Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iPhone vs điện thoại Android: cái nào hợp với bạn hơn?

Duy Luân
31/5/2019 23:26Phản hồi: 959
959 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
Android hơn chứ vì đơn giản là đc làm chủ nó
Mình sẽ chia ra 2 nhánh theo hướng người tiêu dùng
+ Nhánh 1 là người quen dùng, dùng vì tính chất công việc, dùng vì được giới thiệu, dùng vì đổi gió, dùng vì thích. Nhánh này xu hướng sẽ chọn iphone
+ Nhánh 2 là người quen dùng( nhưng là Android), dùng vì tính chất sinh hoạt, dùng cũng có thể vì tính chất công việc, dùng vì thích khám phá, dùng vì Kinh tế hạn hẹp,..... Nhánh 2 sẽ có xu hướng chọn smartphone Android

Vậy 2 hệ điều hành có giống nhau không và sản phẩm điện thoại của cả 2 thì như nào?
+ Điều này rất khó nói vì nó phụ thuộc rất nhiều thứ. vd: bạn không thể lấy 2 điện thoại gần giống cấu hình gần giống nhau nhưng khác nhau Rom để so sánh được, nó sẽ khác nhau ở rất nhiều thứ

Khi nghĩ đến điện thoại Android có cần quan tâm đến chip không?
+ Nó cũng tùy vào nhu cầu từng người và điểm mạnh hay yếu chip và sản phẩm đi kèm. Vd Galaxy Note 8 chip exy thì có sức mạnh yếu hơn snap nhưng bù lại nghe nhạc hay hơn do có DAC âm thanh khác

Điện thoại Android có lag về sau không
+ Cái này cũng tùy vào máy sản xuất năm nào, rom nào, tình trạng máy thế nào, máy thuộc phân khúc nào. Nhưng mình có thể khẳng định gần như điện thoại Android nào hàng chính hãng sản xuất trong khoảng giữa năm 2018 trở đi đều chạy ngon(2017 nhớ là vẫn còn mấy con Ss giá rẻ chạy như cứt)

Iphone có ổn định về lâu về dài?
+ Hên xui thôi, cứ mỗi lần cập nhật IOS là thường tỉ lệ lỗi phần mềm thường tăng, có máy bị có máy không. Và nếu bạn giữ nguyên phiên bản thì yên tâm là về sau nó vẫn mượt

Smartphone Android có cập nhật thường xuyên không?
+ Cái này tùy vào hãng điện thoại, phân khúc máy và hệ điều hành máy đang chạy nhưng phải hiểu bản chất là ngoài tăng khả năng tương thích app, cải thiện hiệu năng và thêm một số tính năng của thì cập nhật android không thêm được gì nhiều. Phần lớn các hãng khác có những tính năng riêng và họ có thể cập nhật thông qua nâng cấp UI

Thế nếu về lâu về dài thì nên chọn máy nào?
+ Cái này cũng tùy vào các tính chất như mình đã nói ở ban đầu. Bất cứ sản phẩm gì cũng đều có điểm yếu và điểm mạnh và nếu đây là lần đầu bạn mua điện thoại thì mình khuyên nên chọn một chiếc Android tầm 6-7 nhưng hãy cẩn thận, tần giá này số lượng sản phẩm có khi bằng tổng sản phẩm các năm 2013-2014 bán ngoài cửa hàng cộng lại đó!
Một nhát cho Android vì ngoin
Mình nghĩ iPhone tốt hơn vì thích thì nhích
bobo_1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
Với mình thì iPhone tốt hơn vì a
Mình thích ip. Đơn giản rễ sử dụng. Bố mẹ mình cũng thế. Đưa cho con ss a6 k dùng nổi thế mà đưa cho cái ip6s dùng ngon lành.
IPhone ổn hơn vì dễ xài
KurskS
CAO CẤP
5 năm
Nên mua iPhone vì mượt
Với mình thì iPhone tốt hơn vì đơn giản, dễ dùng, không bị ohaan mảnh, phần mềm hỗ trợ lâu dài
Một vé cho Android vì dễ chép data vào máy. Tùy biến nhiều hơn. Giao thức thoáng hơn.
Mình là người sưu tầm điện thoại, cứ máy đẹp, máy độc là mua. Trước đây bảo thủ chỉ dùng blackberry, sau đó thấy BB ko đáp ứng nhu cầu nên kiên quyết dùng android vì dễ tuỳ biến giao diện. Sau này mình mới thắc mắc tại sao ông già bà trẻ đều dùng iphone nên mua thử cái đầu tiên là iphone 4s, dùng 4s hồi ấy đã là năm 2014 và cập nhật bản os mới nhất nên máy chạy hơi giật, vậy là mình bỏ và lại chơi window phone và android. Đến 2017 mình mới chơi thử iphone 6, rồi iphone 7 thấy quá tuyệt vời do máy nhỏ gọn, hiệu năng ổn định, camera đẹp, thời lượng pin ko quá kém, máy hoàn thiện tốt. Sau đó mình đã chuyển lên Iphone X và hiện đang rất hài lòng vì IOS rất ổn định. Mặc dù các hãng khác ra máy gì đẹp mình vẫn mua về chơi nhưng máy chính luôn là ios.

Nếu có 1 hệ điều hành làm mình thay đổi và bỏ IOS tại thời điểm này thì đó chính là Window phone, nếu microsofft vực lại window phone mình sẽ chuyển sang window phone.
@fantastic_No1 Mình cũng thích WP, nhưng hi vọng nó hồi sinh thì khó quá 😆
@Duy Luân rất vinh dự đc bạn Luân phản hồi
Camera chưa chắc tốt hơn ip nhé.anroi đa số ảo nhiều k thực và chi tiết bằng camera ip
Mình nghĩ iPhone hơn Android vì thao tát đơn giản không lằn nhằn.ít chức năng nhưng đã có là phải chất lượng
Atala
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chả có ai tốt ở đây. Cái anh tốt thì người khác xấu và cái người khác tốt thì anh xấu. Vậy thôi. Điện thoại giờ nó cũng bão hoà rồi. Ai có nhiều tiền thì mua đồ xịn xài. Hết.
bkanduchao
ĐẠI BÀNG
5 năm
hiện tại máy android ngày càng hoàn thiện về mặt chức năng cũng như độ mượt. có điều dùng app bên android vẫn thấy nó không ngon và đồng bộ như trên ios . do mình kiểu nửa mùa nên có chút bất tiện ở quản lý file của nó , điều này không thành vấn đề đối với người dùng hoàn toàn sản phẩm và hệ sinh thái của apple .
hadinhbach
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy bây giờ cả iphone và android đều đáp ứng tốt yêu cầu của mình nhưng có một thứ iphone không đáp ứng được là pin , cổng hồng ngoại để điều khiển tivi, máy lạnh và tỷ lệ màn hình mặt trước iphone thấp hơn
Buunguy3n
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy iPhone tốt hơn vì tối giản, mượt , ít lỗi, ít quảng cáo, bảo mật, khó hỏng
@Buunguy3n Android cũng đâu có quảng cáo đâu
olalabull
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên qua lắm, cho mình hỏi cái đt android trên hình tiêu đề là đt gì? Nhìn đẹp quá. Cám ơn
@olalabull Mi mix 2s nha bạn
lc98
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vote một vé cho Android vì đơn giản, dể sử dụng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119