Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iPad và bàn phím rời: chọn bàn phím như thế nào và làm sao tận dụng combo của bạn tốt hơn

Duy Luân
31/7/2017 20:44Phản hồi: 131
iPad và bàn phím rời: chọn bàn phím như thế nào và làm sao tận dụng combo của bạn tốt hơn
Sau một thời gian xài iPad Pro cộng với bàn phím để làm việc thì mình có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ để anh em nào cũng đang xài combo giống mình có thể tham khảo, từ đó làm việc nhanh hơn, hiệu quả hơn. Xin lưu ý là bài này mình không đề cập đến việc iPad Pro có thể thay thế laptop, vấn đề đó đã được thảo luận kĩ ở topic này cho anh em nào đang cần xem thông tin. Mời anh em chia sẻ thêm nhé.

Bàn phím nào?

Ok, trước khi bàn thêm thì mình nói trước về lựa chọn bàn phím của mình để xài chung với iPad Pro vì mình thường hay nhận được câu hỏi này, sẵn kể ra đây cho anh em dễ xem hơn. Hồi mình mới mua iPad Pro năm 2015, do tiếc tiền nên mình không mua Smart Keyboard của Apple mà chọn mua bàn phím Universal Keyboard của Microsoft (giá tầm 1.5 triệu, trong khi Smart Keyboard lúc đó toàn 3-4 triệu, thậm chí 5 triệu). Ngoài chuyện tiền bạc, một lý do mà mình thích bàn phím của MS đó là nó có một khe nhét hỗ trợ cả iPad nhỏ cho đến chiếc lớn 12.9 inch. Khi dựng máy lên bạn sẽ dễ dàng làm việc và nhìn vào màn hình hơn, và vì khe này tích hợp sẵn trong nắp bàn phím nên bạn không cần xách thêm giá đỡ riêng bên ngoài, hữu dụng khi đi du lịch hoặc làm việc trên máy bay, tàu xe...

Nhưng bàn phím này lại hơi nhỏ, để gõ nhanh như máy tính thì hơi khó, đặc biệt là với mấy người chuyên viết bài chém gió (tức là phải gõ nhiều và liên tục) như mình. Anh em nào thường phải xử lý văn bản cũng thuộc dạng này đó nha. Dù có cố gắng lắm nhưng mình vẫn không thật sự cảm thấy "đã" khi xài Universal Keyboard.

Rồi sau đó mình có mượn được một số bàn phím của Logitech về xài thử với chiếc iPad Pro của mình. Bàn phím ưng ý và đẹp (Logitech K380) thì không hỗ trợ sẵn khe nhét máy, các loại bàn phím dạng cover bảo vệ thì nhìn quá thô và xấu không thích tí nào, cái có khe nhét ngon thì lại quá dài hoặc không vừa với iPad Pro 12.9 của mình (chiếc 10" thì chắc ổn hơn). Mình cũng có thử xài bàn phím Bluetooth của Apple nhưng ngặt cái không có khe dựng tích hợp, phải mang giá riêng rất phiền phức.

Sau khi tốn cả đống tiền thử tùm lum bàn phím, mình quyết định đã đến lúc mua Smart Keyboard. Và không ngoài dự đoán, Smart Keyboard là bàn phím tuyệt vời nhất dành cho iPad. Đúng là hàng dành cho gà nhà lúc nào cũng ngon nhất. Kích thước phím rất hợp lý, khoảng cách vừa phải, độ nảy tốt, quan trọng là đẹp, hỗ trợ dựng máy và có thể gấp gọn thành cover nên bỏ balo cực kì tiện. Giá Smart Keyboard là 169$, biết thế mua ngay từ đâu cho đỡ tốn tiền 😁

Hạn chế của Smart Keyboard so với các bàn phím Microsoft hay Logitech đó là nó không có các phím điều chỉnh âm lượng và phím chơi nhạc. Với mình thì chuyện này không nghiêm trọng lắm và có thể chấp nhận được.

Phím tắt

Khi đang xài iPad với bàn phím rời, đừng quên rằng bạn có thể xài rất nhiều shortcut với các ứng dụng khác nhau. Phổ biến nhấn là copy paste với phím tắt Command + C và Command + V, giống anh em nào xài Win thì nó là Control + C / V vậy đó. Ngoài ra, một số ứng dụng được làm riêng cho iPad cũng sẽ có những shortcut để chạy riêng các chức năng của app đó.

