Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iOS 12.4 bị jailbreak vì Apple lỡ bỏ quên một bản vá bảo mật đã có trước đó

P.W
19/8/2019 23:45Phản hồi: 177
iOS 12.4 bị jailbreak vì Apple lỡ bỏ quên một bản vá bảo mật đã có trước đó
Một lỗ hổng bảo mật vốn đã được Apple vá trong phiên bản iOS trước, không hiểu vì lý do gì lại bị bỏ quên trên phiên bản 12.4. Kết quả? Hệ điều hành “phiên bản mới nhất” của Apple bị jailbreak chỉ sau chưa đầy 1 tháng (12.4 ra mắt bản chính thức ngày 23/7 vừa rồi). Hôm thứ 2 vừa rồi, một chuyên gia bảo mật phát triển những bản jailbreak iOS có nickname Pwn20wnd đã tung bản jailbreak của iOS 12.4 như anh em đã biết. Dĩ nhiên một khi đã bị jailbreak, những chiếc iPhone được cài đặt HĐH đã được “chọc ngoáy” cũng sẽ có thể dễ bị tấn công hơn vì đã biết được lỗ hổng để lợi dụng.

Thông thường khi phát hiện ra một lỗ hổng bảo mật, Apple sẽ vá ngay trong bản cập nhật kế tiếp, thậm chí tung ra bản cập nhật chỉ một đến hai ngày sau khi biết lỗ hổng đó. Nhưng vì lý do rất đơn giản là… quên, nên iOS 12.4 mới bị jailbreak một cách dễ dàng như vậy. Apple đã từ chối bình luận về vấn đề này khi được Vice và Cnet liên lạc.

Theo Vice
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

agneskrivers
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc apple cố tình quên đây mà 😆)
T - Bag
TÍCH CỰC
5 năm
@qtgalaxy https://repo.kenhtao.net/ nguồn này có tiếng Việt cho dễ dùng nè bác
qtgalaxy
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhthanh1086 Bro vui lòng mách giùm tweak nào thay thế stealth cam (quay, chụp khi tắt màn hình) chạy trên 5SE 12.4 mình cần tweak như này để tác nghiệp, tks
qtgalaxy
TÍCH CỰC
5 năm
@rdhoangcuong Bro vui lòng mách giùm tweak nào thay thế stealth cam (quay, chụp khi tắt màn hình) chạy trên 5SE 12.4 mình cần tweak như này để tác nghiệp, tks
T - Bag
TÍCH CỰC
5 năm
@qtgalaxy Ko biết bác ơi, vào mấy group face hỏi thì nhiều người biết hơn. Tác nghiệp coi chừng ae bên trời đất mất đi user tích cực. Cái này bên android thì nhiều mà ios ko biết
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
5 năm
Chỉ là Apple đang marketing cho hệ điều hành di động bảo mật nhất thế giới thôi mà. Làm gì mà báo chí căng thế =))
@shakira123 ủa google đâu em? bữa tinhte mới đăng 1 đống lỗ hổng bảo mật từ ứng dụng danh bạ nhiều năm rồi mà? kém trí mau quên vậy. rôi còn imessage rùi face time đó. quên nhanh vậy sao? giờ fix lỗi này xì lỗi kia đó. fix 12.3 xì ra 12.4
teoteo_tt
TÍCH CỰC
5 năm
@ragefighter ủa được bao nhiêu tuổi đầu mà đi đâu cũng xưng anh với tất cả mọi người vậy ba ? 😃
@teoteo_tt sao con?
xloopdoggy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ragefighter bạn ngu quá, App trên iOS là chạy kiểu sandbox, nó k thể tương tác với ứng dụng khác hoặc tương tác với hệ thống bảo mật trừ khi đã bị JB, nên dù nó có cho cài app lậu thì cũng chả sao, nó chỉ lỗ tiền bán app thôi.
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Dù sao thì iOS vẫn là hệ điều hành bảo mật nhất TG
@toolkit nhà to, cửa chắc, nhưng ra ngoài quên đóng cửa. nhân viên gây ra trình trạng này cần phạt thật nặng cho chừa.
@Vo Huu Phuc Làm gì có phạt b. Họ đơn giản là sa thải thôi.
haohan776
TÍCH CỰC
5 năm
@toolkit Bảo mật nhất phải là Blackberry chứ
kida7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haohan776 blackberry chỉ là dĩ vãng, giờ nó xài lõi android rồi thì còn j bảo mật...
@kida7 còn chứ em. khóa bootloader và chia user data bảo mật lớp riêng. không thấy quan đội mỹ cung cho android vào danh sách sử dụng ah? quê mùa vậy em?
JB ngày càng khó nhỉ. Giờ chắc nó hầu như chỉ còn mang ý nghĩa là biểu tượng chiến thắng cho người nào JB được.

