iPhone X là chiếc iPhone có giao diện khó tiếp cận nhất từng ra mắt

Duy Luân
8/11/2017 4:19Phản hồi: 410
iPhone X là chiếc iPhone có giao diện khó tiếp cận nhất từng ra mắt
Kể từ khi mua chiếc iPhone X hồi hôm mới ra mắt cho tới nay, nó đã khiến mình ngạc nhiên với nhiều thứ mà những đời iPhone trước không làm được. Đừng nhầm rằng đây là lời khen, những cái ngạc nhiên này đáng ra phải được Apple thông báo hoặc giao tiếp rõ với mình khi mình sử dụng chứ không phải để mình vất vả mò mẫm hay vô tình phát hiện ra. Nói không ngoa, iPhone X là chiếc iPhone tệ nhất từ trước đến nay xét theo khía cạnh dễ dùng, đặc biệt với những người mới tiếp cận với iPhone lần đầu tiên.

Trong giai đoạn setup máy khi vừa mua về, iPhone X hướng dẫn mình các thao tác về trượt home, đa nhiệm, kéo thanh thông báo và control center. Nhờ chỉ dẫn chi tiết trên màn hình cộng với hình ảnh minh họa rõ ràng nên mình làm quen với những thao tác này cực kì nhanh, thậm chí còn không khó chịu khi nút home đã bị bỏ đi và không còn thao tác double click đã xài mấy (chục) năm nay.

Nhưng ngoài vụ đó ra thì những thứ khác về giao diện chưa làm mình hài lòng. Trong bài trước mình đã chê việc notification center và control center bị dời lên cao khiến việc sử dụng trở nên khó khăn, sau đó mình phát hiện ra tính năng reachability cũng đâu mất tiêu và không biết cách nào để sử dụng. Ở iPhone cũ, bạn có thể chạm nhẹ hai lần vào nút home là xong, còn trên iPhone X bạn phải vuốt vùng home khá là bất tiện. Mà cái quan trọng nhất là Apple không hề nói cho mình biết làm sao để dùng nó trên giao diện! Chỉ một dòng chữ hướng dẫn khi setup máy hoặc một thông báo nhỏ trong vài tiếng đầu sử dụng là đủ rồi, vậy mà hãng không làm. Điều này vi phạm nguyên lý thiết kế về dấu chỉ khi làm giao diện người dùng.

Khi ở màn hình khóa, bạn sẽ thấy được hai nút bật đèn flash và nút camera. Hai nút này rất dễ thấy, và cũng là cách hay để chạy nhanh ứng dụng chụp ảnh để bạn không bỏ lỡ khoảnh khắc nào. Ý tưởng rất tốt cho đến khi mình nhấn thử vào nhưng không thấy gì, vuốt cũng không được. Hóa ra bạn phải ấn 3D Touch vào thì app mới chạy lên! Apple ơi, lại một lần nữa, chỉ một dòng chữ nhỏ nói về điều đó là đủ rồi, tại sao không làm chứ? Thao tác vuốt sang phải ở lock screen để chạy camera cũng còn nguyên như trước, nhưng chẳng hiểu sao Apple lại bỏ đi các icon bé bé làm dấu chỉ ở cạnh dưới màn hình nên mình cũng không biết về điều này cho tới khi vô tình phát hiện.

Có thể bạn sẽ nói mấy cái này dễ mà, mò tí là ra. Ồ, đó là đứng ở góc nhìn của bạn, người đã từng coi qua video review iPhone X, đã từng thấy người khác xài iPhone, hay nói chung là những người có khả năng tiếp cận công nghệ cao. Nhưng nếu bạn đóng vai là một người không rành máy móc, một người chưa từng sử dụng iPhone X, thì đây lại là chuyện khác và nó sẽ dẫn tới nhiều vấn đề, nghiêm trọng nhất là khi người dùng mò mãi không được và bắt đầu giảm hứng thú với thiết bị.