Để xem danh sách phím tắt cho từng app hoặc từng khu vực, anh em hãy nhấn giữ Command ⌘. Còn đây là danh sách một số phím tắt mình hay sử dụng:
  • Command + A / C / X / V: chọn hết, cắt, dán
  • Command + H: quay về màn hình home
  • Trong khi search nội dung bằng Spotlight: dùng phím lên xuống để di chuyển qua các thông tin mà máy tìm thấy
  • Command + Shift + 3 để chụp màn hình, giống bên Mac
  • Command + Tab: chuyển giữa các app theo kiểu đa nhiệm
  • Command + B / I / U: bold, italic, underline các đoạn văn bản đã chọn
  • Opt + phím mũi tên để di chuyển từng dòng hoặc từng chữ trong văn bản
  • Opt + Delete để xóa cả một chữ thay vì xóa từng kí tự riêng lẻ
  • Đổi ngôn ngữ: trên bàn phím Smart Keyboard có nút hình quả địa cầu, còn với các bàn phím khác là Control + Shift + Space

Thiết lập gõ tắt

Khi bạn gõ gõ trên bàn phím, bạn có thể thiết lập gõ tắt để ghi bạn gõ chỉ 1-2 kí tự là cả từ đầy đủ sẽ bung ra, tiết kiệm được rất nhiều thời gian cho bạn. Tính năng này đặc biệt hữu ích khi bạn phải thường xuyên gõ những cụm từ riêng, những cụm từ mang tính lặp đi lặp lại, những từ khó nhớ hoặc thuật ngữ đặc trưng cho công việc của bạn. Như mình thiết lập một số thứ như sau và gần như mỗi ngày đều phải dùng tới chúng:

Quảng cáo

• ng -> người
  • dc -> được
  • ko -> không
  • nc -> nước
Cách thiết lập gõ tắt: vào Cài đặt > Cài đặt chung > Bàn phím > Thay thế văn bản (Text replacement nếu anh em sử dụng giao diện tiếng Anh)

Đa nhiệm

Chức năng đa nhiệm của iPad cũ chủ yếu xoay quanh việc chia đôi màn hình và cho app chạy đè lên trên app khác. Còn sau khi nâng cấp lên iOS 11, anh em sẽ cảm thấy việc chạy đa nhiệm của iPad trở nên tốt hơn, thông minh hơn và trực quan hơn nhiều lần. Chức năng đa nhiệm của iPad mời anh em xem kĩ hơn trong video bên dưới. iOS 11 chính thức cho phép cập nhật với iPad Pro kể từ tháng 9 năm 2017.

Bộ Microsoft Office mạnh mẽ

Mình nghĩ rằng nhu cầu chỉnh sửa, tạo mới hay xem tài liệu trên iPad Pro không phải là ít, đặc biệt với anh em nào thường phải làm việc khi đang di chuyển trên tàu xe máy bay hoặc anh em nào thích xách iPad đi học. Và nhu cầu thường thấy nhất là mở các file Office như Word, Excel, PowerPoint. Hiện có nhiều lựa chọn app để làm chuyện đó, nhưng không cái nào có thể qua mặc bộ Office chính chủ do chính Microsoft phát triển cho iPad. Bộ Office này được tối ưu độ phân giải cho iPad Pro 12.9 và iPad Pro 10.5, nó cũng hỗ trợ nhiều phím tắt riêng rất tiện và quan trọng là chức năng, vị trí đặt nút gần như giống hệt với Office trên máy tính nên anh em không cần tốn nhiều thời gian làm quen. Với đa số các nhu cầu văn bản, bảng tính thông thường thì MS Office cho iPad dư sức đáp ứng (trừ khi anh em cần format văn bản quá khó hoặc mở các bảng tính quá lớn).

Quảng cáo

Lưu ý: với iPad nhỏ anh em có thể xài MS Office miễn phí, nhưng với chiếc 12.9 thì bắt buộc phải có Office 365 mới được chỉnh sửa tài liệu do MS chỉ miễn phí Office cho các tablet màn hình dưới 10" mà thôi. Tham khảo thêm về gói Office 365 ở đây: Dùng Microsoft Office bản quyền với chi phí mỗi tháng bằng một ly cafe.

Sử dụng Widget

Vì có màn hình rộng nên giao diện xem widget của iPad rất đã và hiển thị được nhiều thông tin hữu ích cho bạn. Ví dụ, chỉ lướt ngón tay một cái là mình có thể biết được lịch trình làm việc hôm nay của mình ra sao, có việc gì chưa giải quyết, có thể coi sơ thời tiết để quyết định mang dù đi ăn trưa hay không, truy cập nhanh vào các ghi chú Evernote hoặc có một widget máy tính để tính tiền nhanh... Nói chung là đặt widget gì tùy anh em, miễn anh em thấy nó hữu ích với anh em là ngon.

