Jack Ma công khai ủng hộ lối làm việc bán sức “996” vốn đang bị lên án

P.W
15/4/2019 16:15Phản hồi: 415
415 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuan 95
CAO CẤP
5 năm
quan trọng là công việc hấp dẫn, thì ngta sẵn sàng làm thôi, không thì nhớ trả thêm tiền OT, chả có nên vs ko nên gì cả vị tỉ phú ạ.
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
5 năm
@soulevil Cả hai kiến thức đều cần nếu như không muốn cả đời mắc kẹt trong cái hố do chính mình đào ra. Người vừa làm IT vừa kinh doanh thành công trên chính phần mềm của họ (hoặc của công ty do họ lãnh đạo) không thiếu. Uber, facebook... Tôi nghĩ các phần mềm này ban đầu nó cũng không phức tạp lắm. Cái ăn tiền ở đây chính là ý tưởng, tầm nhìn và khả năng quản lý...

Một trong những bệnh của người làm IT là cuồng ngôn ngữ lập trình, cuồng framework, cuồng ide, cuồng tool... bây giờ thì đỡ rồi chứ ngày xưa là đi cãi nhau ỏm tỏi về mấy cái này. Trong khi đó các phần mềm ăn tiền... vẫn là của người khác.

Việc cắm đầu làm cho người khác đến mức không có thời gian cho mình thì có tốt không? Rõ ràng việc thiếu tầm nhìn và kiến thức XH là một thiệt thòi.

Dưới 30 tuổi, bạn có thể làm thâu đêm suốt sáng vì đam mê thì cũng tốt thôi. Tôi đã từng như vậy. Nhưng sau đó nếu không có thành quả nào đó cho riêng mình ngoài các kỹ năng làm thuê thì nên xem xét lại.
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@soulevil 1 problem yêu cầu giải quyết trong 8 tiếng, okie trong vòng 8 tiếng mình ko giải quyết xong mình sẵn sàng OT để làm cho xong, nhưng nếu là OT để làm thêm vấn đề mới thì mình yêu cầu tiền OT là hoàn toàn đúng đắn. Vấn đề đi làm được trả lương và có kinh nghiệm và vấn đề hiển nhiên rồi mà nhỉ. Gì mà OT đôi bên đều có lợi 😆)
manhbvht
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thằng này có cái gì mà nhiều ng tung hô nhỉ
Cây ổi
ĐẠI BÀNG
5 năm
ý nghĩa của công việc là gì mà làm 996?
blablakaka
TÍCH CỰC
5 năm
Làm để học hỏi, khi kinh nghiệm, bản lĩnh và vị trí cao hơn thì điều chỉnh lại
sikiemrong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan điểm người đứng đầu 1 cty nó rõ ràng là vậy . Đa phần những người lên án là nhân viên và người ngoài
victorjr
ĐẠI BÀNG
5 năm
996 thì thời gian nghỉ ngơi thế nào và còn các sinh ngoại xã hội ngoài công việc nữa, chỉ có thể là thế hệ máy móc mới làm vậy đc thôi
thực ra khởi đầu ai chẳng thế, làm ở cty rồi về nhà làm
Itakel
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngày xưa 7 năm trước làm việc 777 mà lương còn không đủ sống đây :'(
noemtfj
ĐẠI BÀNG
5 năm
@soulevil mỗi người có một quan điểm sống khác nhau, nhưng đánh đồng việc dồn tâm huyết cho cv và dồn quá nhiều thời gian cho công việc, hoặc những người ko dành 12 tiếng/ngày cho cv là ko đam mê làm mình thấy bạn chưa gom nhặt được đủ kiến thức hữu ích đâu 😃
Khi bạn giàu thì bạn nói cái lone gì cũng đúng.
Giách ma said.
zcmgyu
TÍCH CỰC
5 năm
Mình ngày nào cũng 896
tvu732
TÍCH CỰC
5 năm
Jack là tỷ phú nhưng không nhất thiết là những gì ông ấy nói đều đúng. Còn bác gì "câu trả lời hay nhất" trên kia thì làm ơn đừng giảng đạo nữa, vì điều bác nói chỉ đúng ở góc độ toàn xã hội. Đúng là cả nước làm việc như trâu như chó thì mới có thể vượt được nước khác trong một thời gian ngắn, nhưng cái giá phải trả là sẽ có một tầng lớp công nhân bị bóc lột, sức khỏe suy giảm và về già chết sớm thôi. Tư bản Âu Mỹ ngày xưa đã thế, TQ thời nay cũng sẽ thế. Còn mỗi cá nhân thì phải tự suy nghĩ cho mình.

