iOS hỗ trợ tay cầm PS4 và Xbox One, Apple Arcade sẽ giống “hổ mọc thêm cánh”

P.W
5/6/2019 10:27Phản hồi: 60
iOS hỗ trợ tay cầm PS4 và Xbox One, Apple Arcade sẽ giống “hổ mọc thêm cánh”
Tại sự kiện WWDC, CEO Apple Tim Cook tiết lộ tvOS của họ sẽ hỗ trợ tay cầm chơi game của các hãng thứ 3 như Dualshock 4 hay Xbox One S Gamepad. Ngay sau đó, các hãng game cũng bắt đầu xác nhận iOS cũng hỗ trợ tay cầm của Sony và Microsoft để chơi game. Điều này đồng nghĩa với việc, dịch vụ game độc quyền của Apple, Arcade sắp giống như “hổ mọc thêm cánh”.

Ngay sau tuyên bố của Tim Cook tại WWDC, Sony cũng xác nhận trên trang Twitter PlayStation rằng DualShock 4 sẽ dùng được trên iOS và iPadOS. Cuối cùng thì, anh em máu chơi game trên các thiết bị Apple sẽ không phải bỏ tiền triệu ra chỉ để mua một chiếc tay cầm chuẩn MFi với một công dụng duy nhất là chơi game trên iPhone và iPad nữa, mà thay vào đó có thể tận dụng ngay chiếc tay cầm máy console mình đang sở hữu.

Xét đến số lượng game và độ phức tạp của game mobile hiện giờ trên App Store, hay trong tương lai gần là Apple Arcade, việc cho phép anh em sử dụng một chiếc tay cầm anh em đã quá quen thuộc sẽ là lợi thế rất lớn, ví dụ lúc chơi PUBG Mobile hay Fortnite chẳng hạn. Tương tự như vậy là với những game mới sẽ ra mắt dành riêng cho Apple Arcade. Apple đã tuyên bố dịch vụ của họ sẽ có hơn 100 tựa game được các nhà phát triển sản xuất độc quyền. Nhiều cái tên trong số đó chắc chắn sẽ có cách điều khiển phức tạp và cần tới tay cầm chứ không thể chỉ đơn thuần áp nút ảo lên màn cảm ứng được. Việc hỗ trợ tay cầm của Apple cũng sẽ là cú hích để nhiều người dùng thiết bị Apple chọn Arcade, khi họ không còn phải nghĩ ngợi về việc bỏ thêm tiền chỉ để mua một tay cầm chơi game khác.

Trên lý thuyết, tay cầm PS4 và Xbox One kết nối với console, máy tính Windows, Mac và điện thoại Android thông qua Bluetooth. Nếu vẫn sử dụng kết nối này để chơi game trên iOS và iPadOS, thì không loại trừ khả năng cả JoyCon của Nintendo Switch cũng sẽ được hỗ trợ, nhưng chưa thấy có tuyên bố chính thức.

Theo TheNextWeb
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này cũng đã, giờ có thể chơi game mọi lúc mọi nơi rồi 😁
Yakulza
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lexuancuong95 Bác rảnh lắm hay sao mà muốn chơi game mọi lúc mọi nơi :eek:
@Yakulza Chậm hiểu thì cmt từ từ thôi bạn. Chơi game mọi lúc mọi nơi nghĩa là ở đâu và lúc nào cũng có thể chơi, không bị hạn chế chứ k phải lúc nào cũng chơi, ở đâu cũng chơi.
@Yakulza Mọi lúc, mọi nơi không có nghĩa là lúc nào cũng chơi nhé 😃 tắt máy học bài đi.
@Yakulza nói chung mình cũng tương đối rảnh bạn ạ, cả ngày ăn với chơi cuối tháng lấy tiền về thôi. hahaa
@buihai83 bác nói đúng ý em 😃)
Quá đã, đợt này có tay cầm ngoài cho iPhone thì ngon rồi
như này được cái tiện nhất cho người dùng rồi.
Màn bé tẹo chơi với tay cầm thì kệch cỡm
Chắc khiến phải mua màn 6k$ về chơi cho đúng tuổi Apple...
@demonntl Màn Ipad chơi cũng ngon cứ gì Iphone đâu bà
kokuchi
TÍCH CỰC
5 năm
@demonntl Xl riết quen tật 😆
@kokuchi Chẳng buồn dẫn chứng với thể lọai này...:-dig
@demonntl chắc bác chưa bao h chơi handheld của nintendo switch.
Nhokloichoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Apple bắt đầu đánh mạnh vào mảng dịch vụ rồi
Có ai chán chơi PS4 không nhĩ?
boything
TÍCH CỰC
5 năm
Khi nào hỗ trợ tay Nintendo Pro Controller đây ???
Ghê vậy
Này có sẵn thì chơi vui vui trên ipad, chứ có gì đâu 😁:D. Nội dung trên mobile lại còn dùng thiết bị ngoài thì ai cho thi đấu.
Vậy thi làm ngay tay ps4 về chơi vs ipad thôi
đã thử trên ipad và xbox one s rất ok chỉ có điều game hổ trợ rất ít
mranhne
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xin loi toi ko co y pubg có hỗ trợ k bạn
@xin loi toi ko co y Chơi Liên Quân đc ko bác ơi?
@mranhne Không chơi được bạn nhé
@xin loi toi ko co y chỉ chơi ngon trên áphalt 8-9, classicbomber...và dg tìm thêm
@xin loi toi ko co y Ko chơi đc Liên Quân thì chán quá bác nhỉ 😔
có một ipad tải game về và một tay cầm phóng lên màn hình 4k và chơi game một cách tuyệt vời nhất
@huansmarphone Mua apple TV về chơi cũng được!
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
Anh em giới thiệu mình 1 game hack and slash trên iOS với, mình thử xem cảm giác thế nào.
louis.os
ĐẠI BÀNG
5 năm
ăn l@l roài . giờ game mobile vs toàn pro handjobs
ThachKhoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rảnh thì đọc sách nghe nhạc thôi. Chơi game mãi cũng nhàm
anhtaiqb
TÍCH CỰC
5 năm
Nghĩ đến cảnh ngồi cầm tay xbox chơi game apple trên ipad mà sướng rung 😃