[iPhone 6 SOFTBANK] [iOS8 - 9] Fix lỗi My number +84xxx, Facetime, iMessage, Danh bạ, *101#

jousei
24/8/2015 3:48Phản hồi: 46
[iPhone 6 SOFTBANK] [iOS8 - 9] Fix lỗi My number +84xxx, Facetime, iMessage, Danh bạ, *101#
Update cho cả iOS 8, và iOS 9!!!

Lưu ý là chỉ dành cho mạng Softbank thôi nhé, nhà mạng khác thì có nhiều bài hướng dẫn khác chứ không bị khó như thằng Softbank này đâu.

Chuẩn bị:

+ iPhone 6 Softbank đã Jailbreak

+ iTools https://drive.google.com/file/d/0B-B8pA0kNkY8Z0lUUW5pV0Jaa0k/view?usp=sharing

+ Sim ghép heicard Overlay

+ vào cydia, add các source sau cydia.vn, repo.xarold.com, apt.taig.com(chỉ dành cho ios 8)

+ cài các tweak sau:, iFile, Commcenter patch for ios8, TaiG AFC2(ios 8), Apple file conduit(iOS 9)

+ download các file đã fix sẵn của mình link sau:

iOS 8:

https://drive.google.com/file/d/0B-B8pA0kNkY8bVNPcU9QZHJFSVk/view?usp=sharing

iOS 9:

https://drive.google.com/file/d/0B-B8pA0kNkY8OUNMUXF4NEZjQzQ/view?usp=sharing

Quảng cáo

Sửa lỗi danh bạ:

https://drive.google.com/file/d/0B-B8pA0kNkY8aDZ3OG9wYTdrT2c/view?usp=sharing

Các bước thực hiện như sau:

1. Quan trọng!!! Nếu iPhone các bạn đã fix bằng cách khác thì hãy backup vào iTunes và restore lại sạch sẽ trước khi làm các bước sau

2. Các bạn dùng iTools vào System/Library/Carrier Bundle/iPhone và copy các folder gốc sau ra folder ở ngoài để sao lưu:

Quảng cáo

+ Viettel_vn.bundle

+ Vinaphone_vn.bundle

+ Unknown.bundle

3. (Quan trọng) Để máy về chế độ máy bay.

3. copy 2 folder đã giải nén từ file của mình là: Unknown.bundleOverlay vào /private/var/mobile/Documents

4. Vào System/Library/Carrier Bundle/iPhone/ xóa 44020 và Softbank_jp.vn

5. Dùng iFile trên iPhone: copy folder Unknown.bundle từ /private/var/mobile/Documents vào System/Library/Carrier Bundle/iPhone/ chọn Overwrite All nhé

6. Vào /private/var/mobile/Library/Carrier Bundles xóa folder iPhone

7. Dùng iFile trên iPhone: copy folder Overlay từ /private/var/mobile/Documents vào /private/var/mobile/Library/Carrier Bundleschọn Overwrite All nhé

8. Dùng iFile trên iPhone: Bỏ chọn write cho các folder sau: (bấm vào chữ (i) ở bên phải folder và bỏ chọn quyền write)

* var/mobile/Library/Carrier Bundle

* var/mobile/Library/Carrier Bundle/Overlay

9. Fix lỗi danh bạ: dùng iTools copy file Default.format đã giải nén từ file của mình /System/Library/PrivateFrameworks/AppSupport.framework chọn orverwrite

10. Tắt chế độ máy bay. Lúc này máy sẽ chuyển về dùng Unknown.bundle

11. Khởi động lại máy và hưởng thụ thành quả nhé.

Nếu thành công sẽ fix như sau:

+ Máy ko hiển thị thông báo kich hoạt FT, IM nữa ;_;

+ My Number hiển thị đúng số của bạn +84xxxx

+ Không hiển thị update carrier setting nữa vì mình dùng bundle Softbank_jp kết hợp carrier.plist của nhà mạng vinaphone rồi (Viettel vẫn dùng chung được nhé: chủ yếu là để bật 3G ko roaming thôi)

+ Lỗi *101# fix như sau:

