KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?

J_Android
24/7/2012 8:1Phản hồi: 431
431 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích nhất trình duyệt web konqueror trên KDE, nhanh mà mượt
hình nền đẹp quá.ai có ko cho m xin với.
Sireto
TÍCH CỰC
12 năm
Trong các giao diện của Linux thì mình thích nhất là Gnome 2.x, tuỳ biến tốt, dễ dùng (mà lại có thể custom lại cho giống MacOS), giờ lên Gnome 3 trông xấu kinh, mà không hiểu họ giấu đâu cái chỉnh Resolution (chắc là đã cắt bớt đi, hi sinh luôn các máy chạy CRT).
anh_saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Sireto khà khà, em vẫn chung thành với gnome 2. Ubuntu 10.10 chạy mượt ko gì bằng
@Sireto Hình như để khá sâu, bất quá thì xrandr, arandr, còn WM thì mình thích dạng awesome.
@Sireto Giống thảm họa em đang đối mặt quá...
@Sireto Trong system settings có đó bác ???
Kininku
ĐẠI BÀNG
12 năm
@anh_saker chạy mượt làm sao bằng bên nhà f hả bác, ubuntu chỉ được cái hỗ trợ nhiều ứng dụng thôi!!
Theo mình thì sau khi sử dụng Windows 8 mình sẽ không bỏ thời gian ra để cài thử các hệ điều hành khác nữa, mặc dù mình đã từng có thời gian rất thích thử nghiệm các hệ điều hành khác Windows
hltan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Từ trước khi được bán về Novel đến giờ, DesktopManager mặc định của OpenSUSE luôn là KDE (chưa bao giờ là GNOME)

PS: KDE giống Windows nhất chứ đẹp và hay thì còn nhiều cái khác mà
Chơi cái này đi bác:
Giao diện bóng bẩy nhưng chưa có sự thống nhất. VD như thanh taskbar và window titles bar màu sắc cũng như hình khối rất ko đồng nhất. Sự thống nhất rất quan trọng, có thể thấy ở WINDOWS, MAC OS.
Hồi xưa cách đây chục năm thì mình thĩx KDE. Nhưng bây h thì toàn làm mọi việc trên Gnome
nminhdat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết của bạn rất tinh tế nhưng có 1 vấn đề cần góp ý với bạn: có thể bạn kô rành về phần cứng của PC nên ghi sai về cấu hình yêu cầu của Hệ điều hành như: celoron và dung lượng bộ nhớ 10GB là gì? Phải chăng là RAM 10GB vì RAM = bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên còn từ bộ nhớ bạn ghi phải chăng là dung lượng lưu trữ. Vài lời bình góp ý cùng bạn đừng giận nha mong bài viết của bạn ngày càng hoàn hảo.

Sent from my A70H using Tinhte.vn
Cái này vừa giống Mac OS - lại vừa giống Windows
(cá nhân)
ngày trước mình bỏ Unity cài Gnome rồi KDE (đua đòi theo Win7), bây giờ thì trung thành với Unity 😁
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngày xưa cũng có dùng KDE 1 thời gian rồi nhưng mà thấy nó bóng bẩy quá không phù hợp với mình với lại quen với GNOME 2 hơn nên lại quay lại GNOME, giờ thì dùng Unity tuy có khác nhưng mà thấy cũng tiện.
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
haiz, cuối cùng thì cũng ko có itune cho linux.....format luôn ==!
garap
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn những cái hình trên bài thì mình vẫn thích GNOME hơn, bao giờ chán thì chuyển qua cái này dùng thử xem thế nào 😁
nldquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói chung kde đẹp từ xưa nay, đặc biệt, application menu rất tiện dụng , nhưng mình vẫn thích gnome hơn, và gnome 3 dùng quen bạn sẽ thấy cực kỳ tiện lợi. mấy năm nay toàn xài linux, mỗi lần phải sử dụng windows là một cực hình 😃

Với lại góp ý chủ topic một chút

So sánh như vậy nghe khó chịu lắm bạn ạ, cứ như Aero của Windows là chuẩn ấy. Về nguyên lí bộ thư viện đồ họa của linux hoạt động tốt hơn nhiều, và viết tốt hơn nên có thể chạy tốt trên các máy cấu hình thấp. Còn Aero của Windows không thể chạy được trên máy cấu hình thấp 😃

Anyway, đây là một bài viết rất bổ ích và giúp các bạn chưa biết hiểu thêm về linux. Hi vọng cộng đồng linux ngày càng lớn mạnh 😃
regist
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp nhỉ. Khi nào dùng thử chơi
ahxdtngh
TÍCH CỰC
12 năm
Vì cái Office mà em không thể dùng các HĐH khác được :|
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ahxdtngh e thì vì cái itune 😆
@ahxdtngh vẫn cài được mà
http://www.quantrimang.com.vn/hedieuhanh/linux/66620_Huong-dan-cai-dat-Microsoft-Office-2007-trong-Ubuntu-9-04.aspx
linhloco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ahxdtngh Office là cái cơ bản mà bất cứ hệ điều hành nào cũng làm được bạn à, thậm chí là trên di động như Symbian. Mình giờ toàn làm văn bản với bảng tính trên Libre Office, đáp ứng được nhu cầu, bạn phải thử đã rồi hãy phán 😃
Hạn chế của Linux chỉ là một số phần mềm chuyên ngành với game thôi, chứ dùng cho phổ thông thì là lựa chọn đáng giá đó 😁
@xuanhanhbmt phần vài mềm nghe nhac của ubuntu có thể thay thế itune (về nhạc thui).
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Tung&linux hix, cái e cần là cài app, app bản quyền chứ ko phải app cr@ck bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019