Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kêu gọi tẩy chay diễn đàn ubuntu-vn.org!

softxxx
12/9/2012 9:34Phản hồi: 36
Mình đã đăng ký thành viên ở diễn đàn ubuntu-vn.org!

Nhưng thực sự khi tham gia vào cái diễn đàn đó đúng là cảm thấy một sự vô văn hóa đến mức độ lố bịch trong cách hành xử của ban quản trị!

Đơn cử: admin có nickname Mr.Tux khi trả lời các câu hỏi của các thành viên thì giọng điệu cực kỳ trịch thượng, như kiểu cha dạy con, giọng điệu văn hóa lố bịch đường phố. Khi được góp ý thì admin xóa ngay comment của thành viên và band nick trên diễn đàn.
bạn nào đã vào đọc các topic ở diễn đàn đó sẽ thấy các comment của admin Mr.Tux có cái văn hóa, ý thức thấp kém như thế nào.

Tôi không thể hiểu được ở đâu có cái kiểu admin bịt mồm, bịt miệng thành viên không được góp ý phát triển diễn đàn như ở cái diễn đàn ubuntu-vn.org. Có thành viên đã phải cay đắng thốt lên "từ giờ mình không vào diễn đàn nữa là được chứ gì".

ban quản trị của diễn đàn ubuntu-vn.org có lẽ đã được tuyển chọn từ những kẻ vô học, đầu đường xó chợ để có cách hành xử "côn đồ" như vậy.

Kêu gọi tẩy chay diễn đàn ubuntu-vn.org!
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng từng bị như bạn. Mình rút ra kết luận là khi nào thực sự cần thiết mới lập box trên diễn đàn đó. Còn không thì cứ google search. Còn vụ bạn nói là muốn tẩy chay diễn đàn thì mình ko đồng ý. Vì đa số thắc mắc mình thường vào đó để đọc. Còn bác Mr.Tux thì cũng vào diễn đàn đó đã lâu, tiếp xúc với nhiều người rồi và có lẽ ấn tượng đầu tiên của bác ấy về mem mới là "cần phải cải tạo" thôi. Các thành viên trong đó hơi tự kỉ chút ấy mà. Lâu lâu vào đó comment tý cho đỡ buồn. ^^.
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nghĩ bạn hơi quá lời đấy. Ở đây là tinhte chứ không phải ubuntu-vn nên bạn có nói ở đây thì cũng chả ai biết được gì. Đồng ý là Mr.Tux nói newbie hơi nặng, nhưng đâu đến mức chợ búa hay mất dạy như bạn nói, và cũng nhờ vậy mà mình cảm thấy nó tốt hơn cho những newbie (như mình) trong việc suy nghĩ trước khi lập thread đặt câu hỏi.

Mình cũng là 1 newbie, mới sử dụng ubuntu cho tới nay là được gần 2 tháng, và vì đọc những thread như vậy nên mình chưa bao giờ lập 1 thread nào để hỏi gì bên đó. Không phải vì mình chán hay không có gì để hỏi, nhưng mình tập được thói quen google và đọc các tài liệu có sẵn, cũng như search, và mình đã giải quyết được gần như tất cả các thắc mắc của mình. Mình có thể cài phần mềm, cài gõ tiếng việt, cài máy in, cài font, chỉnh conky, giao diện,... mà chưa cần phải lập 1 thread nào để hỏi, vậy chả tốt hơn sao.

Và tóm lại, bạn nghĩ gì nếu như suốt ngày phải trả lời đi trả lời lại những thắc mắc cơ bản như thế. Hơn 90% những câu hỏi bị ném đá bên đó đều là những chuyện mà mình đã tự làm được rồi đấy. Linux không ăn sẵn và còn nhiều thiếu sót, nên các bạn cũng phải cố gắng nếu muốn hiểu nó, vậy thôi.
@longtp Chuẩn!;)
Lại nữa à...
Mình không đồng ý với bạn longtp!

Một diễn đàn được lập ra là để cho mọi người vào nêu ý kiến. Có người biết, người chưa biết, có người giỏi, người chưa giỏi. Chính vì có người chưa biết nên người ta mới vào diễn đàn để hỏi, nếu biết rồi thì chắc người ta không vào diễn đàn làm gì.

Làm admin của một diễn đàn mà có thái độ trịch thượng đến mức lố bịch đối với newbie như vậy thì ông ta lập ra diễn đàn làm gì, làm sao mà phát triển linux rộng rãi ra cộng đồng được .Hoặc chí ít là thay đổi tiêu chí diễn đàn là "chỉ dành cho chuyên gia công nghệ" thì hãy chỉ trích newbie.

