Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iOS 13 sẽ giúp iPhone khỏi bị chai pin bằng cách không sạc đầy (chỉ lên 80%)

Didu
7/6/2019 7:13Phản hồi: 221
iOS 13 sẽ giúp iPhone khỏi bị chai pin bằng cách không sạc đầy (chỉ lên 80%)
Trên iOS 13, Apple bổ sung một tính năng họ gọi là sạc pin được tối ưu hoá (Optimized Battery Charging) trong phần cài đặt pin. Về cơ bản, nó sẽ giúp kéo dài tuổi thọ pin iPhone của bạn bằng cách không sạc đầy cho pin thường xuyên. Các thuật toán sẽ học hỏi quá trình dùng để nhận biết thời gian sử dụng máy để sạc đầy.

Như mô tả của Apple, hệ thống sẽ sạc pin tới 80% và đợi tới khi nào người dùng cần sử dụng thiết bị thì sẽ sạc đầy. Bản chất của pin Li-ion sẽ dễ bị lão hoá khi pin quá nóng và luôn giữ trạng thái sạc đầy trong thời gian dài. Apple nói là tính năng này sẽ giảm thời gian mà iPhone dùng để sạc đầy pin.

Qua quá trình dùng máy, iPhone sẽ học hỏi thói quen sử dụng máy của bạn để tối ưu hoá. Ví dụ bạn thường sạc qua đêm, trước đây khi cắm sạc hoặc đặt lên đế sạc không dây, iPhone sẽ sạc cho tới khi đầy. Còn ở iOS 13 khi tính năng tối ưu hoá được bật, máy sẽ chỉ sạc lên đến 80% và đợi khi nào người dùng cần dùng máy thì sẽ sạc đầy 100%.

Vấn đề với pin Li-ion nằm ở cái gọi là chu kỳ sạc (charge cycle). Chu kỳ sạc càng nhiều thì pin càng dễ lão hoá và chai, mất dung lượng. Không chỉ việc sạc từ 0 lên 100% mới tính là một chu kỳ mà bạn sạc từ 80 lên 100% trong 5 lần thì cũng được tính thành 1 chu kỳ. Một chu kỳ được tính là một lần xả pin hoàn toàn (100%).

Thêm nữa, nếu thường xuyên sạc máy cũng không tốt, bạn cứ cắm sạc để máy luôn ở ngưỡng quanh 100% thì có thể bị quá nhiệt và giảm tuổi thọ pin. Do đó để ngăn tình trạng này, hệ thống sẽ ngừng sạc một quãng thời gian và sau đó tiếp tục sạc.

Nên nhớ nếu bạn để máy sạc và không dùng thì pin vẫn bị hao hụt nhé chứ không giữ mãi ở 100%. Ví dụ nếu bạn để qua đêm và máy sạc đầy 100%, sau đó pin sẽ bị hao đi còn 98 hoặc 95%, sau đó máy sẽ lại tiếp tục sạc 100%, quá trình đó cứ diễn ra cả đêm. Như vậy là bạn đã mất đi chu kỳ sạc qua từng đêm rồi, ví dụ sạc từ 95% lên 100% là 5% của 1 chu kỳ, 20 lần là 1 chu kỳ.

Giải pháp mà các chuyên gia và nhà sản xuất pin đưa ra là quy tắc 40-80. Tức là không dùng để pin xuống dưới 40% càng ít càng tốt và không sạc quá 80%. Nhưng vấn đề là người dùng luôn muốn đầy pin 100% sau khi rút sạc, để họ có thể dùng máy càng lâu càng tốt, hoặc dùng cả ngày. Giải pháp mà Apple đưa ra trên iOS 13 là làm hài lòng cả hai vấn đề đó.

Máy sẽ sạc đủ 80% và dừng đợi, thuật toán sẽ nhận biết thói quen thức dậy và cầm máy lên dùng để ước tính quãng thời gian bắt đầu sạc lại cho đầy 100%. Điều đó có nghĩa iPhone sẽ không sạc đi sạc lại cả đêm, dẫn tới quá nhiệt, ảnh hưởng tuổi thọ pin và sáng thức dậy chúng ta vẫn có 100% pin để sử dụng.

