Kết nối optical trong âm thanh - dùng khi nào, dùng như thế nào?

Discussion in 'Tìm hiểu về Audio' started by AudioPsycho, 3/5/19. Replies: 129. Views: 13,791.

AudioPsycho
Theo dõi

Thảo luận trong 'Tìm hiểu về Audio' bắt đầu bởi AudioPsycho, 3/5/19. Trả lời: 129, Xem: 13791.

1. phukhanhhuba

Best Answers:
    0
    phukhanhhuba
    TÍCH CỰC
    em đang dùng smart tv samsung, dùng cổng quang âm thanh nối với loa ngoài, dùng bộ chuyển quang thành tín hiệu cổng 3.5 để gắn vào loa.
    Đang bị tình trạng: coi youtube, mỗi khi nó hiện quảng cáo của youtube thì loa nó hú ù ù ù tới khi hết quảng cáo thì hát nhạc lại như cũ.
    Có cao thủ nào rành vụ này giúp e với :(

1. vanhocvtel

Best Answers:
      0
      vanhocvtel
      ĐẠI BÀNG
      vanhocvtel @phukhanhhuba Vẫn ở giao diện app youtube, bạn bấm phím menu trên remote rồi chọn vào cài đặt chính, chọn phần cài đặt âm thanh, chọn cài đặt chuyên môn, ở 2 mục: định dạng âm thanh đầu ra và đầu vào đều bấm vào rồi cọn PCM xong thoát ra vào lại là oke. Nhớ là phải đang ở trong ứng dụng youtube rồi bấm menu vào cài đặt chứ đừng thoát ứng dụng youtube nha b

phukhanhhuba thích nội dung này.
    2. phukhanhhuba

Best Answers:
      0
      phukhanhhuba
      TÍCH CỰC
      phukhanhhuba @vanhocvtel Cảm ơn ạ, mai mình sẽ làm ngay

3. vanhocvtel

Best Answers:
      0
      vanhocvtel
      ĐẠI BÀNG
      vanhocvtel @phukhanhhuba Nếu được hay cần hỗ trợ gì cứ rep lên đây b nhé !

4. phukhanhhuba

Best Answers:
      0
      phukhanhhuba
      TÍCH CỰC
      phukhanhhuba @vanhocvtel Mình làm được rồi ạ, nguyên nhân là mình dùng cáo quang sound, nhưng lại chỉnh đầu ra là loa tivi, sau khi làm theo bạn chỉ thì đã hết ạ, cảm ơn

2. GlassMask

Best Answers:
    0
    GlassMask
    ĐẠI BÀNG
    Mod ơi. con Bluesound node 2i dùng làm transport ngon ko nhỉ. em xuất nó ra DAC khác qua coaxial ạ

3. freakingprime

Best Answers:
    0
  4. |Nguyễn Văn Hiếu

Best Answers:
    0
    |Nguyễn Văn Hiếu
    TÍCH CỰC
    Mình k có những thiết bị nghe nhạc chuyên nghiệp, nghe trên smart tv nối ra dàn loa thùng, mà tv chỉ có cổng optical và hdmi arc để xuất âm thanh, còn vang số thì lại chỉ nhận tín hiệu số qua cổng quang và tín hiệu tương tự qua jack canon. Thế là cũng chỉ còn lựa chọn dùng dây cab quang

5. manhck

manhck Po Panda

Best Answers:
    0
    manhck
    TÍCH CỰC
    Dùng đề nối từ TV ra Dac để nghe Thần tượng Bolero Thứ 5 hàng tuần, ngoài ra để nghe CD :)

6. An Thảo Store

Best Answers:
    0
    An Thảo Store
    ĐẠI BÀNG
    Mình xài cổng quang xưa nay rồi chỉ vì lý do nó hỗ trợ nhiều kênh đỡ phải cắm nhiều dây và nó đỡ bị ù khi ko có nhạc (ghé sát loa nghe)

7. Mr Gau

Best Answers:
    0
    Mr Gau
    ĐẠI BÀNG
    Dây quang và dây HDMI thì dây nào cho ra chất lượng âm thanh tốt hơn? Cho e các Bác tý là con Soundbar LG của nhà em mỗi lần bật lên nó cứ kêu rè rè âm thanh như kiểu bị nổ, kêu to khoảng mấy dây lại hết. Em cắm kết nối soundbar với tivi 1 lúc 2 dây HDMI với dây Quang. Có Bác nào bị vậy ko?

8. a buu

Best Answers:
    0
    a buu
    ĐẠI BÀNG
    Ai muốn nghe hay xem nhạc từ TV bằng loa thùng Analogue thì đều phải dùng dây cáp quang để qua DAC chuyển đổi sang analogue, vì hầu hết các TV đời mới hiện nay ngõ ra Audio đều là Quang

9. conansss

Best Answers:
    0
    conansss
    ĐẠI BÀNG
    Hơi ngoài lề tí, cũng liên quan đến vụ cáp âm thanh cho em hỏi chút.
    Nhà em đang dùng sound bar sony CT290 nối với TV cũng sony bằng cáp HDMI qua cổng HDMI ARC, nhưng loa ko phát ra tiếng và TV cũng ko nhận ra thiết bị luôn dù đã setup đủ kiểu. Sau nhiều giờ loay hoay cuối cùng thì em phát hiện ra nguyên nhân là do cái đầu vtv cáp. Nếu rút kết nối của đầu VTV cáp ra thì TV sẽ nhận ra thiết bị và loa phát ra tiếng bình thường. Lúc này cắm lại cái cáp (từ đầu VTV) vào TV thì loa cũng vẫn phát tiếng. Chỉ có điều khi tắt TV đi rồi bật lại thì loa lại bị mất tiếng.
    Chẳng lẽ một lần muốn nghe loa lại phải rút cáp của đầu VTV ra rồi cắm lại T_T. Có bác nào bị hiện tượng như thế này chưa?
    Em đang dùng tạm cáp optical, nhưng muốn dùng HDMI vì nó có chức năng đồng bộ với tín hiệu của remote TV.

10. althonx5

Best Answers:
    0
    althonx5
    ĐẠI BÀNG
    Chính vì vậy nói góc độ hẹp, optical là ko trễ, và là cổng xuất tiện lợi chất lượng nhất với hạ tầng đang có rồi

Đang tải...