Kết quả cuộc thi "Trổ tài làm Infographic", 3 người đoạt giải

TDNC
1/8/2012 11:26Phản hồi: 212
212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật ra hôm qua mình cũng rất không hài lòng với cách thức chấm điểm, công bố kết quả của cuộc thi "đáng lẽ ra đã rất thành công này". Vì chỉ có những người dự thi, theo sát diễn biến cuộc thi cũng như theo sát các bài dự thi mới hằng ngày mới có cái nhìn khách quan nhất về vấn đề này, chứ không phải là những bạn vào comment chỉ để chúc mừng, hay là những bạn vào spam kiếm cháo. Nhưng mà nói đi nói lại thì mình cũng chỉ là người dự thi, mình cũng không bỏ công ra tổ chức cuộc thi, không tốn tài nguyên để mọi người upload bài thi, cũng không bỏ ra 1 cái One S và 2 cái One gì đó 😃 nên chăng trước hết là cảm ơn những người tổ chức cuộc thi, cho anh em mình có chỗ mà thể hiện khả năng cái đã. Rồi sau đó nhẹ nhàng góp ý để mấy bác quản lý sửa đổi. Còn về bác TDNC , lần sau bác nên làm một cái thể lệ lúc đầu cho rõ ràng, công bố ban giám khảo đầy đủ và uy tín, theo dõi sát sao diễn biến cuộc thi hơn cũng như chỉnh chu hơn trong cách thông báo kết quả để mọi người thấy vừa lòng. Biết làm mod là làm dâu trăm họ nhưng mà đã là phận làm dâu thì cũng nên chu đáo một chút.

ps: mình bực mình với bạn TDNC nhất là hôm 23/7, mọi người vào hỏi 0h ngày 24 hay 0h ngày 25 là kết thúc cuộc thi thì không thấy bạn đâu, chỉ thấy mod LIENHUONG vào trả lời là 0h ngày 24 làm nhiều anh em trong đó có mình thấy nản và không làm tiếp bài nữa. Đến tối hôm sau mới thấy bạn @TNDC trả lời. Lần sau bạn nên phổ biến sơ qua với các mod khác về thể lệ cuộc thi, hoặc là không cho phép các mod không biết trả lời, vì với bọn mình thì lời mod nói chính là thể lệ. Thân.
@vincentgreen54 Theo mình thực tế tinh tế lần đầu tổ chức cuộc thi infographic này vậy nên trong quy chế chưa thực sự rõ ràng, sát sao và kỹ lượng trong luật chơi thành ra việc đánh giá 1 tác phẩm cũng khá khó và không sát. Người đoạt giải thì đáng chúc mừng rồi vì đã hưởng thành quả lao động, còn những ai không trúng giải như mình (có thể tất cả mọi người) cũng thấy thoải mái và vui khi tham dự cuộc thi vì kiến thức mang lại từ cuộc thi quả là không nhỏ. Điều đó là quan trọng
1 cái mang tính thời sự xã hội, 1 cái quảng bá thương hiệu, 1 cái khoa học đời sống.
Sang năm các bác cứ theo mấy cái chủ đề này mà múc, kiểu ji cũng có giải.
maquan
CAO CẤP
12 năm
@tungnguyen7682 Hi vọng tinhte sẽ sớm tổ chức lại những cuộc thi thế này chứ ko cần phải đợi tới tận sang năm ^^ Sau cuộc thi này em nghĩ chúng ta đã học hỏi đc rất nhiều và ban tổ chức cũng rút ra ko ít kinh nghiệm cho lần tổ chức sau 😃
trangchang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nghĩ bạn nào đã đạt giải rồi thì k nên nói nhiều ở đây, nó bị mất hay đi ;))
chúc mừng 3 bạn đoạt giải nhé ^^
chúc mừng các anh
kiranote
ĐẠI BÀNG
12 năm
Người đoạt giải, người tham gia mà không đoạt giải dù bài thi của họ như thế nào, chất lượng hay không, đúng với tiêu chí Infographic thực sự hay không cũng không quan trọng, kết quả đã được công bố giờ có nói gì thì không quan trọng nữa.
Quan trọng là qua cuộc thi lần này chúng ta đã có được cái nhìn mới về cách đánh giá, chấm điểm của BTC, thực sự mà nói BTC nên xem lại mình đi để sau này chúng ta không phải có các cuộc thi khác với kết quả gây tranh cãi như thế này nữa.
Nhiều người dự thi, trong đó có mình, sau 1 tuần chờ đợi thực sự rất thất vọng khi nhận được kết quả như thế này. Thực sự có nhiều bài khác của nhiều bạn có sự đầu tư lớn về nội dung cũng như hình thức nhưng không biết tại sao BTC lại lờ đi vậy.
Chẳng lẽ là vì cái gọi là nhân văn hay gà nhà của họ mà sự đánh giá trung thực khách quan bị bỏ đi sao?
Thử hỏi qua lần thi này, ai dám tiếp tục thi lần sau nữa khi mà đã biết chắc kết quả sẽ lại như lần thi này???
@kiranote bac nên bình tĩnh, lần này do btc làm lần đầu nên chưa có kinh nghiệm khiến mọi thứ không được rõ ràng. m cũng tham gia và cũng mong có cơ hội đoạt giải, bài thi của m cũng khá, nhưng...
maquan
CAO CẤP
12 năm
@HitechDN Em có đưa ra ý tưởng này cho anh em cùng thực hiện trc khi công bố giải đó chứ nhưng mà chả ai theo 😁 Thấy mod nói trong vài ngày nữa sẽ có thêm các cuộc thi bình chọn nhỏ chứng tỏ BTC cũng cố gắng chiều lòng anh em mà. Các bác cứ bình tĩnh chờ đợi ko nên manh động :D (em thì đang bị bọn bạn với lũ nhân viên túm cổ đòi khao vỡ mồm đây trong khi phần thưởng còn chưa đc sờ thấy đâu huhu)
maquan
CAO CẤP
12 năm
@HitechDN Bạn có ở HN ko. Sáng Chủ Nhật có rảnh thì đi cafe với mấy anh em nhé 😃
Có vẻ ban giám khảo và cách chấm giải chưa được làm hài lòng người tham dự lắm nhỉ? 😃
hieucocc
TÍCH CỰC
12 năm
nói thật ko có giải cũng buồn vì công sức và thời gian chờ đợi giờ nhận 1 sự thật hụt hẫm thế ai mà không có chút "phẫn nộ" 😁