Mình đã từng có quãng thời gian làm việc 996 lẫn những lúc làm việc bình thường, và mình thấy rõ 3 điều sau:

- Nếu bạn có đủ sức + công việc thực sự kiếm tiền tốt hoặc rất có ý nghĩa, là đòn bẩy để tạo nên những cơ hội lớn hơn về sau, việc hy sinh một vài năm tuổi trẻ để đổi lấy tương lai đảm bảo hơn cho bạn & gia đình là điều nên làm. Lúc đó ưu tiên cho công việc, và gia đình nên đứng sau để hỗ trợ bạn chứ đừng cản bước bạn.

- Nếu bạn làm mãi làm mãi kiểu 996 mà không đạt được ích lợi đáng kể nào, ko có sự đột phá nào thì bạn cần nhìn lại công việc của mình. Có thể bạn đang làm việc theo cách không hiệu quả hoặc bản thân công việc đó, sếp đó không phù hợp với bạn. Nên tính thay đổi công việc nếu có thể, đừng cố làm tiếp như Jack Ma kêu gọi để rồi sức khỏe tàn tạ, đầu óc đờ đẫn đi.

- Nếu làm việc quá sức dẫn đến thiếu ngủ kinh niên và nhịp sống bị đảo lộn thì chắc chắn sức khỏe, khả năng suy nghĩ, sức sáng tạo, khả năng làm chủ cảm xúc trong các mối quan hệ sẽ giảm sút nặng nề. Hậu quả rất khó phục hồi, giống như câu chuyện mổ gà lấy trứng ấy. Sức khỏe của mình là con gà, nó chết thì đừng hòng có trứng ăn. Nên tự cân sức mình, đừng tin mấy ông tỷ phú nói nhảm chỉ vì họ là tỷ phú.
hquangvn
TÍCH CỰC
5 năm
Đi làm thuê thì 965 là chuẩn, còn làm chủ thì một lẽ tự nhiên là cày sấp mặt, 996 có nghĩa lý gì. Tầm vài năm công ty vào ổn định thì thong thả hơn chút, lấy lại nhịp sống bình thường.
996 là dạng chạy rút (sprint), nhưng chạy kiểu này thì phải có khoảng thời gian sau đó chậm lại để hồi sức.
Nếu nói làm việc từ 09 giờ sáng đến 09 giờ tối trên 06 ngày làm việc một tuần thì xin thưa ở đất nước chúng ta và ở một số ngành thuộc Nhà Nước thì có một số cũng không gọi là ít mà cũng không gọi là quá nhiều vẫn phải còng lưng làm từ 07 giờ 30 phút sáng đến tận 20 giờ từ thứ hai đến thứ bảy và đỉnh điểm là cả ngày chủ nhật nhưng ngoại trừ ngày làm việc thứ bảy hoặc chủ nhật được tính lương ngoài giờ thì còn lại là xuất phát từ trách nhiệm của những con người này. Lương thấp (tùy trường hợp bản chất người này đi làm vì đam mê với công việc đó, đi làm để không thụ động và đi làm để giết thời gian vì điều kiện kinh tế của họ đã đủ hoặc dư) nhưng khối lượng công việc quá nhiều cho số lượng con người quá ít ỏi dần dần dẫn tới sự chán nãn trong công việc, áp lực từ công việc và áp lực từ nhiều phía đối với hệ thống những người trong ngành tư pháp nói riêng và những người trong những ngành còn lại nói chung làm họ không còn định nghĩa ngày nghỉ là thế nào. Tuy nhiên, ở bất cứ ngành nghề nào đều áp lực nhưng vẫn câu nói cũ nhưng không sai thì khi công việc đó là niềm vui, đam mê hoặc chăng bạn tự mình tìm được niềm vui thú trong chính công việc nhàm chán của mình thì mọi chuyện sẽ là một câu chuyện khác. 😁
