jupiter FI RC

The DarkLight
10/4/2018 15:19Phản hồi: 15
Chả là mình có 1 con ju fi rc, kể ra đi hơi nhiều nhưng dầu nhớt vẫn thay đều đặn, thậm chí chưa tới kỳ đã thay r. Mình đi tới giờ tầm 5 tháng và đc 7500km, chuyện là sau 1 chuyến đi vũng tàu và trước đó là liên tục 200km thì mình có dừng xe dọc đường và thay 1 bình motul 3100V silver(vì đọc thấy nhièu người khuyên vậy) đã nhắc trước cho thằng lợn sửa xe là xe này 800ml thôi, a canh nhé... Nhưng k hiểu là nó ngu thật hay giả điếc mà đổ cả bình vào mà chả nói với mình thế là suốt 80km đường về cảm giác máy cứ ỳ ỳ, đi 2 người thôi mà kéo lên 60km/h mà nó cứ ỳ ạch k lên nổi. Trong lòng bất an nên vừa về đến nhà mình ra hãng họ kiểm tra thì đúng dư 250ml (nó dùng máy hút nên nhớt cũ k sạch các bác ạ), vậy là kể từ đó máy có dấu hiệu cứ đi nhanh >50km/h là nghe tiếng gào, sau gần 1 tháng thì bắt đầu có hiện tượng lên ga đột ngột ở số 1 hoặc 2 thì bị tắt máy, tải nặng lên ga mạnh là tắt, lên bậc cao tầm 15-20cm vừa qa bậc là tắt máy--- Trước đó k hề có tình trạng này ạ... không biết có phải nhớt dư tràn vào lọc gió hay gì không mọi người, ai có kình nghiệm hay từng gặp trường hợp với triiệu chứng như e mô tả ở trên cho e lời khuyên với ạ. Là xe có vấn đề hay e tự hù mình ??
Mong các cao nhân cho ý kiến . thanks all
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OnlyMjssLove
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn nên kiểm tra lại. Chứ xe mình đi đường trường 120km từ nha trang về phú yên chơi luôn chai cattel 1l nhưng chạy vẫn tốt nhé.
@OnlyMjssLove Kt ntn bạn Mình đã ra hãng 2 lần vẫn không khá hơn nhiều
@OnlyMjssLove Bạn có nhầm k Xe 0.8 mà đổ 1l k thay lọc nhớt chạy sao mà tốt đc bạn
Nhớt dư tràn vào lọc gió làm xe hay tắt máy, ngoài ra nhớt dư có thể bị hút qua đường gió vào buồng đốt, bám lên bugi làm đánh lửa kém. Bạn tháo bugi ra xem có bị ướt dầu không, mà xe chạy tầm 8000km thì thay bugi mới được rồi, có 50k. Lọc gió bạn cũng có thể mở ra ktra, rất dễ, nếu bị ướt dầu thì thay mới luôn, có 65k. Sau đó thay dầu lại dầu nào quen thuộc nhé.
@tuanservice OK bạn
Một nguyên nhân nữa... nếu bạn đang dùng xăng E5 thì đổi qua A95 gấp gấp.
Kiểm tra lượng dầu nhớt qua que thăm để dư thì hút bớt ra. Tháo lọc gió xem có bị xông dầu nhớt lên đó thì về sinh,thay thế luôn lọc gió mới đi.
NThanh2111
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đổ dư nhớt thfi kiếm tra 2 cái bugi với lọc gió xem thế nào , cần thiết thì thay mới luôn rồi chạy xem còn bị không .
@NThanh2111 thank bạn nhiều nhé
primelong
ĐẠI BÀNG
6 năm
đọc xong chỉ thấy bạn tự hù mình thôi, cái hiện tượng đổ dư nhớt rồi tràn lên lọc gió thật sự mấy năm chạy xe chưa bao giờ thấy cả, xe hồi đó thay nhớt toàn hút nhớt rồi đổ vào xài, biết chắc là sẽ rất dư, ỳ máy, hao xăng, nhưng rồi tự thay đổ đúng nhớt xe lại hoạt động bình thường, rồi mua chiếc xe mới củng thay nhớt thằng thợ hút ra rồi đổ vô 800ml dc 2 lần thì đi máy ỳ, về xả ra tầm 1L2 gì đó canh đúng đổ vô lại máy vẫn bình thường. còn xe bạn bị vậy là do trùng hợp và bắt đầu vô chu kỳ phát sinh lỗi của nó nên bạn thấy vậy, xe nào chạy 1 thời gian đúng số km của nó thì củng có lổi xuất hiện thôi nên bạn yên tâm
@primelong thế hiện tượng lên ga mạnh thì tắt máy là sao vậy bạn
với lúc trước đề nhẹ lên cái là máy nổ êm ru... giờ mới sáng dắt xe ra đề lên mà k lên ga thì 2 3s sau là ngúm
trước giờ k hề vậy
primelong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@The DarkLight bạn nên ra hãng để kiểm tra xem sao. có thể sau 1 thời gian chạy xe bắt đầu thay đổi, con người còn thay đổi huống gì xe lúc trước không có h bị là chuyện bình thường thôi, xe tôi lúc mua máy nổ lớn rung rung tay cầm chạy dc 2, 3 tháng thì h đề củng 5-6s mới nổ máy và chạy xíu là máy nổ nhỏ lại, vô hãng chỉnh gì đó thì tạm ok, mới ra chổ quen làm lại thì tốt hơn. không thể nào bắt nó như lúc mới mua được bạn ah, chạy thấy lạ lạ thì nên kiểm tra lại rồi khắc phục nó nhé. thân chào
@The DarkLight có vẻ kim phun xăng bị nghẹt, bạn nên đổ cacbon cleaner thử xem
Ngoài việc kiểm tra bugi + chuyển sang đổ xăng a5 như mấy ae trên hd thì bạn nên đem xe ra hãng kiểm tra kim phun. Vì có thể tới chu kỳ cần bão dưỡng, vệ sinh kim phun.
Kinh nghiệm riêng khi lên ga mà bị tắt máy có thể do xăng ko xuống được hoặc xăng ko tốt. kế là bugi có dấu hiệu cần thay thế.
@tenten141 OK thank bác nhiều 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019