Không phải lúc nào bạn cũng cần bàn phím

Đúng mà, khi nào cần gõ gì đó thì anh em mới phải gắn bàn phím vào thôi. Còn khi cầm trên tay để chơi, nằm đọc sách, đọc báo hay cầm máy để cho đối tác, đồng nghiệp xem thông tin thì đâu có cần gắn bàn phím hay cover làm gì. Những trường hợp đó mình đều gỡ Smart Keyboard ra hết, hồi còn xài MS Universa Keyboard thì rút khỏi khe dựng cho tiện. Chỉ khi nào chuẩn bị bỏ iPad vào túi thì mới gắn trở lại thôi. Nhiều khi để máy ở nhà không mình cũng gỡ ra luôn để cầm cho nhẹ nhàng. Tính ra thì Smart Keyboard cũng khá nặng mà, cầm một tay mỏi chết.

Hết, xin chia sẻ với anh em nhiêu đây. Anh em có thêm kinh nghiệm gì thì share với mình luôn nhé.
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kết cái pro10.5 qua mà chưa giám xuất tiền mua. Cố đợi ip mới
huuphuch
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay! Bài viết hữu ích với những người xài ipad để làm việc và giải trí. Với mình thì chỉ thuần giải trí thôi, chưa nghĩ đến công việc 😁
CaChuiKieng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc thứ 7 này đổi từ phím cover ipad ảir 2 sang dùng majestouch manila
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
Với mình chỉ di chuyển ít thì cái MagicKeyboard là OK nhất!
Khi nào ra ngoài brainstorm thì không cần keyboard cũng được!
LPH77
ĐẠI BÀNG
5 năm
@X-one dùn gõ có bị chậm không bác ơi, thấy video dùng k380 bị
X-one
TÍCH CỰC
5 năm
@LPH77 Realtime y như MacBook nhé Bạn!
LPH77
ĐẠI BÀNG
5 năm
@X-one thank bạn, giờ bác có dùng nữa không
X-one
TÍCH CỰC
5 năm
@LPH77 Mình vẫn dùng thường xuyên, cái Magic Keyboard 2 và Apple Pen! Không thiếu được
Hải6791
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ipat 4 thì sài bàn phím bà đẹp mà giá dưới 1tr ae
Đủ bộ
Akarina
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangminh2212 Xin phép hỏi thu nhập tất cả nguồn 1 tháng của bác là bao nhiêu ạ, tò mò tí 😁
@Akarina Đủ sống ạ

Sent from my iPad using Tapatalk
@quangminh2212 @quangminh2212 Bác cho e hỏi là khi switch từ ipad sang MacOs thì làm cách nào ạ?
quachlaogia
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình hiện tại dùng magic keyboard. smark keyboard gõ khá cứng không được mềm như gõ trên bàn phím của macbook hay mà magickeyboard.
nmduc073
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn admin có thể làm bài giới thiệu về bàn phím rời cho IP được không, nhất là cho IP7 Plus? Mình định sắm bàn phím rời
@nmduc073 iPhone mà gõ bàn phím rời thì khó xài lắm. Mình không nghĩ bạn nên đầu tư tiền cho việc đó.

Còn nếu xài thì mấy con Logitech có khe nhét là ổn.
zitech
ĐẠI BÀNG
7 năm
2015 bác kiếm đâu ra ipad pro mà mua thế. 2016 mới ra mắt mà.
@zitech 2015 có rồi, con ipad 12,9 2015 đó
JKer
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zitech iPad Pro 2015 đã có rồi nhé. Ra mắt chung đợt với iPhone 6s.
2016 thì có Pro 9.7".
2017 thì nâng cấp cấu hình cho 12.9", có thêm 10.5".
@zitech Ipad pro 12.9 ra năm 2015 nha bạn
@JKer Bổ sung thêm là iPad Pro 2015 ra mắt tháng 10, iPhone 6s ra tháng 9 nha hihi
Đang sài kèm bàn phím logitech thì cũng ngon.
Mà lên ios 11 vuốt chạm đa nhiệm đã hơn nhiều nên ít sài ban phím.
Chua sài thử bàn phím apple nên chua biết ngon không
@Timkelvin bàn phím logitech mã gì bác
tarakaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác Luân cho em hỏi xíu là đối với bàn phím của Logitech thì khi mình nhấn enter trong Messenger có tự động gởi tin nhắn không hay phải chạm vào màn hình ạ? Em cám ơn.
@tarakaka Hình như bàn phím cứng nào cũng được mà. Mình xài cái MS UNiversal và cả Apple Smart Keyboard đều nhấn Enter gửi tin trong Messenger được hết. Nó nhận diện theo phím, không phải theo hãng đâu bác
khan911
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tầm tiền đó bàn phím này theo mình tốt hơn Smart Keyboard

