iPad Pro 11 - vẫn chưa thể thế chỗ laptop hoàn toàn

neoluong
13/4/2019 7:36Phản hồi: 94
iPad Pro 11 - vẫn chưa thể thế chỗ laptop hoàn toàn
Nếu anh em là những người đam mê du lịch và chụp ảnh thì có lẽ iPad Pro 11" mới sẽ rất đáng cân nhắc. Mình đã bán con Mate 20 Pro đang xài và bù tiền để đổi qua. Nhưng liệu nó có xứng đáng và thực sự hữu ích đối với anh em thích du lịch chụp hình như mình!? Mình sẽ chia sẻ với anh em về những điều mình thấy sau khoảng hơn 3 tháng đi muôn nơi cùng em nó.

1. Vì sao lại là bản 11"?
Đơn giản vì mình cần sự nhỏ gọn và nhẹ nhàng khi du lịch. Với bản 11" này mình có thể bỏ vừa trong cái túi đeo chéo nhỏ cùng với em XE3 luôn. Mọi thứ rất gọn gàng và nhẹ nữa. Tuy nhiên, những lúc mình cần chất lượng ảnh cao hơn thì mình đem theo em D750 và 2 cái lens nữa.

2. Vì sao lại là Pro chứ không phải thường?
Đơn giản vì đây là cái iPad duy nhất chuyển qua dùng cổng kết nối UBS-C. Và dĩ nhiên là không cần phải đầu tư thêm gì nữa. Thử nghĩ, ngoài những cái adapter dùng cho laptop mình còn phải chuẩn bị thêm 1 bộ khác có công dụng tương tự nhưng xài cổng lightning thì thiệt phí và rườm rà. Tính mình giữ đồ cũng không kĩ nữa.

Ngoài ra, iPad mới với mình như 1 cục sạc di động cho iPhone. Cũng với cổng C này, mình có thể gắm cái loa BeoPlay A1 qua cáp C-to-C và nghe nhạc với chất lượng cao hơn nữa.

3. Lightroom trên iPad rất ngon.
Mình hay dùng Lightroom để chỉnh sửa hình ảnh và áp các bộ lọc màu. Điểm tuyệt vời là nếu mua bản quyền, anh em có thể sync những bộ lọc màu mà mình thích từ trên máy tính qua.

Với màn hình to thì mình xe và chỉnh ảnh sướng hơn rất nhiều. Giao diện của LR trên iPad cũng được Adobe tối ưu để chỉnh sửa tốt hơn. Nếu so với khi chỉnh trên laptop thì cảm giác 95% giống nhau. Có một số cái chỉnh trên iPad còn đã hơn nữa.

Lưu ý: LR trên các thiết bị di động cũng đọc được file RAW luôn nên chỉnh đã lắm.

Quảng cáo

4. Apple Pencil và bàn phím liệu có xứng đáng?
Nếu không phải là người thích vẽ vời thì chắc chắn bạn có xài bút hay không cũng không sao. Bàn phím chắc chắn hơn, bảo vệ tốt hơn nhưng góc nghiêng quá dốc và mỗi lần xài mình thường kê cái bóp bên dưới. Nếu có hãng thứ ba nào thiết kế bàn phím sử dụng qua kết nối như Apple thì chắc mình cũng sẽ chuyển qua thử.
Đây là góc yêu thích mình hưng sử dụng để chỉnh ảnh.

5. Có thay thế được máy tính không?
Không! Quan điểm cá nhân của mình là iPad là iPad, máy tính là máy tính. Những khi làm ảnh cần sự kĩ lưỡng cũng như chất lượng cao hơn, mình buộc phải xài tới laptop. Chưa kể đến việc Apple hứa sẽ tung ra bản Photoshop đầy đủ nhưng đến giờ vẫn im hơi lặng tiến. Quá buồn!

Quảng cáo

6. Màn hình xài đã nhưng dễ dơ.
Như anh em đã biết, iPad Pro mới cũng được Apple trang bị cho màn hình có tần số quét cao nên việc thao tác trên máy rất nhạy và đã. Màu sắc màn hình thì mình không bàn đến nhưng tốt nhất khi chỉnh hình anh em nên tắt truetone đi.

Màn hình của iPad rất dễ bám bẩn và cực kì khó chùi sạch được. Hy vọng sắp tới Apple sẽ có cách giải quyết cái này.

Vào rạng sáng mai Apple có sự kiện WDC, điều mình mong chờ nhất đó là iOS 13 và iPad Pro sẽ hỗ trợ xài chuột cũng như kết nối đuợc ổ cứng. Ngoài ra nếu có Photoshop bản đầy đủ thì đêm nay tuyệt vời.