Diễn đàn tinhte.vn mà admin cũng như vậy thì chắc đã không thể phát triển được như bây giờ.
Một diễn đàn mà admin xóa comment góp ý của thành viên, band nick thành viên góp ý phát triên thì là thể loại gì. Diễn đàn trở thành nhà mẫu giáo của cái đám admin ấy.

Tôi thấy bản quản trị của diễn đàn ubuntu-vn.org lố bịch đến mức độ không thể chấp nhận được. Chưa gặp một diễn đàn nào ở việt nam mà lại như thế!
"!" vào diễn đàn ubuntu-vn.org.
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@softxxx Mình hiểu bạn cảm thấy bức xúc, và mình cũng công nhận là Mr.Tux nói chuyện với newbie hơi năng kia mà, nhưng người chưa biết không có nghĩa là người lười. Bạn có 1 thắc mắc thì điều đầu tiên là hãy search trên diễn đàn trước, sau đó hãy google nó, không có thì hãy lập thread hỏi, chứ ai cũng hỏi mấy chuyện cơ bản thì tài nguyên diễn đàn đem đi đâu. Nếu bạn không chịu làm những bước trên thì có nghĩa là bạn lười chứ không phải là bạn không biết.

Linux cũng như kiến thức, là dành cho tất cả mọi người chứ không chỉ dành cho chuyên gia công nghệ, nhưng Linux cũng không được bày cho ăn sẵn như Windows, nói đó là đặc điểm của Linux cũng được, nói là điểm yếu của Linux so với Windows cũng được, tùy theo bạn nghĩ thôi. Nhưng tóm lại là dùng Linux thì phải chịu khó tìm tòi, cũng có thể vì vậy mà nó không phổ biến bằng Windows, không sao cả vì bản thân Linux và cả cái diễn đàn ubuntu-vn đó là tự do, không bắt ai dùng nó cả, bạn có tự do lựa chọn dùng hay không dùng kia mà.

Nói riêng về tinhte, không biết bạn có nhớ không, có 1 thời gian mà những thread hỏi về các vấn đề cơ bản mọc lên như nấm, tới mức ban quản trị phải treo 1 cái khẩu hiệu ngay trên mỗi box, đó là "Hãy search trước đi đặt câu hỏi" đó thôi. Không ai vui nếu cứ suốt ngày phải trả lời những câu hỏi đã có người hỏi đi hỏi lại cả chục lần như thế.
Chuyện xóa comments góp ý, ban nick,... mình không có ý kiến vì mình không ở trong ban quản trị, mình không biết các bạn đó làm gì, có lý do hay không...
Mình đồng ý tẩy chay, cái thằng MrTux rất là thiếu thân thiện, trái ngược hẳn với cái tinh thần chia sẻ của UBUNTU, làm mất cái văn hóa chia sẻ của UBUNTU.
Việc newbie lập topic làm loãng diễn đàn và admin nhắc nhở là bình thường ở mọi diễn đàn. Nhưng admin nhắc nhở một cách lịch sự và tôn trọng thành viên.

Đằng này ở cái diễn đàn ubuntu này admin có thái độ cực kỳ trịch thượng, kiểu như cha mắng con.
Ghét nhất là khi thành viên góp ý thì admin xóa comment, band nick để không ai góp ý được, thành viên bị bịt mồm bịt miệng không kêu được.

Mình muốn viết thư cho cty chủ quản ubuntu về việc này nhưng tiếng Anh kém quá không biết viết. Mong sao họ lập ra diễn đàn khác để anh em vào học hỏi, chứ vào cái ubuntu-vn.org thì không khác gì vào cho chúng nó xỉ nhục mình.

Chửi cho cả họ thằng MrTux không nhắm mắt được!haha
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@softxxx chắc bạn này không biết rằng ubuntu-vn chạy được nhờ tên miền cá nhân bỏ ra mua! server trước kia cũng là tư mua mà thôi! bạn có góp xu nào không :p
còn caconical công ty phát hành ubuntu họ chẳng có chút quyền hạn nào với ubuntu-vn.org cả bạn ạ!
Như câu nói kinh điển trên diễn đàn này, kiến thức là miễn phí, nhưng thời gian không miễn phí, bạn hỏi nhưng quyền trả lời ở người biết!
HÃY biết tôn trọng người khác khi đi hỏi thế thôi!
Những ngay đầu khi tôi dùng linux thậm chí còn chả có ai biết để mà hỏi cơ bạn a!
Bạn vào kênh IRC giải đáp của thằng ubuntu ở tận Hà Lan nó cũng thế đó bạn ơi, thậm chí còn tội tệ hơn nữa cơ. Nó còn định banned nick mình nữa í chứ. Không ai rãnh giúp những người chưa biết đâu. Do đó mình luôn ước lập 1 topic chia sẽ những kiến thức theo kiểu hướng dẫn tận tay. Các bạn ủng hộ nhé. Tuy còn sơ sài nhưng mình vẫn đang tích cực đây