cũng là cơ hội để cọ xát kĩ năng mà :D
Sao lại phải nộp bản gốc nhỉ? Đã xác minh rõ của ai rồi thì cần bản gốc làm gì? Định làm khó nhau à?
nên tổ chức nhiều cthi infographic để truyền đạt thêm nhiều điều bổ ích, có ích cho xã hội - đó cũng là 1 phần thể hiện sự có ích của Tinhte với xã hội 😁

ý kiến của em là thế, cơ mà giải thưởng lần tới iPhone 5 đi :p
ken1435
TÍCH CỰC
12 năm
nhiều bác ý kiến tiêu cực về những bài được giải quá nhỉ. Đúng là kq đã đc công bố, có nói gì nữa cũng ko thay đổi đc gì.
Các bác thữ nghĩ nếu bài các bác đc giải thì có ở đó mà thất vọng về cách chấm của BTC ko? BTC tinh tế có tiêu chí chấm bài của họ, ko phải cứ đúng như những nguyên tắc phải đúng.. phải thế này thế kia, mod đã bảo là kq dc chọn từ nhiều thành viên trong BTC chứ đâu phải của một cá nhân, thi cái này dù sao cũng hên xui, may mắn thì lọt vào mắt của BTC còn ko thì out. thế thôi

Mình hiểu cảm giác của các bác, nếu bài mình rớt có khi mình cũng lên đây chém BTc thôi :p. Nhưng mà nếu tự thấy bài mình đẹp thì cứ đem khoe với bạn bè hoặc bỏ vào portfolio cho nó phong phú.
Mình xin góp ý thêm chút nữa là lần tới BTC nên mời 1 người có tên tuổi trong nghành vào chấm về mặt thẩm mỹ, còn người của bên tài trợ và Tinh Tế chấm phần nội dung, như thế công bằng mà đảm bảo về chất lượng các bài đoạt giải hơn nhiều.

//Tiện thể không biết BGK chấm đẹp theo tiêu chí nào, nhưng nói về đẹp và cũng thống kê về Tinh Tế thì theo mình bài này đẹp hơn nhiều : http://www.tinhte.vn/threads/1398338 😃
thehero9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tn193 Mình được biết trong số các bài dự thi, rất nhiều bác có sử dụng các gói infographic module có sẵn. Mặc dù luật chương trình ko nói "rõ ràng" về vấn đề này, nhưng với quan điểm cá nhân, trong 1 cuộc thi sáng tạo, hành vi này giống như sử dụng doping vậy :|. Bài của bác nêu là 1 ví dụ. [1 ví dụ khác: http://www.tinhte.vn/threads/1380418/]

Về góp ý của bác, em hoàn toàn đồng ý!!
@thehero9x ồ, giờ mình mới biết đấy 😁
@thehero9x Những cái infographic template này mình nghĩ thực ra sử dụng cũng được thôi, vì nhiều người cũng mua các gói này về để làm các IG của họ. Vấn đề là những cái module này có thể đẹp, lung linh nhưng vì nó là module có sẵn nên cái cần là tính sáng tạo trong tổng thể gắn kết thì chắc là sẽ rất khó. ^^
nguyentptn
ĐẠI BÀNG
12 năm
k có bài nào về xxx được giải sao...
chúc mừng 3 bác trên nhé
tiêc bài em ko được giải mới buồn 😔(
JeremyTran
ĐẠI BÀNG
12 năm
😃 chúc mừng các bạn
ken1435
TÍCH CỰC
12 năm
h mới biết là có nhiuề bài đẹp nhưng lại đẹp giống giống nhau, hóa ra lựm trên mạng. loại là đáng
thehero9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ken1435 Chưa biết danh sách bài nào bị loại nên không nói thế được ạ. BTC còn úp mở nhiều điều, dường như muốn tạo bất ngờ cho anh em =))
maquan
CAO CẤP
12 năm
Mình nghĩ sử dụng các element có sẵn hoàn toàn được, vì cũng giống như thư viện vector thôi mà, đỡ phải vẽ lại từ đầu. Nhưng nhược điểm của nó là sẽ hạn chế năng lực sáng tạo của chính bạn và dễ bị rập khuôn. Nếu cần thiết cũng chỉ nên dùng 1, 2 hình cơ bản thôi chứ đừng lạm dụng quá. Mình thấy có bạn down cả gói template về rồi chỉ sắp xếp lại mấy cái hình và thêm vài dòng chữ, ngay cả màu nền cũng giống cái template thì còn gọi gì là sáng tạo nữa, giống làm văn nhưng lại mở sách chép mỗi nơi một ít hơn 😁
Khách quan hơn, BTC nên tổ chúc thành phần ban giám khảo có chất lượng trong các lĩnh vực mỹ thuật, in ấn, văn hoá thông tin chứ thật ra tinhte không thể tự chắm điểm và trao giải theo cảm quan... Hãy tạm xem như Infografix iDol vậy!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019