Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu của Honda Winner 150, 50 km/lít trong đô thị

Vua Lười
30/6/2016 9:40Phản hồi: 430
430 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xin đóng góp vài ý kiến cá nhân của mình. Từ lúc winner ra đến giờ, mình luôn theo dõi các topic về nó, cũng có nhiều ý kiến, nhiều bình luận. Riêng mình, khi nhận xe từ ngày 08/06 và đi đến giờ, đường quê có, đường xa có, đường Sài Gòn có. Mình cũng luôn so sánh thông số, cái hơn cái thua giữa ex150 và win. Như sau:
1- Về tốc độ, đã có nhiều clip trên mạng, mình thấy quay rõ nhất là của DenXeMay nên mình không có ý kiến.
2- Về yên xe: cứng và chuối hơn ex nhiều, xe mình phải độn lên 2 phân ngồi mới đỡ.
3- Cốp win = 1/2 cốp ex.
4- Nếu đi trong thành phố, đèn xe winner không sáng bằng ex, và nhiều lúc là không nhận ra màu trắng LED của xe. Nhưng đi đường tối thì nhận ra rõ sự khác biệt, đèn ex sáng vàng, còn win sáng trắng và rộng hơn.
5- Điều mình quan tâm nhất là mức tiêu hao nhiên liệu, và sau đây là những kết quả mình đo được:
- Gần 59 km/l xăng khi xe mới lấy, chạy đường ở quê, đường không kẹt xe, tốc độ chậm.
- Gần 57 km/l khi đi đường xa, chạy nhanh.
- Gần 50 km/l khi đi trong Sài Gòn và với thằng mới biết chạy côn tay như mình, điểm khác biệt đó chính là mình sợ hư côn nên ko dám bóp khi thả trớn.
- Gần 56.36 km/l đi trong Sài Gòn với điều kiện sử dụng côn khi không sử dụng ga. Mình mới có dịp test lại tối nay. Đi 186.1 km, đổ 55.000 (xăng giá hôm nay A95 là 16.660) được ~3.3l. Tổng km tính đến thời điểm hiện tại là 1.283km, đã thay nhớt lần đầu khi đi được 500km.
Xin hết!

(Bổ sung: Tổng km tính đến thời điểm hiện tại là 1.283km, đã thay nhớt lần đầu khi đi được 500km)
để tốt cho máy và vận hành nhẹ nhàng êm ái thì nên chuyển số ở các vòng tua nào
từ 1 qua 2, qua 3, qua 4... nên ở vòng tua nào ạ
keishin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tại sao cứ lôi mấy em khác phân khúc mà đo vs winner nhỉ. VIVA FI của mình đi đường SG cũng ~70km 1 lit nè. WINNER cùi bắp. HAHAA
Siêu tiết kiệm. Nếu được như vậy còn tiết kiệm hơn cả future x fi tôi từng chạy
Sang tuần mua winner 150 để thoả chí tang bồng thôi
@daotruong94 Uhm, con wave côn đấy hợp với em đấy. Vừa sang chảnh, vừa có tốc độ bàn thờ vừa lỗi máy. 😁 chúc chú em có được con xe lỗi. Í quên xe ngon :D
@honda đại tướng chú thắp hưởng chửa, quên đại tướng tự sướng mà nhở. anh mua để đi chứ chú thích bàn thờ thì đi nhé, thích sang chảnh các kiểu thì tuỳ chú anh ko rảnh
holokids
TÍCH CỰC
8 năm
lần đầu đổ 50k A95 lúc lấy xe chưa tới 1km (lấy khỏi head đèn xăng chớp chớp đổ liền), lần đổ thứ hai cũng khi chớp chớp, cũng 50k A95 đồng hồ báo 99,8km... chắc do mới chạy côn tay trong xì gòn... he he he
Học chạy xe côn tay bằng chiếc Win100, rồi lấy em Winner về. Đi đường hỗn hợp, đèo dốc, đô thị, đường xấu ổ voi ổ gà cũng có và mình ko phanh bằng số.. nhiên liêu tiêu hao khoảng 35 - 40km/l, dùng xăng A92. 😃
tuanhai001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình xài nhớt hãng 10w30 cứ 3lít xăng a95 chạy đc 200km đường hỗn hợp
Đổi nhớt ngoài đặc hơn xíu 15w40 thì 3lít a95 chạy đc gần 170km đường thành phố
Độ hao xăng nó liên quan đến độ nhớt nữa.
@tuanhai001 Đang chạy đây....
xjutommax
ĐẠI BÀNG
8 năm
@đuongick Mình cũng đang chạy đây. Đường hỗn hợp ngày ngày 80km, 1/4 số đó là đường nội thành.
tuanhai001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@đuongick Vậy phải xem lại cách chạy của bạn và nhớt bạn đang sd rồi. Nhớt loãng sẽ tiết kiệm xăng hơn. Mình chạy thành phố xài nhớt 10w40 3l xăng chạy đc gần 170km là cùng. Khác biệt với nhớt hãng 10w30
@tuanhai001 Đang đi nhớt hãng luôn.... Đag test lại lần 2
Mới ktra lúc đổ xăng gần nhất... 178km/3.26l đường hỗn hợp.
loc108
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiết kiệm xăng là ưu điểm của nhà Honda mà.
