Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?

J_Android
24/7/2012 8:1Phản hồi: 431
431 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Spirit Coder : Cho mình xin cái nick yahoo của bạn chém gió chơi cho dzui được không, pm qua email của mình nha. 😁
cho tớ hỏi 1 câu, các bạn dùng font gì cho KDE, sao tớ đổi font bên gnome thì rất đẹp mà sang KDE nó xấu quá vậy. Mình đang dùng KDE 4.8.4 trên ubuntu 😔
@manhhai694 Một số xác lập có thể chưa đúng hoặc soft chưa ổn, bác vào đây chỉnh

System Setting ->Application Appearance -> Fonts -> Use Anti-aliasing chỉnh thành Enable, rồi nhấn Configure... kế bên chọn Use sub-pixel rendering là RGB, Hinting style: Slight. Nếu cần cò thể chọn Force fonts DPI : 96. Sau đó bác logout và login lại
@J_Android Mình làm y như vậy rồi, thì ra là tại mình không login lại nên nó không đổi font nào cũng như font nào, cứ tưởng làm sao nữa :p
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
mới cài ubuntu 12.04 hồi tối. cài dc cả dcom 3g nhưng chạy với tốc độ 2g nên lại thôi. về với win 7. ubuntu mà không có mạng thì gà như mình xài không dc.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tellor đọc cho hết cái chủ đề đi bác. có hướng dẫn cụ thể mà.
@formica Nếu đọc hết chủ đề mà làm được thì tôi đã không hỏi.
Tôi không phải là người hỏi mà không đọc trước đâu !
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tellor vậy bác rắc rối chỗ nào thế? em theo cách trên cài đuoẹc. chỉ khổi mỗi cái là thêm unikey vào ibus. phải bấm cái mũi tên bên cạnh nó mới hiện unikey ra.
@tellor mình có hướng dẫn ở phần cuối trang 1 đó bạn thử xem sao, còn không qua yahoo: anhduongtalents để trao đổi cụ thể hơn
Nếu các bác muốn có theme trong xuốt dạng gương mình xin giới thiệu một theme như thế.

Cách thức cài, sau khi down về giải nén sẽ có thư mục Amakage. Vào thư mục /Home sau đó nhấn Atl+. để hiện thư mục ẩn, copy thư mục Amakage vào thư .../.kde/share/apps/desktoptheme.

Sau dó vào System Setting -> Workspace Appearance -> Desktop Theme -> chọn Amakage rồi Apply

Cũng xin giới thiệu một số DesktopTheme khác thú vị
Ronak : http://opendesktop.org/content/show.php?content=148899
Xeon (gần như tương tự Amakage nhưng là dự án trước): http://opendesktop.org/content/show.php?content=125422
ZeroG (thanh Task List như Windows 7): http://opendesktop.org/content/show.php?content=147262
Amakage.zip
Xong rồi, tại một phần hệ thống bị gặp lỗi, khiến cho iBus không khởi động được chuẩn.
Cách làm của cậu đúng, tại hệ thống tớ gặp lỗi nên bị vậy. Chuối vật.
Vừa cài lại xong, lại trơn tru.
@tellor Tại chưa quen hệ thống chứ quen rồi bác thay đổi config đã lắm 😃
@J_Android Tớ mới dùng 2 năm thôi, không thường xuyên nhưng cũng đủ tàm tạm.
Nguyên nhân của việc không kích hoạt được iBus của tớ trên Kubuntu : xung đột với gói restrict-extra 😔
Ngay sau khi cài gói này thì iBus thông báo bị crash, mỗi lần khởi động máy đều vậy, sau đó lại dùng bt.
Kết luận, muốn gõ tiếng Việt yên ổn thì cài iBus trước cái extra bỏ mẹ kia :(
Lần trước tớ cài cái extra trước, kết quả là iBus không kích hoạt được.

Trên Kubuntu bản 12.04 có vẻ có rất nhiều thứ hay ho, cậu có định làm bài giới thiệu không ?
Facebook App xuất hiện, một kiểu "tích hợp sâu" ? Trông nó chả khác gì giao diện trên đt thông minh.