1. Dùng iFile trên iPhone: Vào System/Library/Carrier Bundle/iPhone/Default.bundle

2. Bấm vào carrier.plist chọn Propertiey List Viewer

3. Tìm dòng SupportSupplementaryServicesOver3GPP và kéo Enable nó lên

+ Lỗi tắt tiếng camera trong chế độ im lặng thì fix như sau

1. Dùng iFile trên iPhone: Vào System/Library/Framework/MediaToolbox.framework

2. Xóa hoặc đổi tên file RegionalSystemSoundsThat….plist

+ Lỗi 2G/3G softbank chỉ có dùng được tweak Lock Saver

Chúc các bạn thành công! Có gì hãy để lại comment mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoá 8.4 mà phá lung tung lên 8.4.1 thì ngồi đó mếu, đến kiểm tra tài khoản còn không có chứ my number 😆
jousei
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kool_boyjuly Về khóa sign thì mình đã warning dòng màu đỏ rồi. Và đây là mình chia sẻ kinh nghiệm cho ai sử dụng lock softbank và ko thể active iMessage và facetime cho số ĐT của mình được chứ ko chỉ là My Number bạn nhé. Trước đó mình đã restore hơn 10 lần và test 3 cây iphone 6 Softbank rồi và tốn hơn 100k kích hoạt FT, IM mới được cái hướng dẫn này. Và đây là chia sẻ của mình thôi bạn nhé, ai muốn làm theo thì làm. Thân.
@kool_boyjuly Lỡ lên 8.4.1 thì dùng tools fix xài đỡ cũng kiểm tra tk khỏe thôi.
laobantien
TÍCH CỰC
9 năm
làm theo bác vinh79 đến mục copy Default.bundle tức là reset all setting bác nhỉ 😁
mà sao của em ko có 2 cái file này trong overlay nhỉ device+carrier+44020+N61AP+19.2.plist
device+carrier+Unknown.bundle+N61AP+20.2.plist 😔
jousei
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác có đang dùng Unknown bundle ko? Nếu đang dùng bác reset network là nó sẽ về lại unknown và ra 2 file. Hiện giờ bác có file gì để mình xem. Cái vụ 2 file này là cần thiết nhat đó.
laobantien
TÍCH CỰC
9 năm
@jousei làm theo bác Vinh xong đến bước bác bảo xóa hết file trong mobifone_vn.bundle ấy thì nó mất cái hình ở logo mobifone nhưng mà sóng lên rồi lại mất 😁,mà bác dùng 6+ à,sao em cũng 6+ mà ko có file N61AP đấy chỉ có N56AP thôi :D
jousei
ĐẠI BÀNG
9 năm
@laobantien Hic 6+ mình chưa làm qua nên ko có file bác thông cảm nhé. Bác thử dùng plist editor mở file N56AP của bác và file N61AP ra và so sánh xem file của bác thiếu chỗ nào thì bác copy qua. Nếu đc bác up file đó lên đây em xem sao. Bác cho biết dùng nhà mạng nào luôn nhé
nguyendando
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xác nhận đã thành công, thanks bác nhiều. Mà e mạng viettel copy của bác nó sang vinaphone, làm sao để hiện lại như của bác vinh79 nhỉ
jousei
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyendando Mãi mới có người báo thành công vui quá hà 😁 Cho mình 1 "thích" làm niềm vui nha bác.

Bác có backup lại cái Viettel_vn.bundle ngay bước 1 ko? nếu có bác copy 1 file carrier.plist vào System/Library/Carrier bundle/iPhone/Unknown.bundle rồi restart máy là OK.