@Faceupduytruong em cũng dùng mấy soft của anh giới thiệu rùi, cũng thank luôn rùi đó.
20 OS on a Laptop thật là vãi, HDD nhà anh là loại gì vậy?:eek:
@Tung&linux 320 GB ram 2Gb đó em. Máy khoe đó đã cũ rồi, anh bỏ nó mua máy mới rồi. Giờ còn 4 OS thôi. Cài nhiều hệ điều hành không có nghĩa là máy mạnh đâu 😃
Mình từng đọc 1 cm của MrTux mặc dù không chính xác từng câu chữ nhưng đại loại thế này : " linux là 1 hệ điều hành tự do mã nguồn mở , chính vì nó tự do nên thích thì trả lời không thích thì thôi không ai ép buộc ai cả ..." cá nhân mình thấy MrTux có kiến thức rất tốt (giỏi) về linux , mình cũng tìm được khá nhiều kiến thức linux bên diễn đàn ubuntu-vn.org này nhưng mình chưa bao h lập nick tham gia diễn đàn đó mình chỉ vào đọc mà thôi còn giao lưu thì bên vn-zoom cũng có nhiều cao thủ linux và nhiệt tình 😃
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pepperoni pizza cá nhân mình thấy câu nói đó không có gì sai hay tỏ vẻ ta đây!
ai cũng có công việc của mình, những người biết họ có công việc của họ, để họ đưa ra những lời khueyen và hiểu biết của họ thì thái độ của bạn cần phải cầu thị đúng không?
rất nhiều người vào đó kêu là thấy giáo ra bài tập thế này thế nọ đề nghị giúp, chắc chắn không được giúp vì bạn đó đi học không phải các thành viên khác đi học, học lấy chữ vào đầu nên cần tự thân vận động
Nếu bạn có khó khăn, trước hết hãy google cái lỗi đó, cá nhân mình dám khẳng định 95% số lỗi các bạn mắc phải trên thế giới người ta bị hết rồi, gõ cái lỗi đó vào google là có đáp án ngay!
hãy làm theo các hứong dẫn đó nếu OK thì hãy chia sẻ nó lên diễn đàn để những người sau như bạn sẽ có cái mà sửa -> đó mới là thái độ cầu thị và phù hợp tinh thần nguồn mở. Các hướng dẫn mang tính chất step by step sẽ không có trên linux vì mỗi người dùng sẽ có các hệ thống khác nhau
nếu bạn đã search và làm theo mà vẫn lỗi thì rất quan trọng là hãy ghi thật chi tiết cái lỗi mà máy báo cùng mô tả kĩ các việc bạn đã làm để xảy ra cái lỗi đó thì nhưng người khác mới giúp bạn được. Mình dám khẳng định nếu bạn làm thế này thì không ai lại không trả lời bạn cả.

Còn nếu bạn cứ gào lên là bị lõi mà không hề mô tả là bị lỗi thế nào hay chụp screenshot màn hình lên thì sẽ không bao giờ có trợ giúp vì mọi người sẽ chẳng biết trợ giúp lỗi gì cho bạn

