wifi mới lại mò mẫm vào setting! bác viết thư cho bác Tim cúc đi bác!
vietkey84
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducngock Vậy bạn có đang dùng IP không? Nếu có thì nên chuyển sang android hoặc cục gạch đi. Còn chưa dùng thì mang 1 con samsung s7 ra so sánh tốc độ và game với em 5S xem ntn nhé. Được không anh em IP, chấp s7 nhỉ.
tannat2511
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lên thôi ^_^
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cập nhật nhỏ, ko có gì ảnh hưởng lắm. Hóng iOS 11 thôi.
Lên lâu rồi beta

IMG_3192.PNG IMG_3193.PNG IMG_3194.PNG
Rất mượt mà, bộ nhớ trống thêm hơn 2 Gb.
Một nâng cấp đáng giá do chuyển đổi file hệ thống.
@xuhariver Ngoài những cái thay đổi được công bố, còn fix hàng tá lỗi và cải thiện hiệu năng, nếu ko jailbreak thì ngại gì mà ko lên bác?
@xuhariver E uo r thấy pin tụt nhanh hơn 😔(( khs nữa
@Tungson0602 Vạy hả, mình ít kho để ý đến pin. Nếu qua ota thì bác thử rês lại bằng ituné xem sao.
@xuhariver e tưởng lên rồi thì ko hạ xuống đc chứ ạ
@Tungson0602 Không phải hạ mà là res lại bản mới nhất với itune
vidspider
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko thấy có thay đổi đáng kể nào (người dùng thông thường)
antutu nó ăn được tiền đó
lethinh282
TÍCH CỰC
7 năm
Có cần backup lại data ko các bác?!
l0ngku
TÍCH CỰC
7 năm
@lethinh282 backup cho chắc bạn cứ mỗi lần update mình cứ backup,
@lethinh282 Không cần nhé, xúc luôn
lesud
TÍCH CỰC
7 năm
Thôi thì cứ chờ đã 😃
n0kia2k7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Find my ap giống cắt của thằng kia làm r lấy về làm của mình nhỉ
Không thấy đá động gì đến Siri Tiếng Việt nhỉ ?
@John Chris Có đâu 😁 còn lâu lắm haha
@John Chris Tiếng Việt không có thông dụng và rối không cần không đá động.
lên beta 7 tối qua, sáng ra có chính thức :eek:
ios khoái nhất khoản cập nhật là cả thế giới lên. nhưng căm nhất là lên rồi nó ếu cho tụt.
bản này cập nhật cũng nặng nhỉ.
ps- đã lên.
thấy cái này hay nhất .quản lý icloud đã trực quan hơn 69 lần xưa kia

Vàng Pao
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hóng các bác Se chuột bạch. co đỡ lỗi đơ home cảm ứng
vietkey84
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vàng Pao Mình dung se 64 trc lên 10.2.1 đơ home sau đó tức lên beta 10.3 KL quá ngon, nuột
Xì mát
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vàng Pao em lên rồi bác, khá là ổn 😁 chưa biết pin thế nào
boy37.nxc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vàng Pao Se mà ngại gì bác. E lên từ tối qua rồi
tiếc là chưa có Dark Theatre 😔
Các chức năng tìm Airpods chưa dùng đến
Chuyển đổi sang định dạng mới anh em lưu ý backup trước khi up nhé kẻo mất dữ liệu ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019