Johnson & Johnson đã biết sản phẩm phấn rôm trẻ em có chứa amiang từ rất lâu?

Hassler
15/12/2018 8:48Phản hồi: 94
Johnson & Johnson đã biết sản phẩm phấn rôm trẻ em có chứa amiang từ rất lâu?
Chắc chắn là rất nhiều anh em có con nhỏ đều biết đến và nhiều nhà vẫn sử dụng phấn rôm trẻ em của hãng Johnson & Johnson và ai cũng nghĩ đồ dành cho trẻ em thường sẽ rất an toàn. Tuy nhiên trong một báo cáo điều tra được đưa ra vào thứ 6 vừa rồi của hãng Reuters về sản phẩm này thì trong các sản phẩm phấn rôm này có chứa amiang, loại thường có trong xi măng, và cái đáng trách nhất là J&J đã biết điều này hàng thập kỷ nhưng lại cứ ngó lơ và tìm cách che dấu sự thật này.

Nguồn thông tin ở trong báo cáo này được lấy từ hàng trăm tài liệu nội bộ của hãng, các tin từ các nhà báo ở các tờ báo khác và cả trong những tài liệu Reuters thu thập được từ các phiên tòa phân xử các khách hàng kiện J&J vì các nghi vấn do sử dụng sản phẩm của hãng này mà họ bị ung thư.

Trước đây vài năm J&J đã bị tòa phán quyết phải đền bù 72 triệu đô cho một ca ung thư buồng trứng có nghi vấn do sử dụng phấn rôm của hãng. Tất cả là xoay quanh chất talc, loại đất sét trắng được thu hoạch từ trong mỏ, và đi cùng chúng là asbestos, hay chúng ta thường gọi là amiang. Trước giờ ông lớn J&J vẫn luôn tìm mọi cách để khẳng định sản phẩm của mình không có chứa amiang, bất kể các thử nghiệm cả ở trong công ty lẫn từ các nguồn độc lập đều khẳng định là có.

Theo Reuters thì hãng này đã có những cách xử lý dấm dúi hoặc lươn lẹo để thoát khỏi các vụ kiện có liên quan từ trước đến nay. Đơn cử như vụ kiện của bà Darlene Coker năm 1977, đã khởi kiện sản phẩm gây cho bà bị mesothelioma, U trung biểu mô, là một bệnh ung thư của lớp mô phủ bên trong lồng ngực hoặc ổ bụng. J&J đã từ chối yêu cầu của luật sư phải trình bày các tài liệu nội bộ mà có khả năng sẽ củng cố sự hiện diện của amiang trong quá trình vận hành và khai thác các mỏ đất sét của mình. Cũng chưa hiểu sao tòa có thể đồng ý vụ này khi các bức ảnh chụp phổi bà Coker đều có một dạng amiang bám vào, tương tự như các công nhân bị phơi nhiễm lâu ngày với chất talc khi phải làm việc hàng ngày. Bởi vì không có các tài liệu cần thiết nên vụ kiện đã bị đóng lại và năm 1999, bà Coker đã chết 10 năm sau đó.

J&J lấp lửng vụ khẳng định có amiang trong sản phẩm của mình

Từ sau khi vụ kiện này đóng lại, đã có khoảng hơn 11.000 người khởi kiện J&J với các sản phẩm có thể đã làm họ bị ung thư. Thường phần lớn các vụ kiện đều thất bại, nhưng dần đây cũng có những vụ kiện thành công, ví dụ như hồi tháng 7 vừa rồi tại Missouri đã bắt công ty trả 4.69 triệu đô cho 22 phụ nữ và gia đình của họ.

