[iOS 10] Mời anh em chia sẻ lỗi và cách khắc phục

Quang Thái nè
14/9/2016 1:21Phản hồi: 652
[iOS 10] Mời anh em chia sẻ lỗi và cách khắc phục
iOS 10 vừa được phát hành phiên bản chính thức, rất nhiều anh em đã nhanh tay update ngay cho thiết bị của mình để kịp thời trải nghiệm những tính năng mới. Vậy trong quá trình update anh em có gặp lỗi gì không? Update xong xài có thấy bị lỗi gì không? Mời anh em comment chia sẻ lỗi và cách khắc phục lỗi nếu có nhé. Từ những chia sẻ của anh em, mình sẽ liên tục cập nhật ở đây cho những anh em khác đọc và rút kinh nghiệm.

Lỗi kẹt ở Recovery Mode
Trường hợp đầu tiên và phổ biến nhất được ghi nhận ở thời điểm hiện tại là máy đột nhiên bị kẹt ở Recovery Mode, không rõ lý do và không thể thoát ra được. Cách khắc phục duy nhất là phải restore lại firmware nên nhiều khả năng sẽ bị mất toàn bộ dữ liệu. Vì vậy tốt nhất anh em nên backup lại dữ liệu trước khi quyết định update OTA nhé. Tuy rằng không phải trường hợp nào cũng bị kẹt nhưng đề phòng vẫn hơn.

Nếu chưa rõ mời đọc thêm bài viết này: Cách khắc phục nếu bị cục gạch hoặc treo iTunes khi nâng cấp iOS 10

Không mở khoá được bằng một lần nhấn nút Home
Thật ra trường hợp này là một tính năng chứ không phải lỗi. Tuy nhiên thao tác mở khoá quen thuộc đột nhiên thay đổi làm không ít anh em bối rối. Apple nghĩ rằng trong thực tế sẽ có nhiều người dùng thường hay nhấn nút home cho màn hình sáng lên chỉ để xem các thông báo hoặc chỉ đơn giản là xem giờ. Vì thế, ở iOS 10 chúng ta cần phải bấm phím home 2 lần mới có thể mở khoá được máy.

Nếu bạn thích mở khoá máy với một lần nhấn nút home hơn là hai lần thì có thể làm như sau. Vào Settings - General - Accessibility - Home Button - bật tính năng Rest Finger to Unlock là xong. Tuy nhiên chỉ có tác dụng với trường hợp sử dụng vân tay để mở khoá, chưa có tuỳ chọn cho việc mở khoá bằng mật khẩu, đồng nghĩa không có tác dụng với các thiết bị không có cảm biến vân tay. Hi vọng ở bản cập nhật sắp tới sẽ có nhiều tuỳ chọn hơn để anh em đỡ phiền.

Lỗi hao pin, máy nóng, sạc lâu
Mình nhận được một vài phản hồi bảo rằng máy bị lỗi hao pin, sạc lâu và nóng hơn bình thường. Mình đã nhờ các bạn bị lỗi đó restore lại thử xem có hết không. Sẽ cập nhật khi có kết quả.

Update: nhiều anh em cho biết sau khi restore thì đã ổn hơn hẵn, nên vấn đề có thể là do update OTA. Anh em nào đang gặp các vấn đề kể trên thì cứ Restore lại hoàn toàn từ iTunes nhé.

iTools không nhận thiết bị iOS 10
Tạm thời phần mềm iTools sẽ không thể kết nối được với các thiết bị chạy iOS 10. Chắc sẽ sớm có bản cập nhật hỗ trợ iOS 10 trong thời gian sắp tới. Mình không dùng iTools nhưng thấy có nhiều anh em dùng, vì thế mình nghĩ cũng nên lưu ý để anh em biết.

Đã có cách khắc phục, cảm ơn bạn @minhjim. Mời đọc bài này: Hướng dẫn kết nối iOS 10 với iTools

Lỗi iMessage: ấn giữ nút send không ra hiệu ứng
Lỗi này là do đang bật cắt giảm hiệu ứng chuyển động. Chỉ cần vào bật lại là được. Vào Setting - General - Accessibility - Reduce Motion - OFF nó đi là xong. Cảm ơn bạn @NoBoDy-LoVe đã chia sẻ.

