iOS 12: Chiếc iPad tiếp theo sẽ có tai thỏ và cảm biến Face ID

ND Minh Đức
5/6/2018 11:31Phản hồi: 119
iOS 12: Chiếc iPad tiếp theo sẽ có tai thỏ và cảm biến Face ID
Trong bản iOS 12 developer beta vừa phát hành, người ta vừa phát hiện bằng chứng cho thấy rằng mẫu iPad ra mắt trong tương lai, có thể là iPad 3 chẳng hạn, sẽ có tai thỏ và cảm biến Face ID. Cụ thể, một anh lập trình viên tên là Guilherme Rambo vừa thấy mục cài đặt Face ID nằm ẩn trong chiếc iPad của anh. Đây rõ ràng là một bằng chứng cực kỳ mạnh mẽ cho chúng ta dễ hình dung hơn về diện mạo của chiếc iPad sắp sửa ra mắt.

Đồng thời, ở phiê bản iOS 12, Apple đã bổ sung thêm tính năng chia sẻ iPad cho nhiều người cùng xài, mỗi người sẽ có một Face ID riêng để mở khoá máy và chạy vào tài khoản của họ. Rõ ràng đây là mọt tính năng khá cần thiết khi mà iPad là thứ thường được dùng chung nhất, đặc biệt là các thành viên trong gia đình.

Lại nói về ảnh hưởng của việc trang bị Face ID cho iPad tới thiết kế của máy. Một khi đã có Face ID thì cảm biến vân tay trở nên không cần thiết nữa, cho phép Apple cắt bỏ các khoảng không gian không cần thiết ở mặt trước của máy và kết quả cuối cùng, chúng ta hoàn toàn có quyền hy vọng về một chiếc iPad màn hình viền mỏng mọi cạnh giống như iPhone X, đồng thời các cử chỉ điều khiển dạng vuốt cũng rất có thể là tương tự như vậy do không còn nút home nữa.

iPad mới với tai thỏ và cảm biến face ID được cho là sẽ ra mắt đâu đó vào tháng 9 năm nay, cùng với chiếc iPhone mới, có thể là X2 hoặc Xl chẳng hạn.

Menu cài đặt Face ID trên iPad chạy iOS 12 Developer Beta
https://twitter.com/twitter/statuses/1003859761010499584