Bạn cũng có thể nói rằng không biết thì lên Google, bạn hoàn toàn đúng. Nhưng ở giới thiết kế trải nghiệm người dùng, việc bạn buộc người ta phải đi tìm một thứ gì đó đã là dở lắm rồi, tương tự như việc bạn thiết kế UI nhưng phải cần dòng giải thích. Tuy nhiên, tệ nhất vẫn là lúc bạn đưa người dùng vào thế khó và không hướng dẫn cho họ biết tính năng đó là gì, giống như trường hợp của reachability hay nút camera ở màn hình khóa. Đã khó lại còn đánh đố là đây.

Những vấn đề này không xảy ra khi mình sử dụng iPhone những đời trước, kể cả iPhone đời đầu tiên. Bạn cần nó một vài giây là bạn biết cách sử dụng, và nó vẫn còn áp dụng tốt cho những người lớn tuổi trong gia đình mình. Họ có thể tiếp cận iPhone rất nhanh thậm chí không cần mình hướng dẫn gì cả. Nhấn vô thứ gì đó là nó mở ra, và bấm nút home để quay lại. Gặp 1 trang web hay tấm hình, bạn miết 2 ngón tay để zoom. Hết! Đời phải đơn giản như vậy mới sướng.

Tất cả những thứ trên cho thấy Apple đang không còn làm tốt như xưa về trải nghiệm và sự đơn giản trong cách bạn dùng thiết bị. Họ đang phức tạp hóa nhiều thứ, và tạo ra những vấn đề mới đi kèm những giải pháp chưa đủ tốt. Thật ra nếu gấp quá, sát ngày ra mắt quá thì cũng nên ghi chú gì đó vào cho người dùng biết chứ không phải để người dùng tự bơi giữa một biển các tính năng mới trên chiếc điện thoại cao cấp nhất, xịn nhất mà hãng từng ra mắt. Thiết kế của máy đẹp, cầm chắc tay, camera tốt, nhưng trải nghiệm khó khăn như thế này sẽ khiến hãng mất nhiều điểm đấy.
410 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân ko thấy con X này đẹp tí nào 😔 . Mà thấy đẹp nhất là con 5S còn to hơn thì ip7 vì có nút home tròn trịa
@kingofpoker sau 5s xài android hay sao mà ko mua ip nữa ? 😁
@ThietKeWebChuyen-Com Không những Sài Android,mà em nó còn"hai sim hai sống nữa!;😆
kingofpoker
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Mình chuyển sang Android vì nhu cầu màn hình rộng. Dùng mãi rồi quen, cầm iPhone bây giờ ko nổi
@gachiennuocmam ùh đúng rồi, nghe gọi thì ok, làm mấy cái khác thì vài năm là đeo kinh hết nha. Nhà 10m vuông ở cũng được nhưng nhà 200 m vuông ở thích hơn nhiều.
Nếu nhìn e iPhone X thì chán cmn ngay những chiếc iPhone còn lại ngay!Đang chán hai em 6s+ và 7+ để ngăn kéo đây!😆
@joeBanana Quá chuẩn, nhìn phê vãi, cầm con X là quăng ngay con note8 dài thòng
@kiencuong001 Chuẩn luôn!Để ngăn kéo thi thoảng lôi ra ngắm còn hơn bán giá rẻ!😃)
@joeBanana 6s+ bn ban
@Doitoilacuatoi2284 6S+8,5tr
Xperios
TÍCH CỰC
6 năm
Có nút Home xài tiện hơn nhiều
tieutu911
TÍCH CỰC
6 năm
