iPhone 11 sắp có tính năng chụp hình Deep Fusion trong bản cập nhật iOS 13 beta

P.W
1/10/2019 22:54Phản hồi: 163
iPhone 11 sắp có tính năng chụp hình Deep Fusion trong bản cập nhật iOS 13 beta
Cập nhật: TechCrunch và The Verge cho biết iOS 13.2 developer beta vẫn chưa có Deep Fusion, và Apple cũng chưa công bố ngày ra mắt thử nghiệm cũng như chính thức của tính năng này.

Bản developer beta hiện tại của iOS 13 đã cập nhật tính năng chụp hình Deep Fusion lên iPhone 11 và iPhone 11 Pro, sau khi Apple giới thiệu tại sự kiện giới thiệu iPhone mới hồi đầu tháng 9 vừa rồi. Apple nói rằng, Deep Fusion là cơ chế xử lý hình ảnh quan trọng nhất khi chụp ảnh thiếu sáng hoặc chụp đêm. Tuy nhiên Deep Fusion về cơ bản là khác Night mode, nhưng suy cho cùng chúng đều tạo ra những hình ảnh có chất lượng tốt hơn. Phil Schiller của Apple gọi Deep Fusion là thứ “khoa học xử lý nhiếp ảnh điên rồ” khi giới thiệu iPhone 11 vào tháng trước. Cho đến thời điểm hiện tại, iPhone 11 và 11 Pro vẫn chưa có khả năng xử lý ảnh Deep Fusion.

1. Ở ứng dụng chụp hình, trước khi bấm nút chụp, camera của iPhone 11 đã tự động ghi lại 4 frame hình ở tốc độ cao để xác định cảnh vật của bức bình. Khi ấn nút chụp, máy sẽ chụp tiếp 4 tấm nữa, và một tấm có thời gian phơi sáng dài hơn để ghi rõ chi tiết hình chụp.
2. Bốn tấm hình chụp thông thường và tấm phơi sáng được kết hợp lại với nhau để tạo ra một bức ảnh mà Apple gọi là “synthetic long exposure”. Quá trình này, theo Apple, khác hẳn so với Smart HDR.
3. Sau đó, tính năng Deep Fusion sẽ chọn tiếp tấm hình chụp nhanh có độ chi tiết cao nhất và kết hợp chúng với tấm “synthetic long exposure” ở bước thứ 2. Không giống như Smart HDR, Deep Fusion chỉ kết hợp 2 frame hình chứ không hơn. Bản thân cách Deep Fusion xử lý noise của hình ảnh cũng khác Smart HDR.

4. Những bức hình chụp này sau đó được xử lý thêm 4 lần nữa, từng pixel một để tạo ra chi tiết tốt nhất, tập trung tăng chất lượng những vùng trong ảnh như da, tóc, vải… Thuật toán sẽ đưa ra những quyết định lấy chi tiết nào của một trong hai tấm hình, chỉnh tông màu và ánh sáng để tạo ra bức hình cuối cùng.

Vậy lens nào dùng Deep Fusion, lens nào dùng Smart HDR trên iPhone 11 Pro?

- Ống kính tiêu chuẩn sẽ dùng Smart HDR ở môi trường đủ ánh sáng, và sẽ chuyển sang Deep Fusion trong môi trường thiếu sáng hoặc chụp đêm.
- Ống tele sẽ chủ yếu dùng Deep Fusion, Smart HDR sẽ chỉ xuất hiện trong trường hợp đủ sáng hoặc chụp đêm, bối cảnh rất tối.
- Ống siêu rộng sẽ chỉ hỗ trợ Smart HDR, không hỗ trợ cả chụp đêm lẫn Deep Fusion.

Dưới đây là hai bức hình sample Apple cung cấp, tác phẩm của Deep Fusion:

