iOS 8 là sự bổ sung cho những trải nghiệm tương tác mà iOS 7 còn thiếu

Duy Luân
4/6/2014 23:46Phản hồi: 169
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"cách người dùng sử dụng nó."

Chuẩn.

Chính vì điều này mà iOs ngày càng hoàn thiện. Theo ý kiến cá nhân, iOs hiện nay là toàn diện xuất sắc nhất.

Cũng vì lý do là sự trải nghiệm sử dụng mà Blackberry gần như là một thứ gây nghiện, một thứ tôn giáo mà ai dùng rồi khó có thể rời xa được.

Còn android thì luôn phải đi kèm với các loại phần cứng mới nhất, hiện đại nhất, nhưng chỉ vài ba hôm sau là thành cái loại gái đứng đường hết thời chả ai quan tâm.
tuankts2
TÍCH CỰC
10 năm
@navy.seal Nói thẳng quá cũng ko nên bạn à 😁
@navy.seal bác có nhầm không? m110s cũ mèm của em, cấu hình cùi, chạy 2.3.6 bây giờ vẫn đang là bồ ruột. chính bác vừa trích dẫn câu "cách người dùng sử dụng nó" mà lại quên? để có trải nghiệm tốt phụ thuộc vào quan trọng là người ta sử dụng nó ntn. bản thân android là nền tảng rất tiềm năng để khai thác. nếu bác không biết cách khai thác android để tạo trải nghiệm cho mình thì hãy trách bản thân ấy, chứ đừng đổ lỗi cho hệ điều hành.
cop nhặt mỗi chỗ 1 ít ý mà: video minh họa trên App strore =>>cop từ Google Play
tin nhắn audio và video =>> cop từ các ứng dụng OTT
Tìm kiếm mọi noi trong Spotlight =>> copy từ Search trên win 8, windows phone 8
trả lời tin nhắn, fb ngay trong ứng dụng =>> copy android
vuốt mail để chọn =>> copy của gmail
Hỗ trợ widget trong khu vực Notification Center =>> máy android nào chả có
Gọi điện, nhận tin nhắn từ máy Mac thông qua iPhone =>> nokia có từ thời napoleong

dù sao cũng chúc mừng ifan, sắp được chạy đa nhiệm đúng nghĩa, được dùng bàn phím ngoài =)) 😆
@conankcbn7 Androi đầu tiên dc huỷ bỏ khi iphone ra mắt để copy gần như y chang iso , copy gần như cái hệ điều hành luôn giờ apple copy lại ít thôi mà
Quan trọng là cách mà người dùng có thể trải nghiệm.

Có những tính năng vốn có từ lâu nhưng đến khi apple làm lại thì nó lại trở nên tươi mới và hấp dẫn hơn rất nhiều.

Văn minh, sáng tạo đa số là ở chỗ mang lại cách sử dụng tốt nhất, đơn giản nhất chứ không phải là tính năng có trước hay có sau.

Sent from my iPhone using Tapatalk
Topic 200 tính năng mới của ios7 trên tinhte đi đâu mất rồi ý nhỉ.
Giờ chỉ còn dân trí.com.vn giữ lại bài viết
http://m.dantri.com.vn/suc-manh-so/ios-7-chinh-thuc-phat-hanh-voi-hon-200-tinh-nang-moi-780634.htm