@snoopycharlie Từ thời ip3 sài đã cài phần mền (lâu quá quên tên hình như là sbsetting ) gì để vuốt sài rất sướng. Mõi lần mua ip mới là toàn bẻ khóa cài cái vuốt đó vào, home , đa nhiệm.... toàn vuốt . Sau này sài androi vì nhu cầu quản lý thư viện ảnh , hồi trước sài ip củng phải cài iflie để quản lý ảnh
@tieutu911 android tuyệt, iphone cũng tuyệt thế nên mình dùng cả 2 :D
@khoaqn0000 Bạn vuốt nhanh là không đúng với iphone x
Vuốt càng nhanh càng khó chuyển màn hinh
Vuốt chậm và giữ lại nửa giây sễ thấy hiêu quả hơn
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@TsanHoang Ý mình là việc chuyển giữa các ứng dụng GẦN ĐÂY (kiểu như đa nhiệm ý) thì thao tác vuốt hình "cầu vồng" vẫn nhanh hơn dùng phím Home. Còn muốn mở đang nhiệm thì 3D Touch cho lẹ (iOS 11 giờ mang nó trở lại rồi mà)
vupicaso
TÍCH CỰC
6 năm
Và cũng là chiếc Iphone xấu nhất mà tôi từng thấy 😔
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@Nobitastyle Ko ai chê xấu hết bạn.Chỉ là chế diễu thôi. Vì trước đó họ ca ngợi tỉ lệ vàng, màn 3,5" wa nên thế. Rồi còn vụ giữ nguyên kích thước, chỉ tăng chiều dài nữa trong khi xu hướng sẽ là màn hình lớn. Tăng chiều dài để lớn lên thì thành cây kiếm đúng rồi.Ngta cũng chế đt Samsung thàng cái khiên mà.
@Noah Yang Loài gì mà cứ thấy iphone là mua đấy , nghe đâu nhiều lắm,. còn cái thứ thất bại thì chắc có chú em trong đó
@Minh Chung Hứa quote tui chi vậy, ai chọc đến bà đâu mà quote tui zô thế, người ta mua iphone nhiều lắm, khỏi chọc ngoáy, mà người mua iphone toàn tầng lớp làm ra tiền thôi, đừng buồn nha
@hoangphuong hp "Thằng này thì cũng biết đéo gì là đẹp . Ghét nhất máy thằng arua fan nọ fan kia như trẻ trâu"
a đù, chửi tục kìa admin khóa mõm lại ngay , nói ko lại thì bật chế độ auto chửi luôn, sợ những thành phần thanh niên ưu tú này lắm
ruatmw
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua về cho mẹ, mẹ bảo khó xài quá, xài lại con 6 plus dù mình chỉ nửa ngày, trong khi con của mình thì do còn trẻ nên khoảng 2-3 tiếng là quen dù cũng không quen bằng con cũ.
@Lê Quang Huy Vũ Trầy hết, mà đen dễ thấy hơn, mấy cái máy trên apple store trầy chỗ cổng lightning do khách rút ra rút vào, nó bung cái lớp mạ ra, chứ ko phải trầu theo kiểu hằn sâu vào khung đâu😃
@Black Mamba Trắng đẹp hơn do logo táo nó màu bạc tiệp vs trắng, còn đen thì màu bạc của logo táo thấy lạc điệu xíu, nếu logo này màu xám thì nhìn đẹp hơn. Mặt khác màu đen bám vân tay hãi hùng con thạch sùng😔
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Quang Huy Vũ Mình nghĩ là khó trầy, lấy về đc 2 ngày thì rớt, cầm lên soi ko trầy. Khung làm bằng thép và nước xi nhìn khá tốt
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Trắng hợp với phụ nữ, vợ mình thích. Còn mặt gương máy màu đen có bám vân tay nhưng mình thấy chấp nhận đc (mình có mồ hôi tay), ít bám hơn iPhone 7 đen bóng.
hpgover