Nếu không bác vào System/Library/Carrier bundle/iPhone/Viettel_vn.bundle copy carrier.plist qua Unknown.bundle như trên.
nguyendando
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jousei E thích bác với bài viết của bác lắm mà không được vì đang là "dự bị" chưa phải thành viên nên ko có nút "thick" bác ạ, huhu
E đã thử copy cái file carrier.plist cũ của bác vinh79 lại vào Unknown.bundle nhưng ko được, e ko có file gốc vì đã chót xóa folder iphone rồi bác ạ, bác có upload lại cho e thử với.
Nhưng e nghĩ là nó đi theo cả cái folder mà bác gửi để ghi đè ấy mà chẳng biết ở chỗ nào để sửa, nếu có thể bác hướng dẫn mọi người cách bác tạo cái folder để chép ghi đè ấy bác, mỗi người thực hiện cho từng máy của mình cho chuẩn hơn.
Của e lúc khởi động lại overlay cũng chỉ có device+carrier+44020+N61AP+19.2.plist chứ không có device+carrier+Unknown.bundle+N61AP+20.2.plist. nhưng khi copy đè folder của bác thì vẫn được chỉ bị mỗi cãi không nhận đúng mạng viettel trong cài đặt chung=>giới thiệuứng dụng sim thôi bác ạ. Nói chung cũng ko ảnh hưởng gì.
Nói chung là ngon lành cành đào các bác ạ , cứ kiên trì vọc đi vọc lại theo cách của bác jousei là được, e cũng phải khoảng 5 lần mới được đấy, thanks bác nhiều nhiều
tj3nk3pr0
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình dùng sim vina nhưng trong phần ứng dụng sin của mobi là sao bác thớt
đã làm đi llamf lại nhưng ko có file như này
device+carrier+Unknown.bundle+N61AP+20.2.plist
jousei
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tj3nk3pr0 Bác mạng vina thì bác xóa hết file trong Vinaphone_vn.bundle thay vì Mobifone_vn.bundle ở bước 3 nhé. Xong reboot lại nếu thành công máy sẽ dùng Unknown.bundle và hiển thị tên nhà mạng là carrier 20
tuthanbodoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có e iphone 5 lock sòtbank 8.3, tự dưng bữa nay giở chứng không hiện my number, ko kích hoạt imess với facetime, ngoài ra vẫn nhận sóng mobi bình thường có làm như vậy dc ko?
jousei
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thai_meo087 Cách này ngày trước mình làm theo cho nhiều máy SoftBank đều bị số lạ, có thể sẽ active được FT, IM nhưng hiện nay hình như hết được rồi. Đã vậy lâu lâu còn bị trừ tiền mà ko biết 😔 Nếu máy bạn ip6 thì thử copy file setting này của mình xem sao nhé 😃
tuthanbodoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jousei Trường hợp máy mình iphone 5 lock sòtbank xài sim mobi có làm theo cách trên dc ko bạn?
Bác nào ở Hà Nội làm thành công cháu nhờ giúp cho máy cháu với ạ 😔 cháu làm theo nhưng đến bước kích iMess máy cháu ko vào đc 3G luôn ạ...
hoaxutuyethp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trường hợp máy mình iphone 5 8.4 lock softbank xài sim mobi có làm theo cách trên dc ko bạn?
luboquanvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy mình đang xài bình thường, có rút sim ra xài cho máy tính bảng! giờ cắm vào lại không active im ft được! phone number cũng mất luôn T_T Mọi người giúp mình với
jousei
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã update bài hướng dẫn đơn giản hơn cho cả iOS 9.
Có thể không dùng iTools mà dùng hoàn toàn trên ifile của ip được không bác chủ thớt?
jousei
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nhtsagittarius Dùng iFile cũng OK nhé bác
bac chủ thớt có thể hõ trợ anh em xài 5/5s hoặc 6/6+ bản nhà mạng AU được k nhỉ?
được thì cho mình xin địa chị mail mình gửi nhé. thanks 😃
jousei
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngọc hưng spl31 Theo mình biết AU dùng bundle của vina hay Viettel cũng ko bị sai my number đâu. Chỉ có softbank và docomo thôi.
@jousei 😃 thôi hóng jb 9.uôn.
nguyendando
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làm đúng y hệt như bác mà không được.
Của e ip6 sofftbank sim ghép slim evo v5.0 lúc chưa fix thì my number, facetime, imessng tự lên đúng số, không được data roaming, danh bạm *101#
Sau khi fix thì được data roaming, danh bạ, *101# nhưng lại mất my number với face, imes
khó hiểu, e mạng viettel.
hwangmin88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làm y chang cũng không có my number & iMess & faceTime
hwangmin88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vọc vạch thì thấy Sim Vina có my number, sim mobi lại kg có @@
nguyendando
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc tại file của bác chủ dùng cho vina, kể ra bác hướng dẫn nguyên lý bác tạo ra cái folder overley, unknow để anh em vọc cho từng máy, từng mạng của mình thì tốt
Frank1511
TÍCH CỰC
8 năm
Tại sao máy lock SB mà các bác phải cực như vậy ta?
SB jb chỉ để fix 2 lỗi: ktra tài khoản và danh bạ - làm trên cydia luôn. nhanh gọn.
My number tự lên
Imess FT kik 3 tiếng là lên
3G k cần fix vì chuẩn
Bật data roaming để bật 3G k quá bất tiện nên khỏi fix.
@Frank1511 bác có cách nào fix mynumber ko ạ .. tại của e lên oke hết mõi mynumber số lạ ... còn nêú đc mynumber thì lại mất danh bạ ....:((
@Frank1511 a ơi em hỏi sao trước con 5 sb của e nó bỏ tích kích hoạt bằng sdt ở 8.4 đc mà bây giờ nó bị ẩn đi ko bỏ tích được thế mà bị trừ tiền im với ft thì số trả sau không biết đc, anh giúp em với, trước e kích hoạt sdt xong thì bỏ được tích chỉ để email thôi thì ko bị trừ tiền 😁
@Frank1511 chắc do ăn ở r :( e restore hơn 5 lần, làm hướng dẫn các kiểu đều k đc! nằm đợi jb 9.1 rồi làm lại tiếp 😁
@kevinm xóa dính my number số lạ r bác
Bác chủ cho e hỏi. E làm giống ý hệt bác nhưng vì sao mỗi lần reboot máy thì lại bị ( đang tìm kiếm) trên cột sóng vậy? Đổi sim ghép thì lại bình thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019