Kẻ trộm có thể dùng camera của iPod Nano để ăn cắp mã pin thẻ ATM

Gia Tường
13/1/2015 2:30Phản hồi: 72
Kẻ trộm có thể dùng camera của iPod Nano để ăn cắp mã pin thẻ ATM
Cảnh sát Anh mới đây đã ra cảnh báo về một hình thức ăn cắp mã pin thẻ ATM tinh vi bằng camera của chiếc iPod Nano trên tài khoản Twitter của mình. Chiếc iPod được phát hiện là đời thứ 5 của dòng máy nghe nhạc này. Apple đã tích hợp vào trong đó một camera độ phân giải VGA 640×480 30fps. Với camera đó, kẻ cắp đủ để soi rõ chi tiết bàn phím của máy ATM. Ngoài ra kích thước nhỏ gọn và mỏng cũng là lý do để những tên trộm sử dụng thiết bị này. Kết hợp với thiết bị đọc thẻ được gắn vào khe cắm thẻ, các tên trộm sẽ có đủ mã thẻ và mã PIN để có thể ăn cắp tiền từ thẻ ATM của bạn.

Nhìn từ ngoài vào rất bình thường, bạn hoàn toàn không thể phát hiện được

Cận cảnh chiếc hộp nhỏ màu xanh được dán trên nóc của chiếc máy ATM, bên trong chính là chiếc iPod

Bên trong chiếc hộp ăn cắp thông tin tinh vi này. Đơn giản nhưng hiệu quả​

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trộm ngày càng tinh vi, đáng sợ thật 😕
nt8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Treo ở VN lồi lồi ra thế có khi vừa rút đc tiền lại có cái iPod Nano mang về
xuanhoa1988
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang tự hỏi về Việt Nam liệu còn cái ipod ở đó ko. Bảo đảm bọn trộm sẽ tự thấy lỗ mà rút lui
@xuanhoa1988 quá đúng rồi. từ h đi rút tiền phải nhìn kĩ xem, có lộc mang về ko. hihi.
Thời trẻ trâu đã từng xài em này, công nhận camera cũng nét lắm, chỉ không chụp ảnh được thôi. 😁
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Tôi thắc mắc cái camera của máy ATM đâu mà nhân viên an ninh tại đó khi thấy 1 người loay hoay gắn gì đó vào ATM mà ko thắc mắc ra xem xét?, 1 máy ATM có ít nhất 2 camera, 1 cái trước mặt, 1 cái giấu sau lưng gần cửa, hoặc treo trên 1 góc của hộp ATM ko lý nào thấy ngta đứng gắn như vậy mà ko thèm quan tâm ra xem thử.
songsongsau
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hienproqb272 Như là bác vừa hành nghề bên Anh về ấy nhỉ 😃
hoanglam78
TÍCH CỰC
9 năm
@baodng Bạn nói rất chính xác.
Các máy ATM đời cao có cả nắp che bàn phím nữa. Mình đang thi công 1 cái booth ATM thấy máy ATM có nắp che phím bấm bằng nhựa màu nâu. Của Standard Chartered đặt ở cửa Parkson Landmark 72 Keangnam. Bạn nào tiện đi chơi ở đó ngó qua là thấy ngay.
hoanglam78
TÍCH CỰC
9 năm
@ƍollum Có ghi lại và xem lại ở cuối các ca trực của an ninh bạn nhé. 😃
@songsongsau thú thật với bác là do mất cái ipod nên e mới về đấy ạ! 😁
quangvu313
TÍCH CỰC
9 năm
Trọn bộ = Ipod + thiết bị đọc mã thẻ nữa.
Ko dễ ăn vậy đâu ==!
patienn
CAO CẤP
9 năm
Ở Việt Nam! Thì chỉ có mà mất ipod khi chưa trộm dc ji