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy x dùng đâu có khó? Duy luân hơi khó tính hay IQ hơi thấp hay là anh nhìn nhận dưới góc độ của 1 ông già vậy?
@congalete Bạn không chứng minh được những gì mình nói là sai. Chứng minh cái đó đi rồi nói chuyện tiếp 😃 Đừng lái sang thứ khác.
@Duy Luân mình ko hề nói từ "sai" hay ám chỉ là mod nêu quan điểm sai, tui chỉ muốn nói mod hơi nâng quan điểm lên quá, có cái đt thôi mà, có cái quái gì mà gọi là khó dùng, nhất là thế hệ bây giờ tiếp xúc với đt hàng ngày, ông già cụ già 60.70 chục tuổi nhà tôi còn xài wp 8.1 hà rầm chả sao cả, đừng coi thường người già không biết gì nhá mod
@hpgover duy luân nói đúng về góc độ người dùng đại trà ,trc đây iphone cũ chỉ sau vài thao tác có thể nắm được ngay ,còn bây giờ tiếp cận khó hơn nhiều .. còn nói như bác ai cũng am hiểu và nắm bắt công nghệ nhanh ?
@hpgover nếu nói IQ cao hay là người rành công nghệ mới dùng được thì người dùng android toàn là chuyên gia à ?
hỏi ngu : nếu faceid dùng cho cừu (theo nghĩa đen, không phải chỉ sheeple) thì có nhận diện được các con cừu không nhỉ ? 😁
@xấu-là-cái-tội Bạn hỏi ngờ u vl 😆
Xem lại tất cả bài viết của bạn chắc nhẩm bạn là anti
Hèn chi người ta nói anti Apple tư duy thấp
minhiep166
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày xưa iphone được mua nhiều cũng bởi một phần dễ dùng, đến đứa trẻ 2 tuổi hay ông cụ 80 cũng chơi được hết, bây giờ càng hiện đại thì đến cả dân công nghệ cũng chưa chắc đã biết dùng như thế nào 😔
@khanh_hikaru apple bán là tính toàn bộ những iphone còn bán, nhưng nếu để so sánh với toàn bộ những con còn bán của SS nó mới công bằng nha. Còn để so sánh 1 dòng phân khúc nào đó thì khập khiểng nha. Vì chiến lược kinh doanh của mỗi công ty có khác nhau. ở phân khúc cao cấp apple không có đổi thủ cạnh tranh chạy ios nên nếu không mua iphone thì mua hãng nào? trong khi ở android có mấy chục hãng để cạnh tranh với SS nên SS bán doanh số như thế là đã rất giỏi rồi đấy.
@vtb center Máy giá rẻ thì ko có cửa so với máy cao cấp. SS ko có cửa cạnh tranh máy cao cấp với Apple nên phải tập trung bán mấy loại rẻ tiền, SS mà ko bán máy rẻ tiền thì thị phần còn đc bao nhiêu. Chắc bạn tự biết 😆
@khanh_hikaru Không phải SS không cạnh trạnh lại mà chiến lược của nó phủ toàn bộ mọi phân khúc. Ví dụ nhu bộ đội S7, S7e nó bán được mấy chục triệu chiếc tuy thấp hơn apple về phân khúc cao cấp nhưng là bá chủ của máy cao cấp android rồi đấy. Nó bán máy cao cấp và hơn nữa nó tự sản xuất mọi thứ nên lợi nhuận không ít, riêng các máy tầm trung của nó giá rẻ à? như mấy con J7 Prime hay J7pro của nó giá cũng 6 7 trieu trong khi chi phí sản xuất của nó thấp thì lỡi nhuận của nó không nhỏ đâu đừng coi thường nó.