Anh em có ai thức để hóng như mình không?
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pippi17
TÍCH CỰC
5 năm
iPad vẫn chỉ là iPad - một máy tính bảng lại đòi thay thế được laptop thì đúng là nực cười, trò đùa. Vậy Apple sinh ra Macbook để làm cái gì?
pippi17
TÍCH CỰC
5 năm
@Kh-anh Vậy chắc lúc đó thằng nhục đầu tiên là Apple vì có ai đời cho ra 1 sp khác để đập chết chính 1 sp khác của mình, chả ai ngu tự nhiên đi đập bát cơm của mình đâu bro?
willxlazy
TÍCH CỰC
5 năm
@pippi17 tao xem xx x từ khoảng năm 2005 thế năm đó t hỏi m ko mua máy tính thì mua máy tính bangr nào?
@willxlazy nói như bạn thì đến tivi cũng thay được laptop thậm chí còn làm tốt hơn
@pippi17 Cũng tuỳ nhu cầu thôi bác, Microsoft nó vẫn bán tốt cả Surface pro lẫn Surface Laptop, dù Surface pro gần như 1 là cái tính bảng hiệu năng siêu khủng đủ sức thay thế laptop rồi, nhưng vẫn có những thằng chỉ đam mê vẻ sexy của Laptop như mình 😃😃
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
Tuổi j đòi thay laptop
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
Thay được thì laptop ăn cám à?
TranThuyAn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dslkhodau không nói trước được đâu bác ạ, ngóng chờ vào tương lai thôii
Nếu ko chạy macOS thì sẽ ko bao giờ thay thế được Laptop, đơn giản như việc nghe nhạc Youtube tắt màn hình
neoluong
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 xài tube master đc nè bạn hehee
@neoluong Phát được 2 bài hát cùng lúc ko?
neoluong
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 tạo playlist thôi bạn
huydinh83
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 Phát 2 bài cùng lúc chi vậy.
icon929
TÍCH CỰC
5 năm
ios thi thay laptop sao được...
Again? Nhai đi nhai lại chủ đề này ko thấy chán?
cavaldryg
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno kiếm KPI để có lương ăn chứ bác, hít thở không sao ra số được :p
Ông chủ thớt mới lần đầu dùng ipad à mà đến giờ vẫn nói đi nói lại cái điều đã cũ thế này.

Ipad pro là một trong những thiết bị nửa mùa nhất và đáng vứt bỏ nhất nếu xét về tính năng.

Bỏ cái chữ pro đi. Pro cái del gì mà không dùng được với trackpad, trình duyệt safari như phìn,

Cho trẻ con với người già dùng thì hợp lý.

À mà chưa nhắc tới cái tính năg bẻ phát gẫy đôi
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@navy.seal Đọc cái tiêu đề mà cách đây 5 năm vẫn thế😆 chừng nào ipad còn đung ios thì chừng đó còn phế! Nó chỉ có tác dụng một vài công vc cụ thể nào đó thôi chứ phế vd
@navy.seal Hậu tố "Pro" chỉ là một kiểu phù phép của lão Cúc bóng để có thể bán đc con máy ipad với giá cao hơn mà chỉ nâng cấp chút đỉnh 😆 Nghe chữ "pro" người ta sẽ nghĩ là cái gì đó đột phá ghê gớm lắm, chuyện nghiệp lắm, bán giá cao cũng không ai kêu. Chịu thôi tablet nó đỉnh nhất bảng cmnr, muốn làm gì nó làm. Giống chiêu bài "ipad air" ngày xưa 😃). Tương tự với iphone, gọi là "iphone 9" "iphone 10" nghe thật kém sang 😃. Nên hắn ra 1 con iphone 8 chim mồi (Chả khác mấy con iphone 7), sau đó đặt tên con iphone 9 thành "X" - 1000$ EZ game.
kokuchi
TÍCH CỰC
5 năm
@navy.seal Điểm chê thì vẫn có nhưng với bớt cái giọng điệu dìm đó đi.
Nói ipad pro dành cho trẻ con vs người già thì biết ng rồi
@o0o_akechi_o0o Ipad pro ế xong mới ra chiêu ipad air 3, mai mốt vd ios 13 thành công tạo một làn sóng doanh thu cao ngất cho ipad thì chắc sẽ có dòng ipad extreme pro :v
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
Nên có những bài với nội dung khác. Chuyện này ai cũng rõ rồi.
ipad vẫn chỉ là máy tính bảng mà thôi, thay thế được laptop thì macbook lại phải khai tử à 😁
TranThuyAn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lexuancuong95 nghĩ là công cụ hỗ trợ thôi chứ không thay thế được đâu bác à
Chán thế nhỉ. Có mỗi cái máy tính bảng mà mấy ông cứ ăn suốt ngày bắt nó thay laptop là sao, nó sinh ra đã thế rồi lại cứ muốn nó đột biến gen lên thành laptop cơ
@suvival198 Ủa rõ ràng trong comment kia bạn khẳng định ‘muôn đời ko thay thế đc’ xong giờ lại nói nó thay thế laptop thì có gì sai :/ Còn chuyện bạn thích nó hay ko tôi có đề cập tới ko mà sồn sồn lên vậy?
@hakuruno ban ko phân biệt được yếu tố chủ quan và khách quan à? thích hay ko là việc của cá nhân tôi, còn định hướng là việc của thằng Apple. Tôi bảo nó ko thay thế được, nhưng thằng Apple nó định hướng là như vậy. 2 việc đó chả liên quan gì với nhau, Mắc mớ gì bạn quote rồi bảo tôi ba phải ?
@suvival198 Ok Apple định hướng là chuyện của nó, chấp nhận hay ko là tuỳ người dùng. Vậy bạn kia ko chấp nhận thì tại sao bạn nhảy dựng lên phản bác rằng Apple nó ‘quy định’ như thế, trong khi ngay cả bản thân bạn cũng ko thừa nhận?
@hakuruno Tự đọc lại các comt của mình đi, minh sẽ thôi ko comt nữa . Thằng đó nó chửi người khác ngu vì nó nghĩ rằng người dùng đang ép ipad pro như 1 cái laptop nhưng thực tế thì đ phải vậy mà là thằng Apple mới là đứa đang ép. dẫn tới việc người dùng phải mua 1 cái laptop (theo định hướng của chúng nó) nửa mùa.
anhlt
CAO CẤP
5 năm
Đấy là điều đương nhiên ipad để lv cực phế! Quanh quẩn lướt web làm mấy trình đơn giản nhưng phải bỏ ra cái giá quá đắt
kokuchi
TÍCH CỰC
5 năm
@anhlt Với 1 thăng cỡ như cưng thì nó cỡ nào cũng phế cả
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@kokuchi Thế cưng làm gì đc với nó xem phim sex lướt web à😆
ko chạy được x86 thì vứt, muôn đời ko bao giờ thay thế được. Đến mac còn éo có cửa mà thay thế Win chứ đừng nói đến cái OS điện thoại cải tiến thêm tí.
Hocxit
TÍCH CỰC
5 năm
Bác ấy chắc chất chơi ko dán màn nên mới kêu màn dơ :d
vanhunghus
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thay là thay kiểu gì? Apple xưa đến nay vẫn phân định hai mảng này khác nhau nhé
Ipad làm việc k dc, cho dù là văn phòng.
Ngoài vụ chỉnh ảnh có vẻ ngon ra thì thì thiệt 1 tổ cái khác.
Giá của nó thì... khuyên ae mua sfp mà sài 😁
neoluong
TÍCH CỰC
5 năm
@quyetbuu991 đang trả lời bạn bằng sfp3 và cảm giác cái màn hình, bàn phím kinh tởm quá.
@neoluong Lên pro 6 đi bạn, pro 3 cũng lạc hậu lâu rồi, bàn phím mới của pro 6 cũng khá ấn tượng, đợi qua hôm nay xem ipad thế nào sẽ quyết định cho 1 trong 2 ra đi
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@neoluong SFP 3 thì tởm là đúng rồi. SFP4 còn tởm đây. Tuy nhiên SFP 5+6 thì ngon, PIN tạm khỏe.
@neoluong Đời 4 về trc thì né ra thôi bạn ạ.
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
Theo mình, bản thân nó sinh ra cũng không phải là để thay thế hoàn toàn cho laptop rồi. Nên nó chưa thể và không thể thay thế được đâu. Ai cần thì mời mua Macbook, tùy nhu cầu Apple đã có đủ các thể loại ở các phân khúc rồi.
Nếu nó thay thế hoàn toàn được laptop, mạnh dạn dự đoán Apple gộp chung hai dòng và đặt tên là Itop nhé! Hihi.
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@anhlau87 Nó lại thành thừa nhieu cái càn ipad nhưng nhieu cai lại càn macbook đôi khi đem cả 2 thì quá cồng kềnh 😆
@anhlau87 viêc cho nó chạy IOS hay mac OS là do tránh bị đụng hàng của Apple thôi. chứ phần cứng của mấy con ipad Pro và Surface Pro nó cao hơn đa số mặt bằng chung của laptop đó. Các thể loại như Ipad Pro hay Surface mục đích nó sinh ra là để dùng như laptop nhưng đa năng hơn, gọn nhẹ hơn. Và chính những tiêu chí đó lại là chủ đạo của dòng Mac Air. Với các hãng khác thì dòng laptop dạng này sẽ được cancel hoặc gộp chung với dòng phablet. Còn Apple nó vẫn muốn duy trì song song cả 2 neen chắc chắn Ipad Pro sẽ ko bh được chạy MacOS, trừ khi khai tử Mac Air.
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@anhlt Chắc lúc đó Apple sẽ tối ưu lại. Hihi
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@suvival198 Em cũng chỉ nói vui cái trường hợp là Ipad thay thế hoàn toàn laptop, thì phải gộp chung thôi. Còn thật sự, hai dòng này chắc còn tồn tại song song lâu lắm.
Còn 1 tiếng nữa thôi, hy vọng có hỗ trợ chuột ko dây, nhu cầu của mình chỉ gõ văn bản và ghi chú nên nếu có chuột thì nó sẽ thay thế hoàn toàn laptop, ipad mà có thêm cái giá đỡ như dòng surface thì tiện biết mấy
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@chavalier Em chờ mỗi SE2 mà chắc là chưa thể có rồi. Vẫn tiếc cái thiết kế của 5/5s/SE đến giờ. Lại chờ thêm vậy. Sang năm vẫn không có thì xúc con SE làm máy phụ cho xong chuyện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019