@khan911 Bộ này dùng cho air2 có hợp không bác, giá về VN là bao nhiêu ạ, xin bác ít thông tin để em mua em nó về dùng. cám ơn bác.
@teutamteu Bạn mua con ultrathin về dùng. Gọn đẹp hơn
khan911
ĐẠI BÀNG
7 năm
@teutamteu Không bạn nhé. Chỉ có cho iPad 10.5 và 12.9.
JKer
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy ngon nhất hiện tại cho iPad Pro là Logitech Slim Combo. Lí do:
- Có Smart connector
- Được support chánh chủ từ Apple, bán trong Apple store.
- Rẻ hơn Smart keyboard, mặc dù không đáng kể.
- Có LED nền bàn phim
- Gõ đã hơn smart keyboard. Một phần do có phần kê tay ở dưới
- Có case, chỗ đựng bút. Bàn phím có thể tháo rời nếu không thích dùng.
- Có nhiều chế độ nghiêng tuỳ mục đích sử dụng. Smart keyboard chỉ có 1
@JKer cái này ở đâu bán vậy b? HCM có shop nào k?
@JKer Nhìn không đẹp lắm, chứ tính năng thì ok rồi. Cái này gỡ case ra dễ không nhỉ, để xài ở nhà chẳng hạn. Ở nhà mình rút iPad khỏi Smart Keyboard cái một, đã lắm
JKer
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Gỡ cái Smartkeyboard ra thì rất dễ dàng, còn gỡ case ra thì tốn thời gian hơn xíu.
JKer
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Forza_Acmilan ở SG thì mình chỉ thấy chỗ này bán:

https://thegioimaytinhbang.vn/ban-phim-logitech-ipad-pro-10-5-slim-combo
daty5690
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JKer Tính mua mà ở sg bán giá chát quá, 4 tr
mình dùng ipad pro 9.7 và mình chưa bao giờ soạn thảo cái gì quá một đoạn văn 10 dòng.. chủ yếu mình chỉ dùng imovie để làm mấy đoạn phim ngắn và đọc sách thôi.
Buồn cười là mình từng viết hai tờ A4 writing task 2 ielts ( 4 bài) trên tàu lửa từ sài gòn về nha trang... trên con bb 8800 chạy rim os 4.5 sài office j quên rồi, thay 2 hay 3 cục pin và khi đoạn văn dài quá thì phải tách ra vì nó bắt đầu lag kinh khủng, đánh chữ bị đồng hồ cát luôn.
=)) thật sự từ lúc đó đến nay gần 7 8 năm rồi nhưng mình chưa bao giờ soạn thảo cái j kinh khủng hơn 4 bài writing của mình trên con 8800 thần thánh đó. Viết xong hai đầu ngón cái nhức muốn liệt luôn.
@blackberry97 thánh cmnr 😁
Thấy không ổn cứ phải đưa tay lên màn cảm ứng để chọn xong lại đặt tay xuống gõ. Cảm giác ko có chuột thấy sao sao!
@MysticForce đúng là hơi khó chịu, nhưng không khó như khi bạn không có chuột. Dùng 1-2 ngày là quen. Vì quen bên PC nên khi xài qua iPad sẽ thấy lạ lạ khúc này
Võ Phiệt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thì dùng air2, logi k810, stand ipad để nâng ipad lên cho đỡ mỏi cổ, chỉ dùng khi nào có làm word đột xuất ko tiện mở laptop 😃
Jun.88
TÍCH CỰC
7 năm
Bàn phím đang xài con logitechhomipad cũng ổn. Ngoài việc nếu chuột dc hỗ trợ nữa thì bàn phím có giá trị hơn ... vì chuyển tab chuyển vị trí hay đăng fAce vẫn phải chọt
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Ad cho hỏi là con Smart Keyboard và con Create Logitech Keyboard (http://www.logitech.com/en-us/product/create-ipad-pro-keyboard) thì con nào hơn ạ?
Con Logitech có backlit nên làm buổi đêm rất tiện.
@LiemPT Con này xấu quá à 😁 back light thì gõ quen rôid không cần nữa
cho mình hỏi mình định mua Pro 10.5 thì dc xài free office 365 đúng k nhỉ?
và Smart Keyboard hiện tại shop nào bán giá ổn nhất vây? mình ở HCM nha
tks các bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019