Nguồn Theverge, 9to5mac
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mralexco
TÍCH CỰC
6 năm
quá ngon. nếu thế sẽ thay con Air 2 của mình bây giờ. Tay mình có nhiều mồ hôi nên k thể dùng được Touch ID
@mralexco hóng touch id thế hệ 3 dùng đk cả khi tay ướt nhưng có vẻ ko có rồi 😆
mralexco
TÍCH CỰC
6 năm
@minh3ko Vâng khi nào em đổi em sẽ báo bác. Chứ bh em bán lấy gì dùng ạ 😆
mralexco
TÍCH CỰC
6 năm
@ducquang009 Em chưa bán bh ạ 😃
mralexco
TÍCH CỰC
6 năm
@huykhanh95hup 😃)) khó lắm bác ạ. Em thấy FaceID dùng vẫn là tiện nhất.
liminzun
TÍCH CỰC
6 năm
Ngon
Giá cũng sẽ trên trời thôi hix Chắc vẫn phải dùng ipad pro 10.5 thêm 1 năm nữa mới dám nâng cấp
@Bon Rực Rỡ Xời! Tưởng sao....
ipad bình thường cũng vuốt không mà, nút home chỉ dùng khi mở khoá id thôi, còn khi sử dụng toàn vuốt, mà nếu ipad full viền chắc đẹp lắm
@nguyễn mạnh ngọc bảo Full viền thì chỉ có nước cằm vô màn hình
@nguyễn mạnh ngọc bảo Đang sài x có tai thỏ tạm chấp nhận, ipad mà tai thỏ nữa đúng là xấu vãi nồi, ipad màng hình to đùng cần méo gì tai thỏ, viền mỏng quá chắc khỏi cầm chơi game
u11dead
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyễn mạnh ngọc bảo ipad phải nồi đồng cối đá vì nó nặng, nếu mà viền mỏng rơi cái là vỡ. Màn nó to sẵn rồi nên khỏi cần viền mỏng hay tai thỏ làm gì cho mệt ra.
bkpro185
TÍCH CỰC
6 năm
Đang chán với ios 11.4 tự nhiên Apple cho cái ios 12 sướng hẳn
@bkpro185 Lôi con máy ra lên 12 để xài thử mà không kết nối với Store được không có cái ứng dụng để xài nên phải về lại. Không biết hôm nay đã fix được chưa
bkpro185
TÍCH CỰC
6 năm
@huu thuan Đc rồi nhé. Ipad là ngon nhất, vuốt như IPX rất tiện. Cảm giác cũng mượt mà hơn.
capstanup
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huu thuan Chuyến sang khu vực usa là vào dc AppStore nha bạn
Tai xâm lấn qua ipad rồi
chỗ nào cũng tai thỏ thế này
Quá ngon 😁
skamylove
ĐẠI BÀNG
6 năm
Iphone mới cần tai thỏ để thêm diện tích mặt trước.. trên ipad mà viền mỏng kiểu iphone x thì cầm nắm kiểu gì ?? Mình thấy k cần thiết
@skamylove Cứ cầm vào màn hình có sao, bao đời nay ipad nhận diện được lòng bàn tay và cử chỉ vuốt của ngón tay thì lo gì
@Communism Nằm xem phim thì tay che màn hình à 😁 chơi game tay để trên màn hình làm điểm tựa chính à? Ipad nặng nề thé liểu cảm giác cầm nắm còn được đảm bảo?
@Đạt Phít Một Bạn định nằm & cầm ipad xem phim? được bao lâu?
Còn chơi game thường thì 4 ngón bấu vào mặt lưng, phía trước thì 2 ngón cái chạm vào để điều khiển, nên mình thấy không viền ko ảnh hưởng mấy. Được cái kích thước sẽ thu nhỏ lại.
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@Communism Nó thiết kế cho mọi người ở mọi độ tuổi dùng chứ không phải cho riêng bạn mà nói kiểu đó nhé. Châm ngôn apple: "Chúng tôi làm ra để cho mọi người dùng"
iptran68
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn đẹp quá! Nhưng e thấy tai thỏ trên ipad là k cần thiết. Chỉ cần viền mỏng đi là đẹp lắm rồi
Ừ, ô kê, được, ổn
Ipad vẫn vô đối, khó tìm dc đối thủ trong 10 năm nữa, os quá tuyệt vời
@hero1105 Tôi chỉ nói vậy thôi, chứ còn thích sài đồ gì, mua cây gì là tùy chọn của mỗi người thôi. Còn cứ thấy ng khác sài đồ này đồ kia mà chê thì chỉ có bọn trẩu thôi.
VietThuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ipad thì cần gì tai thỏ nhỉ. Diện tích viền đó thích nhồi thêm mấy cái Face ID chả dc 😔
@VietThuan Hình như họ muốn viền that mỏng bác ơi =))
VietThuan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Vấn đề ở chỗ ipad nó to quá, nên phải có diện tích cầm nắm trên màn hình. Diện tích đó mà thu hẹp quá thì khó cầm, mà đủ cầm thì ko cần tạo tai thỏ 😔
@VietThuan Hì, cũng có lí :v, thôi đành chờ vậy :v
silmoon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có face id chắc gì đã có tai thỏ
Chắc gì màn hình tràn viền, viền gọn bớt lại hơn thôi, ipad viền mỏng khó sử dụng hay chạm màn hình
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
@silmoon Bạn có để ý thấy vị trí giờ và wifi trên ipad khi lên iOs 12 đã bị dạt sang 2 bên, chừa ở giữa đỉnh máy 1 khoảng trống kì lạ ko? Mình ko nghĩ Apple rảnh rỗi đi dời vị trí tụi nó như vậy. Update ipad lên đi rồi sẽ biết.
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@tr4n Vậy là ipad cũ ko tai thỏ ko nên lên rồi
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
@tdinhamj chẳng vấn đề gì. Mình lên và xài rất ổn nhưng Duy Luân nói.
Về nịnh người dùng thì SAMSUNG số 1, về kỹ năng tạo xu hướng và chi tiết nhỏ tiết nhỏ tinh tế mà nói chung là viết code phần mềm SS phải gọi APPLE là cụ. Đua về phần mềm hiện tại không ai là đối thủ của APPLE. Có thể khẳng định vậy. Có chăng chỉ là GOOGLE đang cố gắng bước đi khập khễnh với pxel 2 và sắp ra PX 3. Nếu Google bỏ không làm smp thì coi như APPLE độc tôn.SS rõ ràng họ có tiền nhưng không có tài
@CdqHung1901 công nhận bác ạ, cái độ tỉ mỉ chưa thấy ông nào bằng apple :v
@NguyenTuanKiet.ntk Cầm con iPhone với con S hay Note lên, bấm vài phím volume hay home là thấy rõ thằng nào làm tỉ mỉ hơn. Chưa bao giờ thấy con iPhone nào bị kẹt hay lún phím bấm không được, chứ Samsung thì bao la!
@CdqHung1901 Ghê, phần mềm mới ghê, chỉ cho tao cái phần mềm nào của Apple ghê thế nào? Tao thấy cái iOS là thứ cặn bã đc sản sinh ra đó mày, nó ngu khủng khiếp nếu so với Android
Xài 10.5 viền đã mỏng, khó cầm rồi còn đòi viền mỏng hơn xác định chỉ để trên bàn xài.
Có Face ID đâu có nghĩa là ipad phải làm tai thỏ hả Mod? Vì khi dùng iPad cầm nắm các mép nhiều nên các mép trên 4 cạnh có hơi dày thì (nhưng vẫn mỏng hơn hiện nay) càng tốt và thiết kế sẽ hài hòa hơn
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
@trung76 Ipad mà viền mỏng như X thì giải quyết chỗ cầm tay cũng nhức đầu
hero1105
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thực ra Ipad màn hình nó cũng lớn rồi, ko cần thiết tai thỏ, còn nếu có THÌ nên tích hợp vào dòng mini 7.9 inch thì hợp hơn là dòng to 😁:D, ý kiến cá nhân
hero1105
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zer0 Dòng mini vác đâu cũng đc, nằm cầm cũng tiện, giá Apple nâng cấp dòng mini này lên nhỉ:rolleyes::rolleyes: mảng mini thì bây giờ Apple chỉ kinh doanh mỗi mini 4
hero1105
ĐẠI BÀNG
6 năm
@traisaigon Chuẩn bạn, trong các đời ipad thì dòng mini được ưa thích nhất 😁:D
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@zer0_7 Có thể là ipad mới có kích thước của mini, màn hình của ipad thường và cái tai thỏ 😁
@zer0_7 Mình nghĩ con mini nó áp đảo mấy con ae nhà nó quá thậm chí mình từng thấy rất nhiều người từng xài iphone 6plus bỏ qua 6s + ipad mini4 vì nó thật sự tiện dụng hơn . Nó qua xuất xắc nên bị tiêu diệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019