Đáp trả lại bản báo cáo của Reuters, người phát ngôn của J&J đã phủ nhận các cáo buộc và khẳng định các kết quả trong báo cáo đều sai hoặc dễ gây hiểu nhầm. Hiện tại cổ phiếu của J&J đã sụt giảm 11% ngay sau khi bản báo cáo được công bố. Thực ra sản phẩm này không đem lại nhiều tiền cho cả đế chế J&J, nhưng nó lại là một trong những sản phẩm có độ phủ rộng nhất, một dạng nhận diện thương hiệu rất hiệu quả của hãng từ trước tới nay. Vậy nên nếu không xử lý vụ này cho rõ ràng thì hình ảnh của J&J chắc chắn sẽ xấu đi rất nhiều trong mắt người tiêu dùng.

Anh em có ai ở nhà có xài món này không? Đợt trước nhà mình cũng xài, nhưng sau thấy bụi mù nên thôi không dùng nữa 😃.

Tham khảo Reuters, Gizmodo
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con tui chả bao giờ cho xài mấy loại phấn này nọ, tả quần thì chỉ tối mới cho mặc, ngày tắm 1 lần, 1 lần lau người, hí hí
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang_HaoMinh Của tung của hahha
@tetekh Toàn các ông bố bỉm sữa.............. giống mình :V
@Hoang_HaoMinh Của Mỹ nha. Google cái là ra mà. Ông skyline2 không biết thì ngồi trong góc nghe thôi.
@tetekh Bạn là trụ cột gia đình rồi sẽ biết.
babydown
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chỉ xài kem chống hăm, giờ ít ai xài phấn rôm.
@babydown Đúng là bọn tư bản làm ăn dối trá
Vì lợi nhuận mà giết gián tiếp biết bao sinh mạnh 😃
@NguyễnDuyĐạt Không riêng gì tư bản đâu nhé 😁 mình đùa thôi, không xin gạch :D
anh.san
TÍCH CỰC
5 năm
@mig29f chuẩn rồi còn gì bác ơi, VN và TQ có theo tư bản đâu =))
@NguyễnDuyĐạt Phải ko ? Bọn kia còn ghê gớm hơn bọn tư bản nữa kìa chứ đó mà chê . Ít ra nó còn bị phát hiện và bị kiện sml , chứ còn bọn kia thì khỏi vụ có phát hiện và bị kiện luôn đi !
@NguyễnDuyĐạt Phản động hã bác )) Nghe nói mình cũng là "tư bản" thì phải ))
Saigonam
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ biết cũng chỉ ngậm ngùi thôi 😔
giapbin1984
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước dùng suốt sp này.
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
thằng này phốt từ xưa đến giờ, chắc do CA team làm ăn như củ cải, chứ bọn tập đoàn dược phốt cả mớ ra có bị bốc đâu.
nhat117
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khoaguitar JJ với công ti con của nó ETHICON phốt siêu nhiều. Có vụ cài người vào FDA làm một số sản phẩm chăm sóc sức khỏe chưa qua thử nghiệm bợi FDA mà được cấp phép để bán luôn cơ
run9
TÍCH CỰC
5 năm
Mình có xem mấy bài về J&J mấy bữa nay. Nhưng mình thắc mắc cái là mấy bài viết này đang nói về quá khứ cho đến nay vẫn còn. Hay là đến nay đã hết chỉ là trong quá khứ thôi. Ai giải thích hộ mình cái vì thời gian trong bài khiến mình mơ màng quá.
wizrabrin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@run9 1971-2000 thui bác
run9
TÍCH CỰC
5 năm
@wizrabrin Nếu như đúng như bạn nói, mình xin tặng người đăng bài này 2 chữ "tào lao". Đăng phải cho rõ ràng!
@run9 Cảm ơn bạn! Mình không theo dõi vụ này kênh tiếng Anh.
Nếu đúng như bạn trên nói thì tiêu đề câu view quá!
@liketheblues Ngay kiểu đặt title là đã câu view rồi. Khẳng định một câu xong cho dấu hỏi cuối câu vào. Y như mấy báo lá cải