thế của nó giờ bá mảng linh kiện màn hình, chip nhớ và năng lực của nó cũng không hề yếu chút nào, note 7 thu hồi thê thảm nhưng note 8 và S8 của nó vẫn thành công đấy.
@khanh_hikaru Android và ios là 2 hệ sinh thái khác nhau 😃 so làm gì? Còn ở mảng rừng android thì samsung thua ai? Bán thua ai? So khập khiễng thế bác
Riêng đám cùi cùi dòng J hay A cũng ko kém dòng S hay Note nhé
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
Ip x là sp kỷ niệm 10 năm nên hướng đến người mua chủ yếu là những người đã xài nhiều dòng ip rồi, việc tìm hiểu những chức năng mới cũng ko mất nhiều thì giờ lắm đâu
Mod có nhiệm vụ tìm hiểu rồi thông tin lại cho ae biết chứ ko thì sắm mod ra làm cmn gì
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
@snoopycharlie Cách e nói chuyện a bảo đảm e chưa học hết lớp 6, chỉ đua đòi vao tt thui chứ chẳng biết cmn cái gì
@bumbum2010 thôi chú ở lại mà tổng hợp news đi, mai còn có thông tin mà lên tinhte chém gió, khổ chắc lại giống thằng cu gì hôm bữa phải ra store ở nhật sờ iphone X mà lên tinhte chém ác kinh, a đi ôm vợ con ngủ đã :D
@bumbum2010 Vl cả nhiệm vụ của mod 😆)
Mod nó đc nhận lương của chú đer sống hay sao mà nói kiểu bố đời thế cừu non? 😁
TRSN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bumbum2010 Phải nói là bác nguy hiểm như 1con khủng long 😃
Ko phải là nó quên hay ko muốn hdsd. Mà là để người dùng tự mò ra cho có vẻ bớt nhàm chán cái sự đơn giản vốn bấy lâu. Trước kia vuốt thanh stb hoặc chạm giữ danh bạ trên androi thì sheeple cho rằng là "rắc rối, rườm rà". Giờ nó cho lên tận tai thỏ và mỗi bên một tương tác. Cũng tựa như android vuốt 1 ngón hay hai ngón tay
@TYA cái vụ vuốt mỗi bên màn hiện ra 1 bảng khác nhau thì mấy con mtb android nó có lâu r, vuốt bên trái ra bảng thông báo, vuốt bên phải ra phần bật tắt wifi, bluetooth...😁
dancely20
TÍCH CỰC
6 năm
tệ nhất là ios11 quá khó dùng và còn quá nhiều lỗi. một chuyện mà chưa bao giờ xảy ra trên các thiết bị đời trước của Apple
@vtb center Up thì lâu , ra bản mới cả nửa năm sau mới được trải nghiệm chắc là hay ho ha ?
Nói chi xa , mấy con của SS đẻ như nấm. Update có lỗi gì đó cũng chẳng ai thèm cho lên báo thì mấy thằng như chú sao mà biết . chẳng nhẽ nay có bài j2 2016 lỗi hao pin,mai có bài j7 lỗi loa trong khi cập nhật fw . LOL. À android nhà chú thì ngon rồi , cần chi xài 6s nữa :D
@vtb center Iphone nó nhiều và dùng chung 1 firmware nên khi lỗi là lỗi cả trăm triệu cái, còn android lỗi thì có nhưng người dùng đếm trên đầu ngón tay nên k ai quan tâm.