Gửi từ Máy Quẹt Thẻ tích hợp nghe gọi và chọt chọt của tập đoàn Sam Sụm
oldman20
TÍCH CỰC
9 năm
vẫn ko hiểu nó soi đc mình rút tiền rồi nó làm ntn để rút trộm trong khi ko có thẻ nhỉ? (gà ko biết thật)
@oldman20 Đọc lại bài là bạn sẽ hiểu thôi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@oldman20 hjjj the gja bay gjo lam đon gjan ma bac.. quan trong la thong tin lay cap duoc thoi
@oldman20 No mua hàng online bạn ak, không cần rút tiền đâu
@kkkkkk6 bài viết có thiếu đâu 😁
hoanloc
CAO CẤP
9 năm
giờ camera siêu nhỏ bán đầy rẫy, việc gì phải dùng tới cái ipod to đùng thế kia hỉ
@hoanloc ở Nước bạn làm gì có mấy cái này :v chúng ta ngay hông TQ thì nhiều là bt :v
@Gia Tường nó bán đầy ra chứ ở đó mà ko có. Nhiều cái chất lượng cao hơn ấy chứ
locbum
ĐẠI BÀNG
9 năm
toàn ý hay mấy thím trên đáp hết rồi,để cho cẩn thận thì chui vô nhân viên nó làm cho,nhưng mà hơi mất công
dongtlt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái hình thức này không khéo kẻ trộm không lấy được PIN mà lại bị mất cái Ipod.
@dongtlt cũng ko dễ mất đâu bác ơi! ngươi vào rút tiền thường ít để ý phía trên nốc atm mà chỉ để ý vào màn hình và bàn phím là chính! và bọn nó đứng theo zõi từ xa! cứ có người vào thì nó lại đợi họ rút xong tiền rồi đến lấy ipod đi chứ ko để đó hoài đâu
seikara
TÍCH CỰC
9 năm
@hienproqb272 Có gì mà ko đc bác, nhìn cái atm ở VN xem, để quay đc bàn phím thì nó phải gắn bên dưới chỗ nhô ra (như hình), với màu xanh nổi như thế thì khó lòng không phát hiện ra. Huống hồ dân ta luôn vó tinh thần đề cao cảnh giác với phương châm: mỗi mét vuông 10 thằng ăn trộm.
@seikara họ cũng đã dán 1 tấm giấy trùng với màu của pos ATM để che đi cái ipod và làm mọi người bớt để ý đi rồi mà! nói thiệt nhìn vào tấm hình này 2682769_camera1.jpg
nếu không để ý kỹ thì người ta cũng chỉ nghĩ đó là 1 tờ giấy bị mắc kẹt lại thôi!
Muốn hiểu về mấy trò copy thẻ Atm có thể tìm đọc cuốn 'Bạch dạ hành' của Higashi Keigo có giải thích khá rõ về trò này, tuy là truyện trinh thám nhưng chứa đựng trong đó có rất nhiều thông tin thú vị về ngành công nghiệp điện tử của Nhật.
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng cái ipod đúng là lạc hậu:p... thấy phim Nhật họ dùng cái bé hơn đầu đũa... để rọi cái gì đó trong cái hố.
Mình thắc mắc: 1 khi đã gọi là " camera tinh vi " thì ít ra cũng dùng những loại camera nút áo, camera ngụy trang .v..v. với độ phân giải HDready, hình ảnh khá sắc nét có bán rất nhiều trên thị trường hoặc chuyên nghiệp hơn thì dùng các loại camera siêu nhỏ trong các hoạt động gián điệp, trong quân sự chứ sao lại dùng cái ipod tổ bố và dpg chỉ được 640×480 thế kia dán lên trên máy ATM vậy nhỉ.

Ít ra cũng cỡ ngón tay thế này thôi

Chứ thế này mà tinh vi á?

@LionelRichie h camera quay trộm bằng cái nút áo luôn rồi mà???
sphinx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Ở nước ngoài, cầm cái Ipod ko vấn đề gì, nhưng cầm cái camera của bạn mà bị cảnh sát bắt gặp là rắc rối to đấy bạn ạ.
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 năm
@LionelRichie
sao các bác cứ bảo về Vn sẽ ko còn ipod, cũng là dân VN với nhau, sao lại tự dìm hàng người của mình ghê vậy
nightfox23
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ đi rút tiền cứ nhìn quanh cái ATM, biết đâu lại kiếm được cái ipod thì ngon
chưa được tinh vi cho lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119