Quảng cáo

Restore Firmware bị lỗi 14: Update iTunes lên bản mới nhất.

Tiếp tục cập nhật...
652 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp màn hình rất khó chịu, mở khóa cũng vậy
vân tay rất khó thiết lập toàn báo lỗi ko nhận ra vân tay này
@leemincool 5s ko đc đâu bác thời 6s mới có
_Smile_
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thedaigiapro Mấy lỗi này cũng khó chịu nhỉ. Ngoài ra còn lỗi gì nữa ko bạn. Mình iphone 6s mà chưa dám lên.
@_Smile_ Itools ko tương thích nên tạm thời mất hết nhạc đã copy vào chưa có cách khắc phục đợi mấy thằng tàu thôi
@thedaigiapro Home + power vẫn như cũ mà
thienla
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nghe sợ quá nên không dám Update
Đang hóng clip so sánh pin và giật láng giữa ios 9 vs ios 10 nên chưa lên.
@Cường hòa fhs bên nước ngoài họ review rồi mà bạn
abba8386
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cường hòa fhs Mình 5s chạy pà pà ko thấy biểu hiện ji của lỗi dù nghịch kug tươg đối nhiều.
😆) cục gạch năm nào cũng thấy 😁
@Naruto_Xboy hàng apple làm gì có lỗi mà lo :D:D:D:D
Mình bị lỗi tin nhắn chỉ hiện số không hiện tên, nhưng lay hoay vào phần danh bạ bỏ phần ưu tiên biệt danh thì lại bình thường
6p mượt. Nhưng cảm giác hơi nóng. Pin đang test
barney88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Updated, safe and sound !!!!
canhbang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình mới bị treo recovery, các bạn update iTunes lên ver mới nhất, sau đó cắm ip vào Shift + Update nhé, sẽ vẫn còn dữ liệu.
hungbui90
ĐẠI BÀNG
8 năm
IP6 lên IOS10 chạy mượt nhưng imess ko kích hoạt đc bộ icon 😔:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(
tien_xu
ĐẠI BÀNG
8 năm
update xong, vẫn đang dùng ngon, chưa lỗi, cảm giác nhanh hơn 9.3.5 nhiều, ứng dụng phản hồi nhanh hơn