Để tôi vd cho nè: sony z3 có đợt cập nhật gây liệt cả màn hình, j7 prime có đợt gây hiện tượng cảm ứng đa điểm nhận kém , còn note 5 siêu cấp vô địch của bạn nói thì lên 7.0 hao pin thấy bà, hồi 5 chấm toàn thấy khoe 6h đến 8h onscreen, giờ vô forum xem người dùng kêu 4h là ngon rồi kìa
@dancely20 có cái gì mà ko lỗi , kể thử
dancely20
TÍCH CỰC
6 năm
@congalete tiền.......
IphoneX bị cảm lạnh thì sao mod? Đăng điii
@OneMoreThings Cón chú là 1 thằng bợ đit thang kia 1 cách mù quáng. Hahaha. Hài mấy sheeple ghê
@son_tayninh Đang dùng android :D trước đi học cô giáo không dậy phải tranh luận văn minh à ?
@son_tayninh uh, có nói j đâu, thắc mắc là h nó dc bay chưa, sao động lòng thế chú=))
@OneMoreThings E thấy mỗi lần có qc về sam là lại có màn đá xoáy apple, cho 1 ng cắt tóc kiểu tai thỏ để chế giễu ng ta, qc vậy có j hay đâu... Mà thực tế e thấy fan apple chuyển qua ss rất ít còn ngược lại thì nh hơn... Sao k0 qc về tính năng, trải nghiệm, những thứ mà ng dùng cần bik nh hơn là màn đá xoáy nhau😃
phiphung2512
ĐẠI BÀNG
6 năm
iPhoneX là cái mình cảm thấy thất vọng nhất qua các dòng iPhone ...
Donrachel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phiphung2512 hôm nay t7 nhiều thằng rảnh háng ko có việc lam lên đây chém gió thiệt 😆)
phiphung2512
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Donrachel Mỗi người mỗi sở thích, mỗi nhận định chứ đâu có đụng chạm gì tới mày mà phải xoắn lên vậy? Tao đâu có đụng gì đến mồ mả nhà mày?
Donrachel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phiphung2512 ê bạn hiền, bạn đọc lại comment của mình xem mình có nhắc j đến tên bạn ko. có phải bạn có tật nên bạn giật mình? nhìn vào cái cách nói chuyện của bạn là đủ để mình đánh giá con người của bạn như thế nào rồi nhé, 2 chữ thôi: "VÔ HỌC"
@phiphung2512 tội nghiệp chắc hy vọng quá nên thất vọng nè, mà hy vọng cái j zạ
Công nghệ đang bị giới hạn nên chỉ làm đc đến như vậy . Chứ không ai muôn phức tạp .
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Thiết kế giao diện có liên quan đến giới hạn công nghệ???
@khoaqn0000 Ô ! Không liên quan à ? Vậy sao ko cứ để thiết kế cũ đi , giao diện cũ đi , công nghệ cũ đi .... thay đổi chi . Bố khỉ . Đã phải đánh đổi khối thứ để có đc mấy cái vớ vẩn vậy mà ....
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Thế thì phải viết ngược lại công nghệ nhanh quá thiết kế giao diện không theo kịp chứ 😁
có nút home bấm cho nó lẹ. vuốt ko thì ko thích lắm.
@Đặng Vi Phú Thật ra cái vuốt của iPhone X sướng, mượt và nhanh lắm nên bạn sẽ quên nút home sớm thôi hihi
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Tôi thấy cái bài này của ông nó ngượng ngượng sao đấy ông Luân.
Tôi đưa Mẹ tôi sài thử, hướng dẫn cỡ 15p thì đòi mua!!!
Giờ nói tôi quay về nút Home thì never!!!
@Đặng Vi Phú Thiết kế có nút home => iPhone kỷ niệm 10 năm gì mà chả khác mẹ gì iPhone 6 2014 😁
Làm gì có cái gì làm hài lòng được tất cả ?
Thích nút home có thể xài 8 trở xuống mà. Mơ tưởng chi X
@VIC_VIC Có chê việc bỏ nút home trong bài không? Không hề! Trái lại còn rất thích thao tác vuốt.

Bài che mấy cái khác thì không nói tới...
@VIC_VIC ông luân viết bài này chắc đang ngồi với mấy ông cụ 80 tuổi trong xóm
chưa thấy có sự đột phá, chắc cần tới iphone 12 hoặc 13 mới có.
@congthanhgiong không em, đến iphone 100 em ơi, ráng đợi đến lúc đó rồi mua
@congalete đang đợi mãi có cái phone đột phá như Iphone 1 đây. Mua mỗi em đó only, các em khác quá thường.
@congthanhgiong chứ chú muốn đột phá như thế nào, người ta làm kinh doanh đã mở ra trào lưu đã là quá thành công rồi, giờ họ phải hưởng thành quả, suốt ngày đột phá chắc dẹp tiệm luôn. chưa kể công nghệ giờ đã tới giới hạn rồi.
@congalete bạn nói đi đâu thế nhỉ, đây chỉ là cá nhân mình đợi cái đột phá mua thôi, ko chê bai gì việc họ kinh doanh thế nào. Iphone 1 đã đột phá sang màn hình touch và app store. Còn sau đó phone phẻo gì cũng chỉ nhanh, đẹp hơn thôi. Thời kì hậu phone gần tới rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019