KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?

Thảo luận trong 'Máy tính Linux' bắt đầu bởi J_Android, 24/7/12. Trả lời: 431, Xem: 64779.

Chia sẻ

1. cool_boys

cool_boys Thành viên

vâng nói chung là em cũng hơi gà trong khoản tùy biến + trình độ "tiếng anh miền núi" nên cũng khá khó khăn để sử dụng... hì dạo trước em chỉ dùng Ubuntu để phục vụ cho việc giải trí, lướt net vì khi cài em để cái swap những 5GB nên chạy cũng được. thế bản Kubuntu này có những khác biệt gì so với Bản Ubuntu truyền thống không bác (Ý em hỏi là theo những trải nghiệm của bác ấy... chứ tìm thông tin này trên mạng người ta cứ nói lòng vòng, quanh co... hì. em thấy khó hiểu).
    Thanks bác nhé..:D

1. anhminh1208

anhminh1208 Thành viên

anhminh1208 @cool_boys KUbuntu thì khác so với Ubuntu thường là sử dụng giao diện KDE trong khi Ubuntu trước đây thì dùng Gnome 2 còn giờ là Unity, còn lại về phần nhân là vẫn giống.
      Sự khác nhau trong quá trình sử dụng chủ yếu là đến từ giao diện mà thôi nhưng ngoài ra cũng có 1 số phần mềm không tương thích được với KDE nhưng số này cũng ít. Nói chung là khác nhau chủ yếu về giao diện.

2. ngoc1414

ngoc1414 Thành viên

Thích sự đơn giản của GNOME hơn là KDE, mình có dùng vài lần Kubuntu hoặc openSUSE KDE nhưng đều ko trụ lâu được

3. cool_boys

cool_boys Thành viên

Thanks bác về những chia sẻ quý giá..! Tầm nhìn chiến lược của bác cũng tốt. Có kinh nghiệm gì bác chia sẻ để ae có thêm kinh nghiệm nhé. :D

4. nmt0504

nmt0504 Dự bị

linux rất tốt :D

5. kkanhhungvl

kkanhhungvl Thành viên

Đưa về giao diện window ngày xưa là ok.
    Nói chung đẹp :d
    Mà file cài dạng j zậy (*.deb ah)? Có chạy dc *.exe ko?
    Cấu hình đòi tới 1GB RAM. Mình có con Lap ram 512 :p, ko bit có chịu nỗi ko?

6. Sonltt

Sonltt Thành viên

Nhìn có vẻ vẫn còn sơ khai quá, mà thấy có vẻ chỉ là ăn cóp của Mac và Win

1. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

*nix-fan @Sonltt Còn tùy độ tùy biến của mỗi người. Mặc định Kubuntu hay OpenSuSe (KDE) có giao diện khá đẹp. Nhưng bác chủ thớt tùy biến đơn giản đi nên nó sơ khai thôi. Hiệu ứng của Kwin cũng khá mượt.

1
      J_Android thích nội dung này.
  7. hakaji

hakaji Dự bị

3 máy tính đang dùng đều dùng win 7 bản quyền nên có lẽ kiếm 1 con khác dùng thử coi thế nào thôi. Chứ thay thế chắc không được.

8. richarmarx

richarmarx Thành viên

Mình thấy rất lạ hay tại bạn mới biết Linux, Fedora trước giờ vẫn chạy KDE , "Một nhánh khác vẫn đang âm thầm..." KDE từ trước đến giờ nó phổ biến đến mức ai xài HDH Linux cũng biết. Nó ầm ỉ đến mức nhiều diễn đàn VN và nước ngoài có thể kiếm tiền từ cơn gió mà nó mang lại.
    Còn nữa cái tiêu đề này cứ như đang so sánh CLB AC Milan và đội Tuyển Anh.
    Hay bạn giới thiệu về cá thủ thuật làm Ubuntu hay Fedora trông ngầu hơn về giao diện cũng hay đấy.

duo8Kininku thích nội dung này.
    1. J_Android

J_Android Anh Duong Talents

J_Android @richarmarx Các bản mới chạy Gnome 3 đều dùng Javascript và CSS để tạo giao diện nên đòi hỏi chút kiến thức lập trình về Javascript hay CSS. Mình có giới thiệu một bài về openSUSE GNOME 3 chắc cũng gần với Fedora. Bác tham khảo link tại http://www.tinhte.vn/threads/951301/