221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hncmvncm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài 2,5 năm đổi điện thoại được rồi, dung lượng pin thì hẻo mà sạc đầy chỉ 80% thì xài được mấy giờ!
@hncmvncm Chưa đủ gạch xây biệt thự hả bạn?
Mình là ít để ý vụ Top cmt gì đó lắm, nhưng ít nhất mình thấy được 2 cmt xàm xàm của bạn chủ yếu lên level gạch đá hay sao đó 😃
Bớt xàm lại cho thế giới sạch rác tí nhé 😃
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
5 năm
@sv_cheat dựa vào thói quen đó bác. bác đọc kĩ đi
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
@D-K Cái đó Sony nó làm được mấy đời rồi hehe
Ai biết vụ iOS lên 12.3.1 bị mất Touch ID giúp em với
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
5 năm
@sskkb ậy v bác đen quá rồi kkk
Nokia 6.1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duyy Tânn TouchID nó rất nhiều cáp nhỏ. Trong quá trình sử dụng có 1 cáp bị đứt, nhưng cáp đó ko đc sử dụng để chuyển data từ TouchID vào bộ xử lý. Chỉ khi restore và active thì cáp đó mới đc dùng để verify thông tin của TouchID, và nó bị đứt ko verify đc thì TouchID die... Đó là lý do vì sao bạn đang sử dụng bình thường nhưng restore hay reset lại thì thiết bị bỗng nhiên có vấn đề.
Tuyênnnnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nokia 6.1 Bác có ở HCM ko cho mình xin 1 vài tiệm nối lại cáp iPhone đi
Nokia 6.1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tuyênnnnn Ko bác
Tính năng ngon, nhưng pin iPhone cứ xài tẹt 3 năm cũng chả hư đc, con 7+ mình đưa cho bà chị vợ dùng giờ vẫn còn 92% mà mua fullbox từ đầu giờ gần 3 năm tuổi rồi
pipponguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buihai83 đùa. cũng tùy nhu cầu thôi, mình xài con iPhone X ~10 tháng kaf còn có 85% pin =)) chơi game nhiều nó tụt lẹ lắm hahaha, còn nữ xài k game thì tụt rất chậm dù charge cycle chỉ chênh lệch ~30-40%
@pipponguyen X nhiều lô pin lỗi kém lắm nhé, mình chơi 3 con X rồi.

2 con thì chưa hết bh cũng tầm 10 tháng đều còn tầm 8x % health

1 con thì hết bh vẫn còn 99%

Đều sạc trung bình 1 ngày 1 lần. Ko sạc qua đêm.