Nhưng vẫn chưa viết hoa chữ đầu đc, phần quick button hơi khó dùng hơn bản ios 9 nhưng dùng lâu chắc sẽ quen.
alex.hn
CAO CẤP
8 năm
Có con 5C-lock nói không với các thể loại jailbreak lên ầm ầm hết các thể loại 9 giờ đến 10 thấy rất ngon. Mất chút thời gian với việc làm quen lại lúc mở máy với phím Home thôi.
Có thể do mình không dùng quá nhiều apps nặng và không chơi game nào cả nên máy nhẹ hơn.
Bác nào bị phốt thì chắc là do....ăn ở thôi,kekeke
dieucancel
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alex.hn bác cho minh hỏi cái dụ máy minh 5clock bị tình trạng người khác gọi vao máy minh chỉ dc 15giây thôi tư nhien dc 15giay là máy tắt báo là thuê bao số này ko đúng bác cho e cái chỉ dẫn vơi dang sai 9.3 mạng docomo nhật
@dieucancel Sim ghép chập chờn, đổi sim ghép khác
alex.hn
CAO CẤP
8 năm
@Tuan_Milano Mình ko biết bạn hỏi đến lỗi gì? Lỗi của iOS10 trên máy lock hay Lỗi của máy lock - hiểu chính xác là điểm hạn chế của máy lock?
1- Đến thời điểm này mình ko gặp lỗi gì trên máy liên quan đến hệ điều hành,từ ver 9.x đến 10.
2- Máy lock bị hạn chế vấn đề active imes với lại gọi các đầu số tổng đài kiểu *101# - có các mẹo khắc phục nhưng mình "say no" với các thể loại mẹo ấy và thấy sống tốt với nhu cầu của mình. Sóng sánh ngon,apps chạy mượt.
Trả lời câu 2 có vẻ hơi xa so với chủ đề của thread là về iOS10.
Kết luận là iOS10 chạy ổn trên iphone5C,việc phức tạp phải ấn thêm 1 lần phím HOME khi mở máy thì bạn phải chấp nhận thôi. - đấy là với thiết bị của mình,của các bạn khác thì ko biết thế nào,kekeke
alex.hn
CAO CẤP
8 năm
@dieucancel Mình ko gặp vụ này nên không biết để trả lời bạn được - Nhưng câu hỏi này chắc bạn phải vào thread riêng của AE dùng máy lock mới có câu trả lời thỏa đáng. Cá nhân mình nghĩ,nếu là máy lock chuẩn thì dùng SIM ghép là ổn còn các lỗi này chắc là do máy đã bị dựng lại nên kém chuẩn ( hơi chém bừa tí, 🆒)
sontung25
TÍCH CỰC
8 năm
Nóng máy và hao pin vcc 5s gsm chia sẻ 😆
truongpv
ĐẠI BÀNG
8 năm
6 lên dùng mượt hơn, pin thì chưa biết, máy thì ấm ấm thôi chứ ko đến nỗi nóng quá
@truongpv Máy thì công nhận là nóng thật ở 6s pluss
vừa lên xong thiết lập vân tay khó quá mãi chưa được ko hiểu sao nữa, cài game cũ vào chơi bị văng ra luôn haizz có khi cài lại game xem thuer ntn
@thedaigiapro Restore lại cái đi bạn.
tonytwodolla
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thedaigiapro Mình củng giống bạn nhưng cài vân tay lại sẻ khổi
kibita
ĐẠI BÀNG
8 năm
em dùng
5s cunzg thế bác ạ. ấn nút gửi mãi ko hiện ra gì
thoky0802
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kibita em dùng bt hjhj
@kibita có mà bạn , mình 5s hiện ầm ầm đây
@hoangnam0604 À e hiện rồi bác ạ ! Phải gửi tn mới chứ tn vẫn trong cuộc hội thoại ý thì ko đc :3
Os 10 ổn dùng ngon,imessage bao màu mè ,mình chạy từ hồi beta tới giờ chưa thấy lỗi
Mình đã lên IOS 10 trên IPHONE 5, không muốn dùng nút home mở khóa màn hình, muốn dùng tính năng Slide to Unlock như bản cũ, nhờ Ae chỉ giúp.Thanks
minhquan0604
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pvt2626 Bạn tham khảo cách làm sau. Thấy hiệu quả, trong giai đoạn chờ Apple cập nhật cho tính năng này xuất hiện trở lại:
https://www.igeeksblog.com/slide-to-unlock-in-ios-10/
@pvt2626 dùng nút home mở khó nó thế nào bác? trên ip5 ý, nhấn nút home 1 lần nó sáng lên, sau đó nhấn tiếp lần nữa là ra phần nhập mật khẩu à bác? em chỉ thấy trên máy có touch ID, chưa thấy trên máy ko có touch ID thì nó thế nào@@
dovic
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pvt2626 Bạn kéo qua bấm vào Widget Thời Tiết nó sẽ hiện ra bảng passcode 😁
@pvt2626 Búa tạ =))
6s plus sạc rất lâu từ 8h40 tới 11h pin chỉ sạc đc có 39% ( từ 50% lên 89%) -_-
@SamLiu Restore lại cái coi hết không rồi cho mình xin phản hồi nha bạn.
logtukz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@SamLiu Đang phân vân có lên hay ko, bạn rồi cho mình xin ý kiến máy có bị lag chạy ứng dụng bị lỗi ko? vấn đề về pin với sóng như nào?
@logtukz lag thì ko thấy có cảm giác nó còn nhanh hơn 😆 , pin thì vụ sạc lâu vẫn chưa test lại đc , tình hình với pin thì hiện tại là như thế này hnay mình sạc đầy pin lúc 12h24 - 100% xài từ h đó tới lúc về tới nhà là 7h10 pin còn lại tầm 89% với các tác vụ - imess test chơi game trên đấy, lướt chat fb lúc rãnh và nghịch 1 số cái nhỏ nhỏ (cảm nhận riêng là pin trâu hơn đc bt 1 tí )
logtukz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@SamLiu Mình cug đã lên ios 10, pin thì cũng tạm, tải ứng dụng về máy lướt fb imess chơi game từ 11h đến 4h cug còn lại 35% pin
6+ lên ios10 em trả lời cái thông báo đẩy messenger thì không nhập cách dòng được
Bất tiện lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019