Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu Vespa Sprint 125

chuyengiaphaxe
22/5/2014 9:8Phản hồi: 205
Kết quả thử nghiệm mức tiêu hao nhiên liệu Vespa Sprint 125
Cover 1.jpg
Theo thông tin Piaggio công bố thì Sprint có thể đạt được mức tiêu hao nhiên liệu 64km/lít khi di chuyển đều ở tốc độ 50km/h. Do không thể kiểm tra ở điều kiện chuẩn theo công bố của Piaggio nên Tinh Tế sẽ lấy theo dữ liệu thực tế dựa trên quãng đường đi được và lượng xăng tiêu thụ trong 5 ngày. Mình cũng muốn làm rõ là chiếc Sprint mượn từ Piaggio là xe mới hoàn toàn vẫn còn trong chế độ rồ-đa và quá trình mình sử dụng chiếc xe chỉ để di chuyển trong thành phố đa phần trong giờ trong giờ cao điểm, đi ga thoải mái nhất có thể cũng như làm nhiều bài test về tốc độ nên chắc chắn mức tiêu hao nhiên liệu sẽ khác rất nhiều so với nhà sản xuất công bố.

Mình đổ xăng đầy bình lần đầu ở mốc 2km trên đồng hồ hành trình. Sau 5 ngày mình đổ xăng đầy bình lại ở mốc 172km, tức quãng đường mình đi được để kiểm tra mức tiêu thụ nhiên liệu là 170km. Tổng số tiền mình trả để đổ đầy bình cho lần sau là 132.000 đồng, tương đương 5,17 lít xăng chỉ số octan 95. Nếu chia theo số km đi được trong một lít thì kết quả đạt được là 33km/lít.
Piaggio Sprint.jpg
Con số 33km/lít có thể không ấn tượng như con số nhà sản xuất công bố, nhưng theo mod @cuLong, người có nhiều kinh nghiệm về đánh giá xe máy, thì con số này đã có cải thiện đáng kể so với những mẫu Piaggio đời trước (không có Fi) và tương đương với Vespa LX Fi đời 2011. Tất nhiên sau thời kỳ rồ-đa mức tiêu thụ nhiên liệu xe sẽ còn giảm nữa, có thể là ngang ngửa so với Sh 125i, khoảng 45km/lít xăng.
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

isa
ĐẠI BÀNG
10 năm
xe Spacy mình hơn 9 vạn rồi mà mức xăng tiêu thụ cũng ở mức này. 50k/72-75km nội thành HN.
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
10 năm
33km/1 lít thì hơi chát đấy ^^
ăn chơi ko sợ mưa rơi
AB125 3?km/l vậy mấy b??
Star_NA
ĐẠI BÀNG
10 năm
@linhngo123 Tùy điều kiện có thể đi được như vậy, không phải xe nào cũng giống nhau. đi đường trường nó cũng đỡ tốn hơn nhiều. Đừng đánh giá chỉ dựa vào quan điểm cá nhân.
@linhngo123 Nếu đi đường trường thì con số đó hoàn toàn khả thi, còn đường hỗn hợp thì khoảng 2L-2,2L
tqphu94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@satanorazy Bạn ơi, xe bạn chở khoảng bao nhiu kg? Tại mình đi tiết kiệm lắm cũng chỉ 50km/l! Bạn chia sẻ cách chạy của bạn cho mình dc ko?
64km/l so vs 33km/l 1 con số thật ấn tượng 😁
@trideptrai87 công bố 64km/l là đi ở tốc độ 50km/h nhá bác .còn mod đi 33km/l là đi trong nội thành và tốc độ bất thường khác nhau , chưa kể nhiều lúc máy còn nổ mà chờ đèn xanh đỏ , rồi đề máy nhiều nó củng tốn xăng hơn nhá, đọc và nên hiểu đi ah
stockplayer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trideptrai87 chỉ có tại vn thì bọn nước ngoài mới láo lếu như thế. Hết thực phẩm, oto, xe máy, điện thoại .............. chả quản lý ji xấc ...........
khungpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
cũng gần tương đương con vespa s đời 2010 sử dụng bình xăng con của mình rồi, đi được 30km/lit,😁
Ab125 trung bình phải trên 45km/l
Mình đổ đầy bình đi được 210>225km