@Thanh Lịch Nguyễn sáng đi làm từ 8h đến 5h chiều. bắt đầu trực từ 5h đến 8h sáng hôm sau. Được hỗ trợ 20k tiền đi trực. Ngày hôm sau đi làm bình thường 😆)
@xaxkilloxax Có bị ám ảnh công việc không 😃)))
@Thanh Lịch Nguyễn vào đợt cao điểm thì ngủ mơ thấy báo cáo, đi làm thấy tội phạm =))
@xaxkilloxax Ơ hay chắc chúng ta cùng ngành tư pháp đấy =)))
@Thanh Lịch Nguyễn Việc thì nặng, rủi ro thì cao, lương trả thì ba cọc ba đồng 😆
Mình cũng ủng hộ việc này. Không nhất thiết là 996, nhưng phải thực sự tập trung vào công việc. Đặc biệt với các startup muốn đạt thành tựu nhanh và mạnh hơn.
Với cách gọi như trên thì Bản thân mình cũng đi làm 896 (8h sáng - 9h tối - 6 ngày/tuần)
Đừng so sánh với châu Âu, Ở đó họ đi trước mình cả trăm năm rồi.
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leemanhj916 Bạn làm chủ hoặc có góp cổ phần thì chả ai nói, vì bạn làm nhiều bạn hưởng nhiều. Nhưng ở vị trí người đi làm thuê, liệu họ có được trả công xứng đáng với việc làm thêm đó không? Nếu được trả xứng đáng, tôi tin sẽ có rất nhiều người tình nguyện làm đó. Cứ kêu gào cái danh vọng ở đâu đó rồi bắt người khác phải hi sinh cho mình liệu có đúng?
@sky_tiger Tất nhiên công sức làm bao nhiêu thì trả bấy nhiêu.
Chẳng ai lấy không của ai cái gì cả. Bạn làm thêm giờ, công sức của bạn bỏ ra nhiều hơn, thì tất nhiên ngày công của bạn sẽ cao hơn. Điều đó là tất nhiên
@sky_tiger Thu nhập được coi là xứng đáng thì đó là một khái niệm rất mơ hồ và cần một sự thỏa thuận của cả 2 bên.
Bạn cần định lượng được xứng đáng là như thế nào.
Mình thì 0.10.6 hơn 1 năm nay và thu nhập là 30tr/ tháng
mình vẫn đang phải làm 777( 7h sáng tới 7h tối/7 ngày 1 tuần),ko riêng gì mỗi mình mà ở VN đầy người vẫn phải làm như vầy 😔
Mình chỉ làm việc 8 tiếng t2-t7 còn chán đây. Lương thì bèo bèo chưa đc chục triệu chả dại gì bán sức khỏe, tuổi xuân làm giàu cho thằng nào. Chỉ phấn đấu để có vốn tới năm 30 tuổi ra làm riêng thôi mới mong thoát cảnh nghèo hèn đc 😔
Ngta nói rất rõ ràng rồi đấy thôi, bọn phản đối toàn là lũ bất tài chỉ muốn hưởng thụ ăn sẵn. " Ko bắt nhân viên phải làm 12 tiếng " và có thể ko phải ai làm 12 tiếng 1 ngày cũng thành công nhưng phần lớn những ai thành công cũng đều đam mê với công việc gấp mấy lần những kẻ khác.
SOULEVIL nó bị cuồng công việc, cuồng thể hiện, cuồng tiếng Anh, cuồng hơn thua, thắng thua,.... Ai nói gì, cũng phản biện lại, rồi trả lời chèn lẫn tiếng Anh. Vì trình độ tiếng Việt thiếu ngôn từ, để phải dùng tiếng Anh thay thế. Về học lại tiếng Việt đi em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019