Cậu đưa khuyến cáo về lỗi xung đột của iBus và restrict-extra lên trang đầu cho ai quan tâm được không, không lại có người chết oan như mình. Khuyến cáo cài iBus trước restrict-extra.
regist
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cài cái này trên win thay thế được một đống pm phụ trợ: Fences, Dextop, Sidebar, RocketDock.
Còn cài trên win 8 để cứu vớt desktop screen đúng là chuẩn bài.
cài đặt ra sao cac bác nhỉ!!!!!!!!!!!!!!
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@29y6145 bạn đã cài linux bao giờ chưa? Chỉ có người mới hoàn toàn hoặc không đọc kĩ thì mới hỏi câu hỏi này. :-/.
Nếu bạn là người mới thì nên đọc qua topics hướng dẫn cài ubuntu ở trong box này luôn, kubuntu với ubuntu cài tương tự nhau. Mình đang dùng dt nên không post link cho bạn được.
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mọi người có biết cách nào cho cái nút Fn trên lap nó hoạt động đúng trên Linux không nhỉ?
Mình dùng thinkpad x200, cài ubuntu thì nhận tương đối đầy đủ các chức năng Fn, nhưng do không thích Unity nên chuyển qua Lubuntu thì cái nút này gần như không còn tác dụng nữa. Các chức năng tăng giảm sáng tối, volume thì không sao, chứ cái chức năng xuất màn hình ngoài (Fn+F7) mà không có thì kẹt quá.

Có search thử cách cài hotkey features của Lenovo nhưng không thấy hỗ trợ Linux, có thể gán phím khác cho chức năng đó nhưng cảm thấy không hài lòng lắm.

À, có 1 lỗi nữa: ví dụ mình cần xuất ra 1 màn hình 19" (1680x1050) extend với màn hình của x200 (1280x800) thì không thể được, toàn là hoặc màn 19" bị đẩy về phân giải 1280x800, hoặc màn hình 12" bị "ép" lên độ phân giải 1680x1050 (tức là thiếu mất 2 khúc ở 2 cạnh màn hình), hoặc tệ hơn nữa là màn hình x200 tối thui luôn, có ai có cách xử vụ này không nhỉ?
@longtp Cái đầu: gán lại shortcut, tuy nhiên khá lằng nhằng, mình chưa tìm hiểu (về nguyên tắc chỉ cần 1 distro làm được thì mọi distro phải được)

Cái cuối: bạn cài cái arandr xong dùng nó để chỉnh (nó là front-end GUI của xrandr)
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bác, mình đã gán được shortcut luôn, nhưng vấn đề là linux không cho gán shortcut cho phím Fn, mình đang dùng tạm phím Windows, nhưng không hài lòng lắm, muốn chỉnh về Fn mà ko có cách nào cả.

arandr mình cũng cài luôn rồi, nhưng vẫn không làm việc được 2 màn hình với 2 độ phân giải khác nhau, đã search google nát ra vẫn ko được, vẫn là 2 màn hình, nhưng phải chung độ phân giải, trong khi lúc dùng Win7 thì bình thường.
@longtp Bạn cho mình thông số cụ thể 2 màn hình, và cái kia bạn cắm qua cổng nào. Cái phím Fn thì mỗi hãng xử lý nó một kiểu, mình không mò cụ thể Thinkpad là làm kiểu gì.
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 cái là màn hình của x200, 12" 1280x800
1 cái là Dell 2007 WFP, 20" 1680x1050
nối qua cổng VGA
@longtp Thế bạn thử lệnh sau (mình giả thiết là bạn để cái Dell bên phải cái X200 nhé):
xrandr --output LVDS1 --mode 1280x800 --output VGA1 --mode 1680x1050 --right-of LVDS1
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình ko dùng xrandr mà dùng arandr, thiết lập vậy rồi mà vẫn bị. Để thử lại theo kiểu dòng lệnh xem thế nào. Thanks bác.
@longtp bạn thử xong vào /etc/X11/xorg.conf để xem có chỉnh cấu hình monitor đúng chưa, đây là file mà hệ thống đùng để load cấu hình monitor khi khởi động.
@J_Android Ubuntu không có file đó và để xử lý mấy cái đơn giản như thế kia cũng ko cần động đến file đó, bạn chỉ mỗi cái file mà không hướng dẫn cụ thể thì newbie khó sửa lắm (nhìn cái file hàng trang màn hình là nản luôn).
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phew, sau một hồi vật lộn với thằng Lubuntu hoài vẫn không làm được, lại bị một số lỗi lặt vặt nữa, bực mình cài lại ubuntu thì mọi thứ okie hết, xuất màn hình, hot key,... tự nhận luôn, hihi.
Thanks các bác đã giúp.

Chuyển qua Ubuntu thì tự dưng thằng Openproj lại không chịu chạy, báo lỗi là không nhận ra vendor của Java (thay vì Sun thì lại là Oracle, vì mình cài Java 7), giờ đang tìm cách cài thêm java 6 xem có fix được lỗi không.