Mình nhìn tua máy MSX quen (70 km/l khi đi bình thường trong thành phố) nên khi thấy tua máy của Winner là đoán biết nó tiết kiệm xăng rồi!
3.2 lít xăng a95 chạy được trên 200km đường hỗn hợp đây
xjutommax
ĐẠI BÀNG
8 năm
Của mình còn khiếp hơn. 3.2l chạy được 220km đây. Vài lần lên được 240km.
@xjutommax ra 1 lít đi được 75km, của e thì 70km cho 1 lít xăng
sướng quá mua con winner 150 này quả là sáng suốt, đã khoẻ đã bền lại còn tiết kiệm xăng
shado
TÍCH CỰC
8 năm
toàn seed vô bợ 7x km/l lol
sadmerry
ĐẠI BÀNG
8 năm
cao tốc thì 70km thật chứ nội thành full thì khóc tầm 50 trở xuống thôi.
ah xe đi đc 2000km rồi có nên để garanti nhỏ đi ko các bác nhỉ. xe em nhả hết côn với ga nó vẫn tự bon bon. đâm ra đường tắc quá nó cũng chết máy.
@sadmerry Xe bạn nếu còn mới thì khó đá số cũng ko có gì đâu, còn ko thì bạn thay nhớt xịn là sẽ thấy khác.
@tan.phan.vt Hỏi ngu xúi xe này chỉnh galanti chổ nào?xăng xe này thì khỏi bàn ăn bằng chiếc dream thái lúc đầu chạy cũng bất ngờ tại thấy 150
@Winner1502016 Minh ko biết, mình chạy raider.
tinhteco
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tan.phan.vt Phải tháo dàn áo ra mới chỉnh đc, nó ngay chỗ họng để phun nhiên liệu vào buồng đốt í.
tinhteco
ĐẠI BÀNG
8 năm
01km đầy bình -> 170km còn 1 vạch đổ đầy bình 50k, tính ra ~ 3.2l, xe đang roda 😁
@tinhteco Minh cuzng như bạn ... 178km/3.26L
s xe nó tầm 53km/l vậy chạy củng hiền mà ta
làm cách nào mà 70/lit hay z.xe mình chạy hiền mà có 53km/l à
@phatle91 Xe minh cũng vậy.Đi làm chạy bt trong tp cứ 55km/lít trờ lại.Nghe nói đi đường xa có thể lên 58-60km/lít chứ 70km/lít thì khó có khả năng.
Mà thật ra theo những bác thợ sửa xe lâu năm thì xe 150cc hoặc phân khối lớn mà ít tốn xăng quá thì lợi về kinh tế nhưng về mặt cơ khí và cảm giác chạy xe chưa chắc là ngon.
@denon3500 Đi một thời gian bạn thử mở bugi ra xem thử coi nó có thiếu xăng ko, nếu nó trắng bệch ra thì phải map lại ecu.
svsg2013
ĐẠI BÀNG
8 năm
T150 đổ 3 lít 2 (50k) đi được 180km, ko biết có tiêt kiệm ko nữa
tuanhai001
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới thay chai nhớt armsoil để hết bình xăng này test lại xem sao.
Mà nhớt này sao máy nóng thế có ai bị ko
Xin nói rõ cho các bạn là fan hay ko fan gi đó tui ko quan tâm, tui chỉ đưa ra các mức cho các bạn đánh giá. Xe tôi mua ngày 28-8, khi đổ đầy A95 ( chưa tràn bình ) thì tui set strip=0, bắt đầu chạy roda từ vĩnh long lên SG, tui ước tính 65% chạy ở số 6, còn lại là 5 và 4 tùy lúc ( lúc vào khu chợ, đô thị.. tui thường đi 4 hoặc 5) và tốc độ cao nhất là 50km/h. lên đến SG chay đi làm vài lần, đến khi đèn báo xăng còn 1 gạch và nhấp nháy thì strip là 220km. các bác tính giúp tôi nhé, tôi ko rõ trong bình lúc đó khoảng bao nhiêu xăng, và sau đi đc khoảng 10km nữa thì tôi đổ thêm 3.67l là tràn bình nhé!
tuanhai001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chauhoangvu1986 Từ lúc bắt đầu nhấp nháy vạch cuối là còn khoảng 1.42l nha. Xe đi đường trường chạy hiền thì tiết kiệm xăng khỏi nói. Còn lòng vòng tp máy nóng và hao xăng bỏ mẹ ra
@tuanhai001 Mình ghét nhất Winner làm mức báo xăng ko hợp lý.Còn khoảng 1 lít xăng hoặc thấp hơn xíu thì mức báo xăng cuối cùng chớp sẽ tốt hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019