Giờ con Xs Max dùng từ tháng 10/2018 đến nay cũng chỉ còn 93%, ngày sạc 1 lần có ngày sạc 2 lần. Nói chung là hay dính lô pin kém
@buihai83 con 6s plus vợ mình xài gần 4-5 năm , pin còn 79% , x đời sau mà tụt còn nhanh hơn nữa ,đúng là hên xui thật , con 7plus mình xài sạc qua đêm , game gủng tè le , pin để kiệt 10% 5% suốt mà vẫn dc 92%
Trời 6 tháng đổi 1 lần ... tính năng ko hấp dẫn
@Thành Viên Dấu Tên Tại ổng nói ios nên ms bị quote, chứ ad ai care làm j😃
kokuchi
TÍCH CỰC
5 năm
@Bão Sài Gòn Uống thì uống Sài Gòn mà cứ nổ
@Bão Sài Gòn Bớt gió đi bạn. Sắp vào mùa bão r coi chừng bay mất cái nhà
@Bão Sài Gòn Điên ah, 1 năm đổi 1 lần đã là quá nhiều vì iP trung bình tầm 3 đời mới có khác biệt rõ rệt, mặc dù mình năm nào cũng lên đời 😆
Nghe giống tính năng Qnovo adaptive charging trên đt Sony áp dụng đc 1 tg rồi.
Mark
TÍCH CỰC
5 năm
@Duyy Tânn Apple có tính năng renew lại các app của hãng khác làm của m đó b 😆)
sib
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuantruong1992 Định nghĩa đếch j cha nội
D-K
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 Có chậm đâu. Nó dùng thuật toán để ghi nhớ thời gian bác thường xuyên sạc và rút dây rồi tự tính toán hợp lí. Bác cắm vào thời gian khác nó lại sạc 100 như bt ấy mà. Apple mới định nghĩa lại từ 90 xuống 80% thôi ấy mà. Sáng nay có đọc bài những tính năng Android sẽ coppy của iOS mà cười.
@Duyy Tânn mấy đứa con gái tinh tế ko chọn thằng dẻo mỏ đâu bác 😁
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tính năng cho người "tiết kiệm" và "thích giữ giá" :v
Vickk
TÍCH CỰC
5 năm
@supervisor 03m Pin giờ rẻ mạc à. Có pin nhà táo lơ xơ rỳ quá mới xót. 😁
boybala
CAO CẤP
5 năm
@Vickk Thằng nào chả sợ chai không sợ chai bọn nó sinh ra phần mềm test pin làm gì ? Rồi thi nhau check
xchauchaux
ĐẠI BÀNG
5 năm
@berberin xd9 Thế thì kệ người ta mắc gì sân si , người ta ko thèm chọt bạn mà bạn cũng đi soi mói
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xchauchaux Chả hiểu bác đọc hiểu kiểu gì :v
Kỹ quá thành ra thờ nó
@demonntl như kiểu mình phục vụ nó chứ ko phải nó phục vụ mình 😃
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
@supervisor 03m Mọi việc nó tự động hết, có phải làm gì thêm đâu?!
Thấy ngu ngu
Ko sạc đầy mà chỉ 80% vậy cục pin 3179 trên xs max chỉ lên đc 2500??
Đã mất công trang bị pin to mà sạc ko đầy thì đúng là ngu ngốc
Hơn nữa nếu dùng bình thường thì 3 năm mới cần thay pin, khi đó thay điện thoại rồi. mà cục pin cũng rẻ bèo so với cái điện thoại
Cái đt của t ngày nào cũng sạc qua đêm, mỗi ngày chơi game tầm 3-4h. 1 ngày cycle count khoảng 2 lần. mà hơn 2 năm mới phải thay pin
Có vẻ apple muốn fan nâng niu cái đt như cục vàng, và chỉ thiếu đặt lên...
Hải Laz
TÍCH CỰC
5 năm
@vietnew2128 ủa. sạc thông thường tức là sạc qua đêm chứ còn gì nữa thằng ngu. m dùng nguyên ngày tối về ngủ thì sạc.
kokuchi
TÍCH CỰC
5 năm
@vietnew2128 Cmt ng lấy tiếng à. Con seeder này
@vietnew2128 Lại còn sạc chậm nữa =)) mút mùa mới xong
Cái tính năng này sony vaio áp dụng 10 năm về trước rồi, apple giới thiệu cái gì cũng là mới
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Congnghecuaanh Mới với dân thờ táo bạn ạ
@leminhchuoi Bạn đừng manh động, họ có rất nhiều tiền
@Congnghecuaanh đúng là tính năng này sony có từ rất lâu, mình cũng hay xài nhưng bây giờ tẹt ga , chả giữ pin đc bao nhiêu mà còn bất tiện 😃
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Congnghecuaanh Chả liên quan bạn ạ...có tiền và tôn thờ khác nhau nhé..
@KingofWind1412 Pin nó có tuổi thọ, bạn dùng lâu sớm muộn gì cũng phải thay, nhưng tính năg đó dùng vừa cắm điện lâu trai pin thôi bạn
Mà có tiền mua iphone 2 mấy triệu sao tiếc mấy trăm ngàn thay pin nhỉ
@anhtt1987 Chính xác, vì nó phục vụ mình không phải mình phục vụ nó
@cryshop Hiểu sai ý của tôi rồi nhé bạn trẻ
@cavaldryg Sorry các bạn, tại dùng mấy máy cỏ quen thay pin có mấy trăm k lên k biết giá pin iphone
@xchauchaux So sánh buồn cười nhỉ, tự ngẫm đi nhé bạn trẻ
gunslinger
ĐẠI BÀNG
5 năm
vậy dùng đến 1% rồi sạc lên 100% là k tốt hả?
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
@gunslinger Không hề tốt
Có thể cần thiết.
Năm nào ra chẳng bảo động cơ cải tiến tốt hơn, quay lại từ thời cách đây 10 năm trước quảng cáo cũng thế, mà kết quả thế nào thì tự hiểu
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Năm nào cũng có người nói y vậy. 10 năm nay vẫn thế. Không khá hơn được
bài viết có 2 cái rất ngu