Còn Ubuntu thì họ theo hướng Unity riêng nên mình chưa có thời gian nghiên cứu thêm

9. 01666628000

01666628000 Thành viên

so vs win 8 thì...:D

10. loha999

loha999 Thành viên

Đẹp, mang dáng dấp Mac :)

11. keq9vn

keq9vn Thành viên

Mình cũng đang dùng linux và cũng sử dụng trong 1 thời gian dài rồi, nhận xét chủ quan thì linux sử dụng cho công việc và học tập thì ổn, còn muốn đẹp và trải nghiệm tốt thì nên dùng MAC hoặc WIN. Lý do đơn giản là các nhà phát triển không đầu tư nhiều cho ứng dụng của họ trên môi trường linux thì phải. Một số tool hay framework mình dùng thấy ngốn RAM kinh khủng, hoặc là bị thiếu hụt chức năng và hay có lỗi lặt vặt xo ứng dụng được viết cho WIN nên độ sung sướng cũng giảm nhiều khi sử dụng. Cài cắm giao diện cho Linux mà lại chạy trên laptop thì nóng thôi rồi, pin cũng tụt không phanh luôn :D

Góp ý với chủ thớt là KDE có thời gian và lịch sử phát triển lâu hơn GNOME nhé, mình thấy ở VN ít người dùng thôi, chứ nó cũng khá phổ biến đấy :D.

killed thích nội dung này.
    1. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

*nix-fan @keq9vn Bác này chắc chưa nghịch mấy cái conky bao giờ nến mới phán vậy.

Bác tham khảo mấy cái conky tại đây:
      http://www.linuxhaxor.net/8-beautiful-conky-desktop-monitor-setup/
      http://www.linuxandlife.com/2011/09/beautiful-conky-linux.html

2
      linhlocoJ_Android thích nội dung này.
  12. toanck39

toanck39 Thành viên

Làm việc văn phòng cần nhất sự ổn định, thông dụng của hệ điều hành. Tương thích với tất cả các thiết bị phần cứng đi kèm như máy in, ... Quan trọng nữa là được nhiều hãng phần mềm ưu tiên hỗ trợ trước hết như: Photoshop, ...

13. lawtran

lawtran Thành viên

Cái mình bi ức chế nhất khi dung linux là không call đc video call của yahoo !

14. linh_son_nguyen

linh_son_nguyen Thành viên

các bác chp em hỏi bản này nó có mount cái ổ đĩa ra desktop khi mình truy cập như ubuntu không, em bỏ ubuntu vì cái bệnh đó :)

1. J_Android

J_Android Anh Duong Talents

J_Android @linh_son_nguyen Theo mình dùng thì không có mount ra màn hình còn nếu muốn bác thì nó có thể tùy chỉnh (mình cũng chưa thử), khi mount Notify (góc phải dưới) sẽ hiện lên để bác dễ thao tác.

1
      linh_son_nguyen thích nội dung này.
  15. giacmocuoicung

giacmocuoicung Dự bị

Gnome 2 vẫn là lựa chọn tốt nếu không thích sự màu mè của KDE và rắc rối của Gnome 3.

16. vicktorbui

vicktorbui Thành viên

bác hướng dẫn cài song song với windowns 7 đc ko bác ơi :D
    lần trc em cài ubuntu xong bị lỗi cả file boot, ko tài nào boot đc vào win7

17. heronguyen100291

heronguyen100291 Thành viên

là ubuntu thôi, có điều Ubuntu bình thường chạy đồ hoạ Gnome, còn ubuntu này chay đồ hoạ KDE, để phân biệt chúng nhà sản xuất đã thêm chứ K vào thành KUBUNTU, app không nhiều nhưng với những bạn bắt đầu nghiên cứu linux thì đây cũng là một môi trường khá thú vị. có điều bạn có đồ hoạ thì bạn sẽ tốn time chạy của hệ thống. :D

18. trongluong

trongluong Thành viên

Mình vẫn thích Ubuntu hơn

19. bkis1112

bkis1112 Thành viên

mới chừng đó mà dám hô là "sự thay thế tuyệt vời", vãi thật

20. quatlamtu

quatlamtu Thành viên

KDE giao diện cũng đẹp nhưng sau mấy hôm chạy thì gỡ luôn,lý do là đẹp nhưng ko hợp,hay bị treo-điều chưa từng xảy ra khi dùng win 7

Chia sẻ

Đang tải...