Tinhte_iPhone1.jpg Tinhte_iPhone2.jpg

Theo The Verge
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Team mặt rổ ko thích điều này. 😆
@cuhiep Vote ban
@maidng Chụp đêm thiếu sáng bá đạo vậy mà?
dovuhai
TÍCH CỰC
5 năm
@Monkey_king Phải cài app chỉnh mặt rổ gấp
@maidng Coi trên báo nước ngoài nó chụp đẹp mấy lần bác tuanlion. Tính năng smartHDR tắt đi mà còn so sánh làm mẹ gì. Tại sao kg để rồi tét, mình cứ tự hỏi mãi 😃)
Ngon vãi.
Hỏi sao note với S khóc thét
@Barbatos giá cùng phân khúc cao hơn mà lại còn kể như tự hào lắm :eek:
@khanh_hikaru đã về ảnh ọt thì xem bài của bác Tuanlionsg, chứ mấy ông review thì chả biết thế nào 😃
@Nguyễn Huy Chiến Tôi đã xem và thấy ông Tuanlionsg đấy review rõ chán 😃) Xem các reviewer nước ngoài họ đánh giá hay hơn nhiều, họ chụp nhiều địa điểm, nhiều góc độ và tình huống khác nhau, chứ ko phải quanh đi quanh lại cùng 1 kiểu như ông đó. Và kể cả ảnh ông đó chụp thì vẫn thấy iPhone oke hơn, ảnh Note 10+ màu sắc bị bệt và mờ toàn bộ, nhìn ko đc trong trẻo, nếu là dân nhiếp ảnh chẳng ai chọn ảnh đấy luôn.
@khanh_hikaru Bỏ tinhte thôi 😃) chứ chê ảnh review của bác Tuấn thì còn đọc tinhte làm gì
Đọc chưa hiểu lắm bác làm bài chụp test thực tế đi
@Nguyen N°5 Đúng rồi, lâu lâu apple làm theo Sam là đám fan lại vênh váo bằng từ ngữ khiêu khích. Nockout là như nào? Là ngưng bán vì ế à?
soibacjr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoang_HaoMinh thử chưa mà phán vậy thánh
@Nguyen N°5 Hy vọng được như những gì bạn nói chứ hiện giờ chưa bàn đến thẩm mỹ quả cam ngay cái chất lượng ảnh chụp đã thấy vấn đề rồi: cháy sáng trong đêm, lấy nét sau gáy, vàng khè da người ... Gáy cho to vô ha 😁
@Nguyen N°5 Con này làm gì có tof nhỉ
tokylo
TÍCH CỰC
5 năm
Thuật toán vẫn còn thua xa Night mode trên google pixel
@Nguyen N°5 Iphone 11 làm gì có ToF bạn ơi 😁, note 10 mới có mà =))))))
Abadonbinh91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Barbatos cả tá video test rồi ông ơi, chịu khó lên youtube coi nha, ip 11 pro vẫn xách dép pixel 3, đừng nói gì đến pixel 4 sắp ra
@Abadonbinh91 Cãi cùn vl. Uh dc, thắng thì thắng, con nokia đập đá mà chú muốn thắng nó cũng sẽ thắng, dc chưa😃
@tokylo Ráng google review nước ngoài đi bạn. Chụp sáng chụp đêm gì Pixel 3 cũng chết như con rết với Ip11 rồi.
Night mode quá ngon luôn
@DuyHuynh1177 trả tiền để comment à bạn?
@hallobamboo Nếu dc trả tiền thì làm bài viết chứ cần gì cmt chi
@Barbatos Ui, khi nói ra thì người ta cũng biết gg, gsmarena để kiểm chứng từng hình chứ ko khơi khơi đi gáy để lấy điểm đâu em
@DuyHuynh1177 Có nh cái đứa hùa theo, ko phải nó ko bik gg, nhưng hay bị dẫn dắt bởi số đông, làm biếng quen rồi😃
cơ chế phức tạp thật. đại để là lấy thịt đè người. chụp nhiều đặng có data xử lý nhiều hơn mấy anh khác :-(
jul12st83
TÍCH CỰC
5 năm
gái lại ko thích điều này
nhanotc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất thích nhưng xs vẫn còn xài đc thêm 1 năm nữa 😔
nhanotc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Công Thành 1115 Nhiều khi mình cũng muốn xài 1 cái đt lấy 2 năm thôi. Nhưng điều mong muốn đơn giản đó chưa bao giờ thành hiện thực. Cám dỗ công nghệ khó cưỡng lại đc. Nhiều khi kinh phí không cho phép vẫn trả góp như thường.
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@nhanotc mình cũng đang xài xs max mình nghĩ vẫn ngon hơn ip 11 chứ nhỉ ???
@Vi_Thang Ngon hơn là cái chắc chắn, LCD ko bao giờ đọ lại được với OLED. Nếu bình thường thì chắc chắn ko bao giờ cần chụp đêm. Huống chi là cái màn LCD lai XR :eek:
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Công Thành 1115 cái nightmode mình thấy nó là cái app thôi mà còn mấy em Pro thì hơn cái cam thì mình đồng ý là xs max zẽ thua
Đang gom lúa. Kế hoạch qua tết sẽ rước :p
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Iphone chỉ cần thở thôi cũng đc đưa lên top
Mạnh như súng 😁 iphone cam vốn dĩ đã bá đạo rồi , nay lại càng thêm hoàn hảo.
@Tèo bánh bèo Bá so với ip đời cũ thôi nha bạn, đã cuồng ip thì đừng ngó sang các hãng khác kẻo lại tủi thân.
@huutai_pasion Sao đám doanh nhân ghi chú sáng tạo cứ gáy vang thế nhỉ
Ngon 😁
Sắp xếp cam tưởng ngon, mà hóa ra chụp còn thua note 10+ ,mate 30 pro
@DuyHuynh1177 Lúc zoom mới thấy iPhone nó mượt cỡ nào. Nay thêm TOF thì Note 10 knockout. Năm sau sẽ thấy Note 11 copy, có thêm TOF cho coi
@Nguyen N°5 Cam sau của ip 11 pro có TOF hả, con lạy thánh
Cao cấp lên dần
Chưa bấm chụp mà nó chụp 4 tấm rồi à, nếu đưa lên mà thấy xấu quay qua chổ khác rồi nó lưu vào đâu 4 tấm tự chụp đó, nó tự chụp 4 tấm đó tiếng kêu thế nào nhỉ .
bachhacden
TÍCH CỰC
5 năm
Apple đúng trùm bán hàng, tính năng gì cũng đặt tên kêu vaizzz
@bachhacden VẬY mới vào tâm trí người dùng b ơi.giống như mấy bài hát có các câu tạo trào lưu vậy,dù bài hát chẳng za mẹo gì.
Không hiểu sao nhưng nhìn bộ camera ám ảnh vl ;(
@Barbatos Do mình sợ mấy cái gì lồi lồi thôi. Nhất là khi số lượng lồi nhiều hơn một 😃)
Aston Xeon
TÍCH CỰC
5 năm
@Ông Thế Du Cậu nên đi khám bác sĩ để hiểu hơn về bệnh của mình
@Aston Xeon Tôi lại thấy chả đẹp gì. Trông quá thường, ko cao cấp, nhìn trên ảnh thì có vẻ thiết kế an toàn đấy nhưng ngoài thì chán chết.

11 Pro Max (Midnight Green) mới là đẹp chất chơi này:
Aston Xeon
TÍCH CỰC
5 năm
@khanh_hikaru hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119