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
OMG nhà sản xuất công bố mức xăng rất chuẩn. 😁 với con này chưa hết rô đai. honda 150i việt nam của mình đường hổn hợp trên 40km/l vô tư.
thevinhtnb
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doanminhkien Mod thử nghiệm sh125 đời bao nhiêu ma nói 35km/1 Lít vây? Trước đây mình đã thử sau 3 lần đổ xăng trong giai đoạn đầu.....kết quả ít nhất trên đường hỗn hợp 42km/1L. Mình đi cũng k fải là nắn nót tiết kiệm nhé. Mod nên tets kỹ mới đưa ra đánh giá để tránh đánh gía sai sản phẩm. Giúp các bạn có ý định mua xe có cơ sở tham khảo chính xác.
thevinhtnb
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thevinhtnb
@thevinhtnb Có phần hơi oan cho em Sprint quá. Mình đã nói rõ điều kiện thử nghiệm chỉ trong đô thị, giờ cao điểm và đi ga rất ác. Nếu sau rồ đa, đường hỗn hợp thì em nó cũng ít nhất 40km/lít chứ ko ít đâu 😃 Còn con số 64km/lít đưa ra có hơi phù phiếm quá :p
@turquoise bác cứ chạy theo thông số nhà sx đưa ra xem có phù phiếm ko , để tốc độ 50km/h và đi đều như vậy ko lên ko xuống ga , bác cứ thử đi rồi phán .
@doanminhkien về đội e .. con shvn 150i của e chạy ga sốc cũng trên 40km/l
n@mtruong
ĐẠI BÀNG
10 năm
cung ấn tượng đấy, thế là được rồi,
AnykEntkOi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái đồng hồng hành trình 1 là đồng hồ của Primavera mà thớt... Ảo quá đó nha^^. Theo mình biết đồng hồ hành trình của Sprint là màu của cái hình 2... (Why)...?
@AnykEntkOi Bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi comment nhé ko lại bị ăn gạch. Cả 2 hình đều là đồng hồ của sprint nhé. Dưới số đo đơn vị km/h là số đo dặm màu đỏ. Trên primavera những số này có màu trắng. Ngoài ra đèn hiển thị khi sáng của primavera là màu xanh dương còn của sprint màu đỏ cam nhé 😃
hauyenson
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AnykEntkOi Không biết thì ăn nói cho cẩn thận nha bạn. Đồng hồ của Sprint màu cam còn Primavera màu xanh dương.
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
thôi thì cái thời buổi xăng tăng như măng mọc qua đêm mưa thế này em vẫn yêu xe số hơn.
1 lít cơ mà đi được có 33km á. Ôi chúa.
vespa mà được 35km/L là cũng ngon rồi,nhìn mấy đời trước xem,vãi cả ra.cái gì cũng từ từ chứ đâu thể 1 bước lên mây liền
ở vespa đời sau này mình thấy họ cải thiện xăng và độ ồn khá tốt.còn về tốc độ thì chắc ko cần nói vì chẳng mấy ai đi vespa mà vít hết ga cả.muốn nhanh thì phải từ từ
ko liên quan cơ mà cá nhân thích yamaha hơn chỉ là yamaha ko có xe cùng phân khúc này ở VN nên cá nhân vẫn thích SH hơn
dhruan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thua xa con GTS super 125 hàng nhập của mình rồi, mình đổ 100k xăng 95 đi được 150km # 38km/lit đấy
Ai đã có tiền mua xe Piaggio Vespa thì ko nghĩ đến chuyện đổ xăng, xe đi tốn hết bao lít xăng 100Km, ăn chơi ko ngại mưa rơi, có tiền mua chiếc Kia Morning ko sợ nắng mưa tiêu thụ xăng 6-8L/ 100Km.
@tuyen_kientruc2013 Đừng nghĩ thế bạn ơi, nhà mình rất thích kiểu dáng của vespa nhưng cuối cùng vẫn quyết định mua SH việt vì cái động cơ eSP tiết kiệm xăng hơn hẳn, đề êm, có tự ngắt động cơ khi dừng, khoá điện mở cốp tiện hơn... Mà cái động cơ 125 của vespa công suất yếu quá, chỉ bằng 110 của honda, sh đi bốc hơn 😁
xe cao cấp ăn xăng cũng cao thủ quá là bình thường luôn 😁
Dahaka321
TÍCH CỰC
10 năm
vẫn quá ngốn xăng, thua xa con pcx đời đầu của mình, nó mà cải tiến như honda thì mình đã rước 1e vesta về
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dahaka321 công nhận nó mà tiết kiệm xăng thì bán chạy đấy. mình siêu yêu dáng của vespa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019