Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Khẳng định: Sạc iPad có thể dùng để sạc cho iPhone, iPod...

Hiếu Võ 247
4/1/2017 3:27Phản hồi: 342
Khẳng định: Sạc iPad có thể dùng để sạc cho iPhone, iPod...
Mình thấy có rất nhiều bạn vẫn còn đang thắc mắc rằng liệu sạc iPad với dòng điện cao hơn có thể dùng để sạc cho iPhone được hay không? Có an toàn cho thiết bị hay không? Nay mình xin khẳng định với các bạn là có thể hoàn toàn sử dụng Adapter của iPad (kể cả 12w và 10w) để sạc cho iPhone và nhiều Apple Device khác như iPod, Apple Watch, Magic Mouse và thậm chí cả AirPods.

Thông tin trên không phải mình tự khẳng định mà là do Apple đã chính thức xác nhận vấn đề này trên trang hỗ trợ của hãng. Apple còn cho biết thêm Sạc MacBook 12" (29w) còn thể sạc cho iPad Pro 12.9" nhanh hơn là sạc zin theo máy, tất nhiên bạn phải dùng Adapter chuyển từ USB-C sang USB để cắm cáp lightning vào hoặc một sợi cáp USB-C to Lighning thì mới sạc được cho iPad nhé.

Dưới đây là trang web của apple nói về vấn đề trên :
https://support.apple.com/en-us/HT202105

Charge your iPhone with the USB power adapter of an iPad or Mac laptop - Apple Support

You can use Apple USB power adapters for iPad and Mac laptops to charge iPhone, Apple Watch, AirPods, and other Apple products.
support.apple.com

@uit.edu nói: Mình đã dùng 1 thiết bị đo dòng điện để kiểm tra thử trường hợp cắm sạc iPad 5V-2.4 12w vào iPhone 7 thì sạc chỉ đẩy dòng từ khoảng 1A đến 1.1A nên anh em cứ yên tâm mà dùng. Đối với dòng Plus thì có cao hơn chút để tốc độ sạc được nhanh hơn, khoảng 1.5 đến 1.7A, mình không nhớ chính xác vì hiện tại không dùng máy Plus để kiểm tra lại. Nhưng chốt là anh em cứ yên tâm mà dùng nhé, dòng điện vẫn đảm bảo, không làm hại pin, hại máy đâu.

342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zlshinelz
TÍCH CỰC
7 năm
Mình toàn dùng cốc iPad cho tất caer. Con đi du lịch thì lấy cục anker 5 port theo. Rất tiện. Xài quài không hư
risky99
CAO CẤP
7 năm
@tackekon bad luck 😆
tqt1986
TÍCH CỰC
6 năm
@risky99 Anker bảo hành 15 tháng mà bạn lo gì
Vaanres
CAO CẤP
5 năm
@Duy Luân Nếu như lấy dây sạc apple watch cắm vào cái adapter ipad hay là anker 6 cổng thì có sao không vậy Luân?
@Vaanres Không soa bạn, mình vẫn làm như thế cho bạn gái mình
Penn
TÍCH CỰC
7 năm
đã dùng sạc ipad cho iphone 6s plus được gần 9 tháng. Pin không có thay đổi nhiều lắm, vẫn sáng đi tối về sạc khi vừa báo low battery.
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
@duongtunglam hình như bác nhầm j đó thì phải chế độ tiết kiệm pin là màu vàng thì con chip trong máy sẽ chỉ hoạt động đơn nhân và sẽ tắt giảm các hiệu ứng thôi chứ đâu có thấy sạc mà nóng máy nóng củ sạc thì đúng, và pin lên nhanh hơn giống kiểu cta để chế độ máy bay mà sạc đó apple cũng khuyên là 1 tháng nên để máy xuống dưới màu đỏ 1 lần tức là xả sạch pin rồi sạc full bình thường thì cứ dùng tẹt pin tới 20% thì sạc
@Black0_o Uh, nóng củ sạc. Mình nhầm. Mình toàn để đến khoảng 30% là sạc, thỉnh thoảng quên sạc thì mới xuống mức đỏ.
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
@duongtunglam nóng củ sạc thì đâu ảnh hưởng j đến pin còn như củ sạc 3 chấu iphone 4 của mình từ 2011 đến giờ vẫn chưa thấy hỏng lúc nào cũng cắm ở ổ điện phòng khách cả nhà dùng chung 1 ngày nó fải sạc ít nhất 3 máy kiểu ai tiện đâu cắm đó, pin iphone cực tốt nên cứ thế mà dùng đừng quan tâm đến nó trừ 1 số máy lỗi và mấy thánh vừa sạc vừa cầy game onl nhập vai nặng.
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Black0_o h apple ko còn khuyên là phải xả full nữa rồi bác ơi, cứ xài bth, đừng để pin thấp quá dễ gây stress lắm, mình nhớ là v
Tim Cook đã nói sạc được từ hồi nào rồi mà các bác cứ đắn đo chi cho mệt thế
Ruiz
CAO CẤP
7 năm
😃 quá ngon, tự nắn dòng ra phù hợp với thiết bị, như đám sạc Anker
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@Ruiz trước giờ apple vẫn vậy mà. từ lâu thì đã xài sạc ipad air sạc cho ip5 . vừa nhanh vừa đảm bảo pin k bị hư hại
Bây giờ em mới yên tâm. 😁
Lâu lắm rồi không dùng sạc theo máy
Toàn dùng cái ổ sạc nhiều lỗ hihihi
Kabm
CAO CẤP
7 năm
@cuhiep Táo thì thế được rồi chứ hàng cao cấp Sung nên dùng sạc nhanh!😃
crazy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep hèn chi mình thấy Bác cu mua máy mới hoài 😃
@cuhiep IMG_2674.JPG
@cuhiep Nhiều lỗ thích hơn một lỗ ko bác Hiệp?
s.club2
TÍCH CỰC
7 năm
Từ hồi sài anker. Cục sạc Zin theo 6s vẫn nguyên nilon chưa bóc.