Hóng topic 210 tính năng mới của ios8

Fire from my F86 Sabre with auto targetting system
sáng tạo được thì tôt, mà học hỏi cũng ok, quan trọng là iOS nó tốt lên, ngon hơn, các bác có công nhận không nào? 😁
kì lạ thật, tốt lên mà chẳng mấy ai khen. A thì chê copy này nọ, B thì chửi A éo có tiền mua đừng nói, còn thằng C dùng iP như 1280 lại kêu rối rắm lằng nhằng
Nó tối giản thì chê nó thiếu, nó mang những cái hay lên trải nghiệm thì kêu nó rắc rối? Màng hình 3.5; 4 in thì kêu nhỏ , nó lên 4.7 thì cũng chê nó nhỏ, đi so sánh với những con 5.5 in có thể nhập liệu dễ. Xin lỗi mấy bác chứ nó là tập đoàn hàng ngàn bộ óc cùng suy nghĩ, tạo ra sp chứ không như não phẳng như ai đó chỉ thích chém. Không hiểu nổi fan android.
Không biết xài còn kêu lằng nhằng rắc rối . Đơn cử mấy thánh chê cái itunes khó sử dụng . Mình thấy nó quá là thtận tiện và đồng bộ cực mạnh .
Mỗi lần cắm iP vào laptop là tự làm mới thư viện .
Ios 8 ra chưa lâu , dùng quen rồi sẽ thấy cái hay của nó . Nó khác truyền thống đi một tý là kêu lằng nhằng phức tạp . Chán !
Mình thấy việc bổ sung tính năng của Apple nó khác các hàng khác ở chỗ là : Apple hầu như chỉ bổ sung những tính năng mà thực tế người dùng cảm thấy cần thiết và thường xuyên sử dụng. Trong khi đó các hãng khác lại hầu như bổ sung ồ ạt quá nhiều tính năng, có những tính năng mà ko thật sự cần và rất ít người sử dụng, dẫn đến việc sử dụng thiết bị nhiều lúc trở nên quá phức tạp, ko hiệu quả.

Ngoài ra thì tuy là những tính năng giống nhau, nhưng cái trải nghiệm khi sử dụng của Apple nó vẫn có sự khác biệt với các hãng khác.

Còn cái chuyện có bắt chước hay không thì mình thấy nhiều bạn phát biểu rất buồn cười. Công nghệ là ngành công nghiệp nó có xu hướng rõ ràng, vì thế sản phẩm của hãng nào đi chăng nữa thì cuối cùng cũng phải theo 1 hướng chung, ko thể kiểu cả thế giới người ta đang yêu thích nghe nhạc bằng điện thoại, máy mp3 mà anh lại đi sản xuất băng casstte để bán được.

Còn xu hướng chung này nó được các hãng đưa đến người dùng như thế nào thì còn tùy vào chiến lược kinh doanh, đối tượng khách hàng, mục tiêu vòng đời sản phẩm... của từng hãng nữa. Nên dù có những cái mà Apple có trước, Google có trước, Microsoft có trước và các hàng khác có sau, cũng ko có nghĩa đấy là hoàn toàn là sự sao chép, bắt chước, đơn giản đấy chỉ là thay đổi chiến lược kinh doanh để phù hợp với tình hình thực tế của thị trường thôi.