@run9 Không có trường hợp nào liên quan đến trẻ em, bà Coker trong bài báo làm nghề massage với chăm sóc 2 con nên bả hít phải phấn này gần 20 năm, còn 22 phụ nữ đi kiện vì họ dùng phấn này để làm khô âm đạo trong một thời gian dai chất của phấn này chỉ dùng cho trẻ em. Vấn đề nữa là tất cả các sản phấn trẻ em đều làm từ talc và không có sản phẩm nào cam kết free asbestos ngoài bao bì. Mấy cái cần lưu ý từ bài báo.
wizrabrin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác ơi bác có đăng thì đăng nó chi tiết chứ họ điều tra chỉ trong khoảng 1971-2000
Chứ nhà tui cũng chả dùng cái này
Man404
TÍCH CỰC
5 năm
vẫn xài để đỡ hôi chân lúc chơi bóng
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
háng, và mông em bị thâm là do dùng cái này sao? giờ em kiện được không mọi người ơi
write dung
TÍCH CỰC
5 năm
@dungladap Vãi kiện thâm háng 😃 phải show háng khi lên tòa đó bác 😃
@dungladap Làm nghành hả? kkkk
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@dungladap Được nhé bạn, nhưng nó lại kiện ngược lại bạn do bạn đổ mồ hôi hán và ngồi xe gắn máy ngoài trời nóng nên bị chín trứng cút hah, nếu có kiện phải kiện ông Honda với ông cp Việt vì để dân mình đi xe mái á á
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@dungladap lớn rồi thì chắc da cũng dày chỉ cần mua chai sơn xịt màu da về xịt vài đường cơ bản lại mịn ngay.
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@skyline2 hahaha nhờ mấy bác tư vấn mà chém ác quá! hahaha
PHấn rôm là gì zợ ?
@adagioleonard Là 1 loại phấn chỉ dành cho bọn rôm.
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@adagioleonard Google
Khang 5755
TÍCH CỰC
5 năm
Rất nguy hiểm nếu dùng thường xuyên.
e xài từ nhỏ hixhix
Anh em ở đây chắc lớn lên nhờ J&J cũng nhiều đó 😁
@cloud5trike Bác cũng vậy nên mới như avatar đúng ko
@adagioleonard Đanh đá thế.
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
Nhà mình chưa xài phấn rôm bao giờ. May quá. Thực chất thì có lẽ mẹ mình ko dùng là do ko biết nó có công dụng j
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@baokhanhpro957 Giờ cũng nhiều bà mẹ sợ ung thư này nọ nên không dùng. Nhưng chăm con lại không kỹ để nó hăm lác hết người
Thằng này bị kiện mấy năm trc từ vụ chất khác, giờ kiện tiếp trong khi các bà mẹ toàn xài sp của thằng này.
Ngoại trừ phấn thì còn nhìu sp nữa, vậy ai dám chắc là nó ko lấp lửng trong các sp khác chứ
Hãng sản xuất này bị oan. Rõ ràng đay là một âm mưu phá hoại kinh doanh của hãng này.
@Emranhieulam1990 Chuyện này không rõ được. Nếu xét nghiệm khách quan mà có chất này là coi như hãng sai.
Có nhiều vụ đã từng diễn ra mà ban đầu sản phẩm bán đại trà cho tới khi bị chứng minh nguy hiểm như morphin, thuốc lá.
Sắp tới chắc sẽ tới xúc xích và thịt xông khói.
@hallobamboo Chắc có tổ chức nào đó đứng ra chơi khăm hãng này đây... như ở viẹt nam vậy. Trong lon nước ngọt có ruồi đó.
Sai thì sửa 😆 ai có vấn đề gì đã có $ lo. Thế mới là tư bản
@Hunglong96 Còn không tư bản thì thế nào? Khai sáng cho anh em xem nào
@hallobamboo Thì tem phiếu 😆 thời ấy qua rồi
Twister Fate
ĐẠI BÀNG
5 năm
Uhm. Ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM