iPhone 6 có nên up ios 9 không?

Ttdmt
20/9/2015 12:0Phản hồi: 33
Qua mấy ngày theo dõi trên diễn đàn, người nói mượt người nói lag chả biết đâu mà làm, mình đang dùng, iPhone 6, ios 8.1.2, theo thông tin lên 9 tủy chỉnh nút Home ảo, đa nhiệm tốt hơn là thích rồi...
Bạn nào dùng iPhone 6 đã lên rồi cho lời khuyên chân thành nha
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đừng lên
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nói ra thế này, chắc chắn sẽ có nhiều người không đồng ý.

Bản thân mình dùng 6 và mình chấp nhận tạm yên vị 841 và chấp nhận đợi cho tới khi có 1 bản 9 thực sự mượt mà, lúc mà được Apple tối ưu bằng cách thay code hoặc bổ sung code. Dĩ nhiên là đợi review và các clip trên youtube.

Mình tham gia nhiều thread của các bạn tâm huyết, lập bài đánh giá ios 9 trên ip6 mấy ngày nay, mình thấy khá nhiều người nói lag trong vài tác vụ, người thì bị pin kém, người thì đánh giá ổn định, người thì kết luận mượt.

Nhớ lại bài học của 4 khi lên 7 và 4S khi lên 8, thời điểm này những năm 2013 và 2014 cũng có nhiều ý kiến trái chiều. Dĩ nhiên 4 và 4S là 2 thiết bị nhiều năm tuổi. Nhưng nhớ lại cùng thời điểm ấy, ip5 lên 7 hay 5S lên 8 cũng đều mượt (kể cả trong lúc quệt apps tại cửa sổ đa nhiệm (double home). Và rồi sau đó, cả 2 thiết bị ip4 và 4S tại 2 hệ điều hành mới nhất đó, không dối lòng, đó là lag. Tất nhiên ip4 tại 7.1.2 thì lag hơn là 4S tại 8.4.1!

io9 ra mặc định chạy trên ip6S với Ram 2GB. Rồi chúng ta được tin rằng io9 sẽ được viết lại từ lõi trở ra để phù hợp với từng đời máy, chứ không phải upgrade trước rồi mới cắt bỏ bớt một số tính năng như io8 trở xuống trước đây (cái này bạn coi lại apple keynotes lúc giới thiệu ios9 nhé). Đồng thời truyền thống Apple luôn có những version riêng biệt tối ưu cho từng đời iphone tại 1 ios nhất định. Nhưng lần ra mắt thực tế của ios9 này có vấn đề. Và nếu là vấn đề chiến lược thì buồn, giống như bỏ Gold của 5s và 6 để khách hàng trung thành và tiềm năng, tìm đến 6s Gold.

Tại sao ip6 với chip A8 và GPU cực mạnh là GX6450 (chỉ thua GXA6850 trong ipad air 2 và mình đang không nói tới các máy chạy hệ điều hành Android) lại bị lag trong một số tác vụ tại ios9. Trong khi ipad mini 4 mới ra cũng giống hệt cấu hình từ chip A8 cho tới GPU GX6450, nhưng khác là ipad mini 4 có 2GB ram, và review trên youtube chạy vô cùng mượt io9, từ quệt app trong chế độ đa nhiệm, cho tới chia màn hình hay 1 số các tác vụ đặc biệt được giới thiệu khác cho ipad của ios9. Mình cũng đã theo dõi các topic của các bạn tâm huyết chia sẻ về đánh giá ios9 cho ip5, 5s và 4s. Tình hình cũng tương tự như ip6, có nghĩa là, rất nhiều ý kiến đa chiều.

Ý kiến riêng của cá nhân mình, là mình không cần thiết những tính năng mới của io9. Và mình hài lòng với những thay đổi của ios8 so với ios7. Cái mình cần là mượt.

Những bản update cho ios9 sẽ còn rất xa, và khi đó 8.4.1 chắc chắn đã bị khóa sign, và hiển nhiên không có cách gì trở lại (tính tới thời điểm hiện tại 😁). Bản thân mình có cả 1 chiếc 4S từ năm ngoái tới năm nay, qua mỗi lần cập nhật version mới của io8, đều được hứa hẹn là chiếc 4S kỷ niệm sẽ chạy nhanh hơn, nhưng thực tế thì không: 8.4.1 tại ip4S không có nhanh hơn gì so với 8.0 tại ip4S cả. Không dối lòng và điều đó là chắc chắn.

Nếu các cập nhật cho io9 ra sau này không giải quyết được vấn đề lag (tính tới giờ io9 là có bạn bị bạn không, theo các thread). Thì có nghĩa là vấn đề chính là Ram. Kể cả 4S là 512MB và 5,5S,6 là 1GB. Và cách xử lý của Apple chỉ là sửa code hoặc thay code bên trong io9. Và chung quy chính là gì, là Ram.

Nếu thực sự các bản vá sau này cho ios9 không thể làm 100% những thiết bị bị lag (tính tới thời điểm này, có người bị người không) trở nên mượt hơn, thì chỉ hy vọng các tính năng mới của io9 sẽ làm lu mờ đi cảm nhận lag đó.
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
@son115 Bạn đánh giá khá hay, nhưng Apple kg tự giết mình đâu, cở chừng ip5.trở lên mà chạy ios 9.x.x mà lag như ios 9.0 bây giờ thì bán được cái iPhone nào được mới lạ, người ta có tiền chứ kg có ngu, mà người ngu ít khi nhiều tiên
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ttdmt 😁
haipadc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@son115 Mình iP6 vẫn 8.2 theo nguyên bản, kệ cuộc đời sô đẩy
mình 6+ lên 9 thấy ổn, mượt, nên cứ lên thoải mái. Nghe thiên hạ nói lag lag mà chưa trải nghiệm thì khỏi hỏi làm gì nói chi là up lên dùng.
techmanpro
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo em nghĩ thì ios9 hỗ trợ tốt cho mấy model mới như 6 hay 6+ chứ, còn những model năm ngoái hoặc cũ hơn thì chắc còn tùy!
mình 6+ iOS9 thì rất lag ở cửa sổ đa nhiệm, double home đó, kéo mấy cái trang mà thấy giựt vồn luôn...
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Know Your Meme mình nghĩ bác @Know Your Meme nói phét rồi, hoặc 6+ bác là máy đểu. Vì bác @VinaBB đâu có giựt lag gì đâu 😁:D:D
@son115 6+ của mình xách tay US At&t bạn ơi. Ý mình là nó di chuyển nặng nề. Hơi lag tí à
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Know Your Meme @Know Your Meme em đùa thôi, 6 với 6+ lên ios9 giật lag là chuyện bình thường, một số máy thì lại không bị
cuongtuebn
ĐẠI BÀNG
9 năm
6 của mình thấy gặp 1 số lỗi nhỏ nhưng khó chịu nên đã về ios 8. Lag thì chỉ khi vuốt control center. Hiệu ứng chuyển động thỉnh thoảng ko hoạt động....
Đợi bản vá lỗi của ios 9 xem thế nào vậy 😃
cupid176
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho m hỏi ké tý:
Mình update bản IOS 9 vào sáng ngày 17/9 các bước thành công và sử dụng bình thường, đến hôm nay ngày thứ 4 thì bắt đầu nhận thấy 1 lỗi khá nặng đó là không thể tự động xoay màn hinh khi xem videos hay dùng các tính năng liên quan đến xoay màn hình ngang. các hôm trước thì dùng bình thường. Đã thử các cách như bật tắt khóa xoay, khởi động lại, khôi phục cài đặt cũng k được. Vào la bàn k thấy la bàn xoay.
Mong các cao nhân đóng góp ý kiến và cách khắc phục giúp mình với .
Đang sài máy IP5 Bản 32g hàng chính hảng quốc tế ạ
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cupid176 bạn về lại thử 841 xem có bị không nhé rồi báo lại
@VinaBB mong bác vào giúp bác này
cupid176
ĐẠI BÀNG
9 năm
@son115 m up trực tiếp bằng điện thoại nên không biết cách quay về 841. Mong ae tư vấn trước khi đưa đi bác sĩ
😔(
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cupid176 Thôi em nói nghiêm chỉnh,
là bây giờ bác muốn như nào, ngay bây giờ xuống 841 thì ổn định hơn với cả mượt hơn ở vài tác vụ. Em thì khuyên nên thế, xong cố đợi vài bản cập nhật ra thì vấn đề "xoay" của bác ok thôi. Ko thì bác cứ dùng thế để đợi, cho đỡ phải vọc vạch nào là "đao" ipsw về rồi nào là dfu 😆)
ip6+ sao giúp được ip5 😆). bac cứ xoáy mình bác @son115 .

Đã nói máy mình xài không bị lỗi. Mình thík ios9, và có cho tiền mình cũng ko xuống lại 8
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@VinaBB Ha ha em xin lỗi bác
Máy 6+ gioè lag thì down fw 9.0 về rồi restore qua dfu hết lag k ta
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Know Your Meme Bác thử đi bác. Chắc là được đấy. Bác thử luôn tối nay xong rồi lên lại thớt này để chia sẻ nhé
@son115 đã có câu trả lời là, vẫn như cũ, không giảm lag dc tí nào cả...
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Know Your Meme => RAM
@son115 Nghi là ram 1gb nên lag. Apple chơi quả này rất khôn. Bắt lên 6s hết.
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Thanks các bạn đã nhiệt tình
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ttdmt Thanks giề bác. Ở nơi này người tiêu dùng tự khuyên bảo nhau bảo vệ người tiêu dùng thôi bác ạ 😁
Dfo, xoá sạch restore backup lại từ đầu. Máy sẽ mượt hơn. Tuy nhiên thì vẫn lag hơn ios8. Nhưng 9 đc cái có chế độ low poơe mode làm máy còn lag kinh điẻn hơn nữa cơ =)). Nhưng mà pin lại trâu lên rõ ràng. Nhé.
k nên. vì up lên là nổ máy
viethung1010
ĐẠI BÀNG
8 năm
mini 1, mini 2 và ip 6 đều đã lên 9.1 mà mình thấy bình thường, chả sao cả :d
thiendinh789
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy bác cho hỏi ip 6/ 6+ lên 9.1 chơi modern combat 5 bao lâu thì máy nóng vậy? mình chơi mới 5p là đã thấy nóng rồi
haha up lên iOS 9.2 lại mượt như 6s, k biết 6s nó mượt như nào luôn, ngon
Ko lên bạn. Lag đấy. 6s plus xác nhận 😆)
tieu.ngao
TÍCH CỰC
8 năm
Em đang ip6 ios 8.1.3 và theo kinh nghiệm các đời trước là em sẽ ko upgrade.

Bác chủ thớt cho e hỏi là: bác nâng lên ios 9 để làm j ah?
tuan8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mỗi đời iphone sẽ có ios tối ưu... Tôi có người quen dùng iphone 4s đang ở ios 5 dùng ko biết lag là gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019