Tát cả các bài viết trên diễn đàn các bạn có thể xem thoải mái không bị bắt buộc đăng kí thành viên như đa số các diễn đàn khác vì ubuntu-vn cần những thành viên nhiệt tình trợ giúp và chia sẻ với người khác chứ không phải những người chỉ đăng kí để ngó một cái link mà thôi!
chúc các bạn vui vẻ 😃
hoangphamvm
ĐẠI BÀNG
12 năm
tôi cũng lập nick bên đó lâu roài, cũng từng bi tux chửi ghét dek thèm zô nữa. google search hay hỏi người khác hay hơn. Minh giờ cũng xài u nhưng cái diễn đàn đó thì cho mình xin
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@FM5 ai cũng được như bạn thì tốt quá! 😃
nhưng khi bạn mất công mất sức tự tìm hiểu rồi có người vào hổ báo hỏi han đủ điều mà lần nào cũng câu hỏi đó, ngồi trả lời cả trăm lần bạn sẽ không đủ kiên nhẫn! nhất là khi bạn trả lời tận tình xong rồi người ta làm theo không được vì đủ lí do sau đó người ta quay sang văng cho cả rổ ... vào mặt bạn thì sẽ khác đó!
// cơ mà bạn có chia sẻ kiến thức và hiểu biết với người khác không lại là chuỵen khác! Chỉ giữ nó cho riêng minhg không chia sẻ với ai thì cũng chẳng để làm gì đâu :p
hoangphamvm
ĐẠI BÀNG
12 năm
hieuykhoa sao bạn bít là tôi ko chia sẻ ???? lúc mới xài tôi đi hỏi mấy cái room tụi nước ngoài nhìu câu rất nope tụi nó cũng ko có thái độ thế
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@FM5 mình nói là "nếu" bạn không chia sẻ những thứ bạn hiểu biết thì cũng là chưa đóng góp cho cộng đồng nếu bạn chưa đọc kĩ 😃
còn nếu bạn chia sẻ thì là quá tốt 😃
Kể ra cũng tội cho những thằng như MrTux, ngoài đời nó bị người ta khinh nên phải vào diễn đàn để lên mặt 😁 tội nghiệp
hoangphamvm
ĐẠI BÀNG
12 năm
cóa thèm vào nữa đâu mà chia với sẻ 😁
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@FM5 thế mới nói "nếu" bạn không chia sẻ những thứ bạn hiểu biết thì cũng là chưa đóng góp cho cộng đồng! mình không nói là bạn chia sẻ trên ubuntu-vn mà là bất kì nơi nào khác cơ bạn ạ!
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đã từng đi vào Đà Nẵng và xin thưa với bạn mình tìm đường và đi bằng google map + GPS bạn ạ! khi nào không đi được nữa mới hỏi! -> ubuntu-vn cũng chĩ muốn người dùng chủ động như thế, tập search và làm theo trước có lỗi gì thì bê lên để mọi người trợ giúp! đánh một dòng: how to capture screen ubuntu 12.04 chẳng hạn chỉ mất 10 giây và trong chưa đến 10 kết quả đầu tiên có ngay cách làm, có nhanh hơn bạn tạo topic hỏi và phải chờ tới 2-3 hôm mới được trả lời không?
// mình đã từng phải google how to shutdown windows 8 rồi bạn ạ! vì nó thông minh nên nhét shutdown và trong settings =))
@hieuykhoa Nhưng tóm lại là bạn vẫn chưa trả lời câu hỏi của mình! bạn sẽ trả lời vị khách thế nào?
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buidoimiennui cái đó tùy cảm hứng! nhưng nếu như cứ ai cũng hỏi thế vài trăm lần mình sẽ đi chỗ khác tránh bị hỏi! đơn giản là mình cần làm việc kiếm tiền! nếu như nghề của mình là trả lời các câu hỏi như thế để kiếm tiền đương nhiên hỏi bao nhiêu mình cũng trả lời! còn nếu như là vì lòng tốt thì lòng tôt cũng có giới hạn thôi bạn ạ! và khi hỏi mình như thế thì bạn chắc cũng đã có câu trả lời cho riêng minhg nếu bạn bị hỏi cả trăm nghìn lần đúng không =))
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình thì vụ bên Windows người ta trả lời vui vẻ vì có nhiều diễn đàn, nhiều người dùng thì tất nhiên có sang sẻ, copy lẫn nhau. Còn newbie mới tập tành Ubuntu thì google là biết ngay cái diễn đàn ubuntu, đăng kí và hỏi nên sẽ có nhiều topic cùng 1 câu trong 1 diễn đàn. Mà newbie thì hỏi rất nhiều vì họ mới bước vào mà. Và như thế thì ai chịu được. Có 1 câu Mr.Tux phán mình là: "được 1 tháng lại bỏ về Windows thôi" hay "bạn phù hợp với Windows hơn đấy, quay về dùng Windows đi, ở đây không có ai phản đối đâu". Đọc xong là có thể biết diễn đàn đã gặp những thành viên không thể thay đổi cách suy nghĩ và họ bỏ về với Windows và chắc không ít người trong đó chê bai linux. Diễn đàn đó ko rảnh để mà cãi nhau giữa linux và Windows.
Ban đầu mình cũng bị Mr.Tux ném đá dữ lắm. Nhưng một thời sau đó cũng vui vẻ: "mình ghét bạn thì được gì?" và có trả lời cho mình. Chắc do bạn tiếp tục đi theo "vết xe đổ" của những người khác nên bác ấy làm thế thôi. Mà bạn softxxx cũng nói năng dở quá, đi rửa *** rồi dọn dẹp bát đũa... Có thể bạn bực mình nhưng hãy lịch sự chút.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hic. Tinh tế trên mobile lag quá. Gửi comment thì nó báo "hành động chỉ thông qua post, vui lòng bấm back và thử lại". Thử lại dc 3 lần thì nó ra 4 comment liên tiếp. Xoá đi thì nó bảo "bạn không có quyền hạn để thực hiện thao tác này". Có ai admin không xoá hộ em mấy cái post thừa với. Ko ai lại bảo em spam. Hiện tại ko có mạng toàn onl = opera mini 4.4 trên nokia s40 thôi. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019