Nói tóm lại, mình thấy những công nghệ mà có thể thực hiện được ở hiện tại, thì các hãng có thể thêm vào sản phẩm của họ bất kì lúc nào. Nhưng như thế ko có nghĩa là họ bắt buộc và phải gấp rút thêm vào ngay lập tức, có thể họ thêm luôn, nhưng cũng có thể họ "om" đến 1 2 năm sau mới thêm, tùy vào định hướng phát triển sản phẩm và định hướng kinh doanh của họ
😃
@nguyensang12 Thế mạnh của Android đấy bác.
iApples
TÍCH CỰC
10 năm
Thiếu thốn lớn nhất của iOS là không cho cái Multitasking Gesture (trong Jailbreak) lên iPhone khiến cho cứ phải Jailbreak máy. Nhiều yếu tố nữa mà cứ phải JB thì iPhone mới đủ sức mạnh !
@iApples Từ iOS 6 mình bắt đầu thấy những người xung quanh ít quan tâm đến jailbreak máy. Có thể họ thích sự ổn đinh hơn, hoặc là họ thấy những ưu điểm của jb không còn đủ sức hấp dẫn nữa.
iApples
TÍCH CỰC
10 năm
@Victor Luu Nhiều người ấy là bao nhiêu bạn ? Mình nghĩ, con số ấy là những người lớn tuổi, doanh nhân thành đạt, không phải đam mê iPhone mà chỉ xem nó như phương tiện liên lạc hoặc trang sức, ... mới ko cần JB mà thôi. Dùng iPhone do yêu công nghệ thì ít mà do Có điều kiện sở hữu là nhiều nên theo nghĩa "nhiều người ko cần JB" như bạn nói là có thể đúng !
Cá nhân mình thì vẫn rất cần Jailbreak, tính đến nay dù đã có đến iOS8 !
Bội thực tin về Apple!
@quocvu089 Từ đây tới cuối năm còn bội thực dài dài.
NẾU CÁC BIỂU TƯỢNG CHỨC NĂNG CÒN QUÁ NHỎ ĐỂ ẤN THÌ APPLE SÁP KHẮC PHỤC NÓ BẰNG CÁCH RA IPHONE MÀN HÌNH TO HƠN 4,7 inc RỒI...
Mình đã quyết định dừng lại ở 6.1.3 vì qá thất vọng về giao diện của iOS7, và giờ iOS8 cũg k khiến mình suy ngĩ lại
@fjrst.love Mình thì khác,lên 7 xong thấy 6 quá xấu,nhất là cái bàn phím
@chavalier Lúc đầu mình chỉ nhìn hình thui. Mình chê icon, hình nền xấu wa. Ko thích tý nào, nhưng mình lại thích chức năng của nó rất là tiện, đã và sướng. Mình đã tò mò lên 7.0 luôn thấy hình nó lại càng xấu hơn. Còn 1 chút lag trong đó ko đáng kể. Xài lâu mới bik hình đẹp wa làm mình chả muốn về IOS 6. Mặc dù xài rất rất hao pin hơn IOS 6 nhưng bù lại nó tạo cho mình cảm giác thuận tiện thoải mái và đẹp đẽ. Xài smartphone thì hao pin là điều ko thể tránh khỏi dc. Người xài smartphone chứ ko phải smartphone xài người. 😃
P/S: giờ nhìn lại IOS 8 lại càng thích những chức năng đó, rất là comfortable . chờ đến tháng 9 lên típ. 😃
@nguyensang12 Mình thấy cái ông ive giỏi ở chỗ icon thiết kế rất đẹp và hài hoà,xài ios có những cái ko bằng đc android nhưng có một cái chất riêng,mới chuyển từ andoid qua thì thấy 5s đúng là tiệm cận hoàn mỹ về thiết kế rồi🆒
@chavalier Mình lại k ngĩ vậy....
nhohanoi
TÍCH CỰC
10 năm
Dài quá, chả muốn đọc

Gửi từ iPhone củ chuối
minhcuong
TÍCH CỰC
10 năm
sao mình cài cái VSCO Cam mà vào trong Photo cũng chẳng biết sao để edit hình qua VSCO (mình xài iOS 8 rồi nhé)
Ra iPhone mới đi kèm theo đó là 1 phiên bản iOS mới 😁
Mỗi bản sẽ có một cái đặc trưng của riêng mình và tất nhiên là bản sau sẽ bổ sung cho bản trước rồi
Đa nhiệm, widget, bàn phím bên thứ 3, liên lạc giữa các app... Trước đấy chưa làm được thì lấy lý do là bảo mật 😆)))
"trước đây mỗi app iOS hoạt động trong một "cái hộp cát" (sandbox) của riêng mình, không app nào liên lạc được với những app còn lại vì lý do bảo mật. Còn bây giờ, lập trình viên có thể kích hoạt một "phần mở rộng" (extension) trong ứng dụng của mình để có thể dùng với những ứng dụng khác"
Bản chất của người dùng là Đòi hỏi, Sản phẩm trung hoà mọi đối tượng người dùng là sản phẩm đơn giản và dễ tiếp cận nhất
rickstei
TÍCH CỰC
10 năm
hết còn đơn giản cho mọi người như Steve nói

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019