iOS 10.3 nhanh hơn vì Apple đã rút ngắn và tinh chỉnh hiệu ứng đóng mở app

Duy Luân
28/3/2017 20:54Phản hồi: 446
iOS 10.3 nhanh hơn vì Apple đã rút ngắn và tinh chỉnh hiệu ứng đóng mở app
Sau khi cài iOS 10.3 mình cảm thấy máy nhanh hơn một chút, nhiều anh em cũng bảo thế, và theo kĩ sư Renaud Lienhart của Apple thì nguyên nhân của việc này là do họ đã tinh chỉnh lại hiệu ứng chuyển động trên hệ điều hành. Cụ thể, hiệu ứng khi mở, đóng hoặc chuyển giữa các app với nhau được rút ngắn và tinh chỉnh lại khiến bạn có cảm giác hệ thống vận hành mau lẹ hơn, độ phản hồi cao hơn. Ngoài ra, iOS 10.3 còn chuyển sang dùng định dạng file system mới APFS, nó được thiết kế để giảm độ trễ nên cũng đọc / ghi dữ liệu nhanh hơn so với các phiên bản trước. Anh em nào chưa up lên iOS 10.3 cho iPhone, iPad, iPod của mình thì hãy mau chóng vào Settings > General > Software Update (hoặc Cài đặt > Cài đặt chung > cập nhật phần mềm) để download bản mới về nhé.

Xem thêm: APFS được tối ưu cho SSD và ổ lưu trữ thể rắn nói chung, phù hợp với các thiết bị di động hiện đại

Nguồn: Twitter
446 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon, Apple ngày càng bá!?!
@kegiaumat007 cái này gọi là comment Khơi Khơi đó bồ tèo- vãi !
@kegiaumat007 Vậy mà lại được khá nhiều like đó bạn, ở tinhte thì cứ tung hô apple là sẽ được auto like
@QLNN Tui ko biết bá hay ko , con ipad air lỡ tay lên ios 10... chạy giật tung chảo rất là bực mình, éo thích lên mà cứ ép buộc người ta lên hoài , thiệt là phiền phức !
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kegiaumat007 Nản cái gì ông nói tui nghe.
Comment đến nhảm
Chẳng thấy khác gì. Chắc chỉ bác nào dùng máy đời thấp hơn 2016 mới cảm nhận được.
@vnstockguru Ah hèn chi, chứ trc h e mặc định mà dùng, kỳ update rùi thì bị lỗi home ảo nh khi liệt nếu nhấn liên tiếp, bấm share trên fb thì lag nhẹ, h thì mượt mà luôn😃
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@vnstockguru xài ip5 thì lên xuống gì cũng vậy 😁
Lilp Ra
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnstockguru Cần thiết phải khoe máy bạn mới hơn máy người khác ko, vỡi cả thấp hơn 2016 =))
@vnstockguru chuẩn rồi bác các máy yếu cỡ 5s và 6 thấy rõ rệt lắm.như kiểu máy được hồi sinh lại.em mấy lần muốn đập máy vì mấy bản trước.Có khó chịu thì quăng máy đó ko động nữa.
Đã lên. Chuẩn là thấy máy chạy nhanh hơn, dung lượng bộ nhớ được tăng lên thêm hơn 2GB 😆)
@nhthien-pp Đúng rồi.mình cũng thấy lạ là sao dung lượng trống tăng lên 2GB
waterboom
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhthien-pp Bác nói em mới để ý, hôm nọ thấy có hơn 70gb một chút, bây giờ vào thấy còn 85Gb, good job Apple
iOS ngày càng hoàn thiện, từ tính năng đến hiệu năng...kết hợp với iPhone 8 nữa thì Apple xưng bá vương chắc còn rất lâu???
ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
@Wind my love Uả xưng từ lâu rồi mà
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wind my love Bạn chưa nghe bài "Apple sắp đi xuống rồi" do dàn đồng ca SSeeder trình bày à ?
@duaIshock Ai cũng có quyền mơ ước, nhưng từ mơ ước đến thực tế thì còn xa vời lắm😃
zlllongllz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho hỏi sao mình xác minh 2 lớp không được vậy ạ. Cụ thể là bị lỗi ngay đoạn xác minh cái thẻ Visa. Mình vẫn dùng thẻ này mua ứng dụng bình thường?
chotoi
CAO CẤP
7 năm
@zlllongllz điền chính xác tháng/năm của thẻ chưa. Đôi khi trục trặc, làm lại sau. Cũng không cần 2 lớp đâu, có Sđt, email và nhớ câu hỏi bảo mật là OK.
zlllongllz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chotoi Vâng, em điền chuẩn luôn ạ. Suốt ngày phải xác nhận nên quen lắm. Các câu hỏi bảo mật nhớ kỹ không quên. Nó cứ báo mã sai trong khi chỉ có 3 chữ số làm sao mà sai được ạ. huhu
zlllongllz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@namnguyenck2 Em làm vậy mà. Nó bảo sai mã bảo mật của thẻ visa
zlllongllz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieu_phuong08 Cảm ơn bác nhắc nhở ạ. Em cũng nghe nói là có trường hợp tí nữa mất tài khoản icloud vì vụ bảo mật 2 lớp này.
Công nhận con 5s của mình mướt hơn rất nhiều
@Bá Đạo BMT Như mod nói, cũng chỉ là cảm giác thôi bác à, do team app tinh chỉnh lại hiệu ứng chuyển động trên hđh rồi nên ta cảm thấy vậy. Nhưng phải công nhận là bản up này làm máy ta có thêm bộ nhớ trống.
@Bá Đạo BMT 5s chạy mượt với ổn khác b ác? Mình đang định cho con 5s của mình lên 10.3? Bác chia sẽ kinh nghiệm đê?
Hunter0zz
TÍCH CỰC
7 năm
ai lên rồi cho hỏi pin xài thế nào ạ??😃😃😃
chiuaphat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hunter0zz Em về lại 10.2 rồi. Pin lại ngon như... tối hôm kia, la la la
Hunter0zz
TÍCH CỰC
7 năm
@chiuaphat 6s+ vẫn an phận ở 9.3.3, pin xài 2 ngày 😃;)🆒:rolleyes:
chiuaphat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hunter0zz Có lẽ 6+ nó sắp hết vòng đời rồi bác ạ. Giống như bọn 4s,5,5s ngày xưa ấy. Chết 1 cách từ từ. Hic
Hunter0zz
TÍCH CỰC
7 năm
@chiuaphat 6s+ mà bạn, tệ cũng còn dc 4 năm nữa 😃
iphone mấy mới lên được vậy các bác
@lequang2805 từ 5s trở lên là ok.
@lequang2805 ip5 trở lên nha bác
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
7 năm
@lequang2805 5s trở lên nhé
Thả thính trước khi s8+ ra mắt, đến khi iphone 8 ra mắt thì Apple sẽ tinh chỉnh để iphone đời cũ chạy lag hơn 😁.
@DoremonSSJ3 Chưa thấy bao giờ Apple quan tâm đối thủ làm gì cả :D chỉ thấy ss tránh cơn bảo iPhone 7 mà ra mắt note7 trước 1 tháng. Kết quả : Bùm :p
@DoremonSSJ3 http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/iphone-6s-la-smartphone-ban-chay-nhat-2016-3559840.html
Có thực sự cần thiết Apple phải làm như vậy? Đâu như thằng nhổ ra rồi hốt lại...
@DoremonSSJ3 đời cũ có laq hơn vẫn nhanh hơn s8+ thôi
zochaoway
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đúng là cảm giác thấy nhanh hơn thật, với lại dung lượng bộ nhớ cũng tăng lên.
hungpleiku
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã có bản mới hơn : 10.3.2 beta1
@hungpleiku Có beta 7 rồi mà o_O