Đồ Zin chẳng tuổi gì so sánh đám aukey hay anker
@biglazybear Aukey nó nhái anker thì phải, mọi thứ nó làm hao hao giống. Nhưng chắc chắn anker tốt hơn
@htevn tự tay ng nhà mình mua ở apple store nhé chứ k phải mua qua cửa hàng nhé...còn sạc con Mac lởm có tiếng rồi...ai dùng mac chả bị đứt sạc ở phần gần củ sạc
@anh.duong.218 Thế hả? Mình sài 4 năm rồi chả thấy đứt gì cả. Hihi. Bạn có sài hôn?
@s.club2 bán lại cho em cục sạc đê 😆)
teoteo_tt
TÍCH CỰC
7 năm
Bấy lâu nay sạc vẫn bth mà 😁
Vớ vẩn, sạc nào ko xài dc, sạc nào ko xài dc cho nhau, chỉ cái tội mua sạc lô về xài hư rồi đổ tội,
@fanclubcongnghe 😁:D:D Thì mấy bữa cắm vào ipad của mình nó báo thế
@ufdb Chỉ có mất time thì sạc chậm thôi chứ chả có hại j mà nên hay k nên cả. Thích thjf cắm củ sạc mấy hãng android sạc vẫn vô tư
ufdb
CAO CẤP
7 năm
@sieu_nhan ok ai thích xài sao thì xài thôi 😁
@zeus8410 Ủa sao kỳ vậy, mình xài xạc của iphone 6, mình vẫn sạc chung mỗi ngày cho cái ipad mini và cái ipad air 2 mà!!!
blackeye09
ĐẠI BÀNG
7 năm
giờ mới nói ah, dùng mấy năm nay, hư luôn cả cục sạc luôn mà h mới nói 😁
Respira
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình cũng toàn dùng cục anker 5 cổng để sạc cho tất cả thiết bị trong nhà
samatec
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác nào còn hoài nghi cho thêm cái ảnh trên Apple chụp cách đây mấy năm trước, mình dùng cục ipad 10W và 12W từ hồi còn dùng iphone 5s rồi nó auto Volt hết giống Power IQ của anker không tin bác nào dùng mấy bộ đo nguồn xem thì biết.
Tớ xài hàng china cũng bth như cân đường hộp sữa.
cuthuyen
TÍCH CỰC
7 năm
Thời giờ vẫn có người lo chai pin, em thì dùng máy chưa trầy đã đổi rồi ấy nên chả lo pin, sạc nào công suất lớn thì cắm vào thôi
Cho hỏi dùng sạc xiaomi cắm cho iphone thì có nổ ko? 😁
@Apple Haters 2.01 Sạc xin k sao nhé. Sạc 2a xiaomi cắm ip củng nhận 1a thoiu
Mua IP và mua thêm Sạc iPad để sạc nhanh ^^
Năm 2017, TC sẽ cho sạc nhanh cho IP nên anh ifan đừng manh động và lo lắng nhé !
@hsdhnh Lúc nào nhà cũng có nhiều thiết bị iDevice nên yên tâm, sạc zin theo máy xài còn không hết, về Topic lo mấy cái Android của bạn đi, chạy qua đây làm gì...
mrford105
TÍCH CỰC
7 năm
Dùng cục nhiều lỗ của XIAOMI vì cục đi kèm iPad 3 chân nhìn thấy ghét. 😁
@l3_j34ng_gi4 Bữa nhớ có bài chứng minh rồi mà? Tốn, trung bình 1 năm tốn ko đến 10k vnd 😆
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
@l3_j34ng_gi4 có nhưng không đáng kể vì bé quá nhưng nhiều cái bé cộng lại là cả 1 vấn đề to
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh_nhan Dùng ổ cắm này an toàn không vậy bác ?
Thấy lazada bán 168k
@thanh_nhan Đã xúc em nó ở cellphone s bạn ơi 😆 199k. Tí về cắm thử. Công nhận là cầm đầm tay thật, chắc chắn. IMG_1907.JPG
xưa giờ ai cũng chê iPhone ko có sạc nhanh & mình đã nói rất nhiều lần là lấy sạc iPad zin sạc cho iPhone cực nhanh & ổn mà ko ai để ý... 😔
Link đây: http://www.apple.com/shop/product/MD836LL/A/apple-12w-usb-power-adapter

Screen Shot 2017-01-10 at 9.48.56 AM.png

Cá nhân mình xài sạc Anker 5 USB & sạc 1 cổng IQ - QuickCharger nên thành ra cắm iPhone iPad hay Android nào vô sạc cũng nhanh & ổn định hết! ahihi... 😁
@vinhphucng25 Sạc nhanh là bao nhiêu ℅ ?
Sạc IP7+ như 180-210p
Còn hãng sạc nhanh giờ 70-90p ! Dung lượng pin trên 3K.
@vinhphucng25 Chơi vầy mới ngon, lúc đó là ko quan tâm gì cả cắm vào và chơi thôi vậy mới bá.
langtu2812
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vinhphucng25 Cục Anker nay bao nhiêu tiền vậy bác?
@langtu2812 mình mua lâu lắm rồi, cục 5usb 60w tầm 850k, cục 1 cổng IQ & quickcharge tầm 350k.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019