1. "bạn cứ cắm sạc để máy luôn ở ngưỡng quanh 100% thì có thể bị quá nhiệt và giảm tuổi thọ pin"
chắc ông mod chưa sạc 100% bao giờ

vì máy nóng nhất trong giai đoạn sạc từ 0 đến khoảng 60%. sau đó máy sẽ giảm dòng vào và sạc chậm hơn và mát hơn. đến 90-100% cắm sạc thì máy rất mát gần như ko sạc

2. " Ví dụ nếu bạn để qua đêm và máy sạc đầy 100%, sau đó pin sẽ bị hao đi còn 98 hoặc 95%, sau đó máy sẽ lại tiếp tục sạc 100%, quá trình đó cứ diễn ra cả đêm. Như vậy là bạn đã mất đi chu kỳ sạc qua từng đêm rồi, ví dụ sạc từ 95% lên 100% là 5% của 1 chu kỳ, 20 lần là 1 chu kỳ."
Chu kì sạc là tính theo chu kì xả từ 100-0%. khi cắm sạc 100% cứ cho là 99% nó lại sạc đầy lên, một đêm mất khoảng 5% thì sạc 5 lần 1% => mất 5% chu kì sạc. Trong khi nếu để tụt xuống 95% mới sạc đầy 1 lần 100% thì vẫn là mất 5% chu kì sạc nhé. Nó chỉ khác nhau cách sạc, còn chu kì sạc vẫn là 1
muốn ko mất 5% này thì chỉ có cách tắt máy qua đêm nhé, cái này nhiều máy android đã có sẵn
se7max
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietnew2128 Cái số 1 bác nói là do mạch sạc sẽ giảm dòng sạc khi pin ở mức gần đầy nên bác thấy nó không nóng. Nhưng bản chất của cục pin là nó dễ bị hao mòn khi nó ở ngưỡng bị nhồi đầy, nên nếu giữ ở ngưỡng 80% sẽ tốt cho quả pin hơn bác ạ.
Còn cái số 2 thì đúng là không hiểu muốn nói gì. Nếu giữ cả đêm ở ngưỡng 80% thì nó vẫn xuống 75% hoặc 78% và vẫn mất 5% chu kì như thường. Hoặc không cắm qua đêm thì máy vẫn mất ngần ấy %, và vẫn phải sạc lại ở một lúc nào đấy.
@se7max cái số 1 tại mình thấy ông mod ghi là "cắm sạc ở ngưỡng 100% có thể gây quá nhiệt" nên mình nói thôi. vì máy sạc ở giai đoạn gần 100% rất mát
còn việc giữ 80% tốt hơn 100% thì lại là vấn đề khác r
TuanHanu
TÍCH CỰC
5 năm
@vietnew2128 Bạn này nói chuẩn, 2 cái lí do hoàn toàn vô lý vì nó vẫn vậy thôi. Điều duy nhất để ngta hạn chế để 100% là vì nó k phải mức tối ưu cho pin mà thôi còn chu kì thì sạc kiểu quái gì nó cũng như vậy thôi.
@vietnew2128 Đọc đoạn này của Mod mình cũng thấy hắn viết rõ tào lao.
Mấy tính năng này cũng ko có gì để nói
Giống Sony nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019