Mà mấy vụ nhanh hơn thì mình chả thấy nhanh hơn mấy, thấy hiệu ứng bật mở folder đẩy nhanh lên thôi, chỉ thấy lợi rõ ràng nhất là tăng dung lượng trống do định dạng system mới gọn hơn cũ thôi.
Dụ em update à, ko dễ đâu nha. 😁
ios 6.1.3 vẫn số dách.
@nguyensang12 Co cái mới, máy phù hợp với cái mới đó thì lý do gì ko lên thử, em thì cứ trông có os mới là lên luôn
@nguyensang12 Thớt lạc hậu so với nền văn minh trái đất quá.
min min hero
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyensang12 bố này chắc xài 4s
kuraj
TÍCH CỰC
7 năm
Sao ipad mini2 mình thấy còn chậm hơn ấy nhỉ? 5s nhanh hơn hả các bạn?
@kuraj Con đấy ngon nhất là ở 8.1.3 thôi, quá cỡ là lên 9.1.2 chứ còn đua nữa là thiệt thân đấy 😁
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kuraj Hóng,mình mini2 cũng đang định lên từ 9.3.5. 😃
Tê.Nờ.Tê
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình lên cái , không hiểu sao lại liệt cảm ứng. Hay do điện thoại tới thời gian bán linh kiện :3
ai làm video so sánh đi. cứ nói suông "có cảm giác nhanh hơn một chút", người bảo có người bảo không....
xem thử một video trên mạng (beta 6 w/ APFS) thì tốc độ là như nhau, chẳng có gì khác biệt.
@Phát Phan Tấn Làm theo bài này nhé ban.
https://tinhte.vn/threads/meo-dung-nut-home-ao-chi-can-an-1-lan-la-ve-home-an-1-luc-3d-touch-khoa-ngay-man-hinh.2658573/
@Canhhoabatdiet Có cách nào làm cho ip6s không bác?
@Phát Phan Tấn 6s làm được đó bạn
@Canhhoabatdiet à, em nhầm, em xài ip6+ ạ
Kaito kid.
TÍCH CỰC
7 năm
Chưa có time lên , ae 6s cảm nhận thế nào ?
vn01221234
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kaito kid. Muốn xem tình hình khi len thi ra sao thì nói đại cho rồi chứ nói chưa time, cmt đến nản
Kaito kid.
TÍCH CỰC
7 năm
@vn01221234 E đi học cả ngày từ sáng tới tối , về là đi ra quán làm , tới 12h khuya thì time đâu mà lên hả bác ???
truongan106
ĐẠI BÀNG
7 năm
Apple dạo này làm ngon hơn hẳn. Con 5s cùi của mình chạy ios9 còn hơi khựn. Lên 10.2 thấy mượt hơn, giờ 10.3 còn ngon hơn nữa. Pin thì trâu hơn một chút
truongan106
ĐẠI BÀNG
7 năm
@denmilu Lên đi bạn. mình thất mượt hơn 9. Pin thì cũng vậy ko hao hơn đâu.
kaka_nd14
ĐẠI BÀNG
7 năm
@denmilu mình không game thấy bình thường. máy nhanh hơn các 10.1 và 10.2. 5s chắc chỉ dừng lại ở 10.x thôi. 😁
@kaka_nd14 uh hy vọng là mượt bằng 9 là đủ bạn ơi 😔
@truongan106 Hy vọng là mượt bằng 9 là đủ bạn ơi. Mà trải nghiệm thực tế rồi hả bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019