Hic, đúng là Linux cần phải tự làm nhiều thứ thật, nhưng nhờ vậy mình luyện được kĩ năng google, hehe, vui hơn Windows nhiều.
@longtp Oh hiện nay hầu hết dùng openjdk 7 đó bác chứ bác cài java thì e là dùng bản quyền sau này.
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Uhm, đúng thế thật, gỡ cái thằng Java 7 ra và cài lại OpenJDK thì nó chạy lại bình thường. Có điều một số server video online lại cứ bắt đòi cài Java mới cho coi. Thôi cũng tạm được, film ảnh cũng không cấp thiết lắm, làm việc cần hơn.
"Bạn này hơi bị nhầm, KDE là mainstream với openSUSE. Và các distro sử dụng DE chứ chả có cái distro nào kế thừa DE cả.

P/s: Mình dùng GNOME nếu thích mình vẫn dùng được application cho KDE và ngược lại." minh đồng ý kiến
@simsodep_ok vote cho việc phá thế độc của windows, vs lại mình thich dùng cai lạ và trải nghiệm hơn
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@seoahcoms nhìn đâu cũng thấy windows, ớn cái thằng windows rắc rối và lắm vấn đề, lại còn sinh ra tính ỉ lại rất lớn trong đa số những người dùng windows. đã thế còn quá đắt và độc quyền. :-/.
ái cha cha, nhìn hay ho ghê............................
cái khó nhất là tương thích. Đa số cái mình cần thì nó lại không hỗ trợ
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn cần thứ gì mà không được hỗ trợ nhỉ, thử nêu ra xem, biết đâu có ai giúp được đấy. Mình thì hơn 2 tháng rồi không cần đụng vô windows nữa, vẫn đi làm bình thường luôn
dinhquyhf
TÍCH CỰC
12 năm
Đang dùng Ubuntu + Windows, chuyển qua Kubuntu thấy thoải mái quá
@dinhquyhf từ từ tinh chỉnh cho thú vị bác, bác có thể tham khảo một số thứ hay ho
1. Desktop Theme thú vị như http://opendesktop.org/content/show.php/Amakage?content=150285
2. Plugin cho firefox: http://kde-apps.org/content/show.php?content=117962&forumpage=78&PHPSESSID=41be27eb38c9e56b5f7c62807610a2c0
3. Còn Cursor theme: DMZ hoặc Aero trong phần

Và một số setup thú vị khác sẽ hướng dẫn cụ thể hơn
giới thiệt một website tuyệt vời cho anh em thích thay đổi giao diện Windows, KDE, Conky, ubuntu,....

KDE -> http://browse.deviantart.com/?qh=&section=&q=kde
Conky ->http://browse.deviantart.com/?qh=&section=&q=conky
Win -> http://browse.deviantart.com/?qh=&section=&q=windows
không biết cài cái này song song với con hp probook 4430s đc ko nhỉ, trước dùng asus x82 thì ko được... nếu được có ai cho giúp cái link chuẩn để cài ko ợ
@hikaru2003 Còn không bác cài lên USB luôn, coi như 1 OS di động bác có thể cắm vào máy và chạy, mọi thông tin đều được lưu sau khi bác thoát như trên đĩa cứng 😃

Bác down soft cài OS trên USB là Universal USB Installer,
Step 1: bác chọn OS ở đây là Kubuntu 12.04,
Step 2: bác chọn file mới down về,
Step 3: bác nhớ chọn đúng USB nếu không có gì quan trọng checked vào Format,
Step 4: bác chọn phân dùng lưu trữ có thể kéo hết phần trống còn lại sau khi cài OS

Sau khì chi chạy trên USB bác cài soft hay lưu thông tin lần sau mở lại vẫn như cũ. Bác nhớ dùng USB > 4GB cho tiện nhé.
@J_Android chắc phải chia lại ổ C, chỉ sợ sơ suất làm mất dữ liệu phải cài lại win 😕
cài trên usb chắc ko mượt bằng đâu bác nhỉ?
bác cho hỏi lun là ubuntu http://www.ubuntu.com/download/desktop với kubuntu http://www.kubuntu.org/getkubuntu/download#download-block thì cái nào đẹp và dễ dừng hơn bác nhỉ
ps: cài ubuntu thì phân vùng trống bao nhiêu được nhỉ, 20g đủ ko bác
@hikaru2003
@hikaru2003 Chạy trên USB không tệ đâu chỉ cần RAM 2G là ngon lành.

Phân vùng / => nên ở 10GB cho an toàn
Phân vùng swap => 2GB
Phân dùng /home => tuỳ bác định dùng Kubuntu làm gì, nếu chứa document thì >= 10GB là okie còn hình ảnh...thì bác xem lại
=> bác tạo phân dùng 25GB là okie. Bác tham khảo cách cài tại đây, cách cài đặt ở trên chỉ tạo swap và /, thiếu /home nên chưa đảm bảo an toàn

Bác down vế hết dùng USB để tạo Live OS USB chạy thử nếu thấy cái nào hợp thì cài vào máy, để tạo 1 USB có thể dual boot nhiều linux OS bác dùng soft Unetbootin hay YUMI

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019