Mấy con X về sau thì chắc xác định chả bao giờ luôn.
75109
TÍCH CỰC
5 năm
@editzrapper Dành cho mấy ông hay vọc vạch chứ JB rồi cũng ko dám chuyển tiền hay dùng e-banking 😁
Không đáng để đánh đổi :v
@dualshoсk đâu bác khó gì không gì khó với a tàu cả . đến máy lock các a đấy còn vượt đc vốn chi là JB mà a
@editzrapper Giờ vẫn còn cài mấy cái ba lăng nhăng đó hả bạn ? Tôi nói là đa số, chứ làm sao 100% được, kiểu gì thì cũng còn sót lại 1 số thanh niên như bạn thích JB để cài mấy cái đó vào mà ^^
mystogann0
TÍCH CỰC
5 năm
@75109 Người khác dùng android còn chuyển tiền ầm ầm. Quan trọng là do người dùng.
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Làm việc trong những công ty lớn đa quốc gia mà quên thì ốm đòn
caosuthung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm thế để mọi người lên ios 13
Cố tình thôi 😆)
Julyman
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ha ha, "lỡ bỏ quên", 1 cái lý do thật mỹ miều 😁
lehongxuan
TÍCH CỰC
5 năm
@Julyman apple chưa bình luận gì về vấn đề này nha, khả năng là có anh nào đó quên thật :D
@Julyman Quên xạooooo.... :D
Re0
CAO CẤP
5 năm
có lẽ Táo bỏ ngỏ để anh em còn có cái mà độ chế chứ , 😁
truonghuydn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quên vậy trong ios 13 thì càng vui nữa
@schtroumf mình thì thích cái chuyển Theo giờ 😁 cảm thấy Apple hay khoản này vê lờ. Và trên PC mình cũng mua cái App trên Steam 😃 nó cũng chuỷen hình nền theo giờ mặt trời lặn hihih.
@thaido_design Hehe...mình nghỉ xài laptop từ 4 năm nay rồi...
@schtroumf mình thì làm thiết kế thi công quảng cáo bảng hiệu, nên macbook để ra ngoài ladm cho nhẹ, còn về toàn dùng PC cấu hình mạnh để chiến game steam nữa 😃 FiFa, LOL ... 😃 rất vui được biết bạn 😃
@thaido_design Ya. Cheers.
Nhớ cái thời ios 4,5,6,7,8 thấy JB là sướng lắm. Giờ cảm thấy sao nó nhạt nhẽo thế nhỉ. Và lại jb giờ khởi động lại là mất nên cũng chán
Thế hồi này bác Saurik cydia nghỉ roi phải không các bác nhỉ
@xuhariver nghỉ rồi
Vẫn nhớ cảm giác JB quá. Tiếc là dùng XR không JB được 😔
LordEmperor
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lucas_mufc Nếu ios 12.2 trở xuống thì dùng chimera jb dc nha
@LordEmperor Mình tưởng hết hy vọng rồi nên lên 12.4 rồi 😔
Itachi2211
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc vô tình một cách cố ý quá
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có vẻ apple ngày càng thắt chặt bảo mật nhỉ, ios mà jailbreak nữa là hoàn hảo. Nếu 1 ngày nào đó ko còn jailbreak chắc mình chuyển qua android luôn
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Có nhiều cái thú khi jailbreak (root) lắm b ơi
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@Thuc4891 Hi. Tớ cũng dc gọi là thánh vọc jb hồi ios 6,7,8 nhé. Hi. Bây giờ vẫn vọc mà. Đang còn 2 con ip5 và 01 con 5s và 01 con ip4 chỉ để nghịch. Còn 2 con dùng thì ko jb.
Thuc4891
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanluan24 Mình chỉ trừ con ipad là ko jb thôi. Còn lại dùng con nào là jb hết con đó. 😆
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
@Thuc4891 Uh. Tớ tài khoản trực tuyến dùng nhiều ko jb máy
ios13 éo quên nữa nhỉ
vivi83
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhsontainhan Khi nào gần ra 14 thì sẽ quên
protk2
TÍCH CỰC
5 năm
Lâu lâu cho ae vui thôi! 😁
@protk2 Chắc thả tí cho vui
kakiko
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mng cho em hỏi với. Em mới up IpX lên 12.4 mà máy toàn tự out wifi, và lúc nào em cũng phải kết nối thủ công lại wifi ở nhà. Trong khi hồi bản cũ thì ko bị, và máy android ở nhà em cũng ko bị như vậy ạ.
75109
TÍCH CỰC
5 năm
@kakiko vào cài đặt cái wifi đó trên iphone xem có đang tắt chế độ auto connect ko bạn
@tanthanh2009 công nhận X lên 12.4 JB xong wifi chạy chậm rì mà hay bị rớt, ko biết có ai cũng bị như iem ko
@kakiko Bật chế độ low battery mode thì nó có tự ngắt wifi khi không sử dụng không nhỉ
@kakiko Mình thấy bình thường không bị

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019