Khẳng định: Sạc iPad có thể dùng để sạc cho iPhone, iPod...

Hiếu Võ 247
4/1/2017 3:27Phản hồi: 342
342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vẫn đang dùng sạc ipad để sạc cho ip, Cực đã, sạc nhanh hơn khoảng 1.5 lần so với sạc ip thường 😁
sạc chỉ sợ dòng nhỏ hơn thôi, chứ dòng lớn hơn thì chả sao, chỉ cần đúng điện áp là được.
sticker
TÍCH CỰC
7 năm
thấy cắm macbook sạc nhanh lắm, cơ mà pin thấy chai đi rõ
Mình xài cục sạc ipad đời đầu sạc cho iphone và các ipad đời sau cả 5-6 năm nay có sao đâu, xài tốt nữa là khác. Đầu ra cục sạc đúng hiệu điện thế thôi còn dòng cao hơn ảnh hưởng gì, tuỳ theo thiết bị cần sạc cần dòng bao nhiêu cho đủ công suất thì sẽ là dòng bấy nhiêu. Miễn sao dòng thiết bị cần sạc lại cao hơn dòng cung cấp của củ sạc thì mới quan tâm (sạc chậm)
- Lấy ví dụ cho dễ hiểu hơn: Điện nhà bạn dùng, nhà cung cấp bán cho bạn có điện áp 220V và dòng tối đa 30A (cái này giống đầu ra của cục sạc), nếu bạn dùng bàn ủi có công suất max 1500W thì dòng lúc dùng max sẽ là I = P/U (mình bỏ hệ số công suất đi cho dễ) = 1500/220 =6.8A. Nếu bạn dùng máy nước nóng công suất max là 3000W thì dòng lúc đó sẽ là gấp đôi so với dùng bàn ủi (13.6A). Tưởng tượng bàn ủi và bình nóng lạnh như 2 cái iphone khác nhau vậy. Cùng 1 cục sạc nhưng 2 thằng khác nhau thì có 2 dòng khác nhau. Và dòng vẫn nhỏ hơn dòng cục sạc cung cấp nên sạc bình thường
- Còn vì sao xài cục sạc ipad (cho công suất lớn) sạc nhanh hơn khi sạc dùng sạc iphone? Ví dụ bạn dùng sạc iphone 5V-1A, sạc ipad 5V-2.4A. Nhà sản xuất luôn đưa ra mức điện áp và dòng thường thấp hơn sức chịu đựng của pin vì lý do an toàn cho sản phẩm. VD pin iphone Apple đưa ra khuyên cáo là 5V-1A chẳng hạn và bạn dùng sạc 5V-1A thì nó chẳng có vấn đề gì cả. Nhưng thực tế pin iPhone có thể sạc được với dòng lớn hơn thế, VD 5V-1.5A chẳng hạn nên khi dùng sạc 5V-1A bạn sẽ không được điều đó. Nhưng khi dùng sạc ipad 5V-2.4A thì bạn sẽ thấy iphone sạc nhanh hơn
huuloc12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bl4ck_and_Black e nghĩ trong cái bàn ủi hay máy nước nóng cũng có mạch giảm điện áp cho phù hợp chứ nhỉ
@huuloc12 Điện áp vẫn 220V chứ. Do công suất 2 cái khác nhau nên dòng sẽ khác nhau. Còn dòng đường dây chính 30A là dòng mà đường dây có thể chịu đựng được.Nếu bạn vùa dùng bàn là và máy nước nóng thì dòng trên đường dây sẽ là 6.8+13.6=20.4A. Giống như mấy loại ổ cắm có mấy cổng sạc USB ấy, điện áp là 5V nhưng dòng nó phải lớn, VD 3A chẳng hạn. vì nếu dòng 1A mà có 2 lỗ cắm USB khi bạn sạc 2 điện thoại giống nhau cùng lúc thì dòng qua mỗi điện thoại được 0.5A thôi, không đủ để sạc và điện vào rất chậm
Vẫn thường làm chuyện ấy từ rất lâu rồi 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Vậy dùng sạc iPhone cho iPad đk ko z
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
7 năm
@Mít phạm Hồi xưa sạc ip sạc đc cho mini 2. Còn cái mẫu kia pin lớn hơn nên chắc k có đc
kudo88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mít phạm duoc chu thay gi sac 4 gio thi gio ban sac nguyen ngay thui ma ^^
@Mít phạm đc nhưng thời gian sạc má ơi luôn...
Thế sài IP mà không sài Ipad, muốn nhanh hơn chút phải đầu tư thêm cục sạc ipad? TC khôn quá nhỉ 😁
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@TakaVainglory Tội nghiệp mấy thằng anti-cuồng. Đi đâu cũng phải vào cắn rồi mới vui lòng được, điển hình thành phần không nhỏ của dân việt :D
Cũng muốn cmt, nhưng rút cuộc thì không hiểu là tới giờ này rồi mà sao vẫn còn nhiều thành phần chăm chút cho cục pin bằng cái kiểu thiếu kiến thức thế. Thôi thì có nói cũng thế, khỏi nói.
ở nhà thấy cục nào dây nào tiện thì sạc, ko phân biệt 😆 chỉ thấy sạc ipad nhanh hơn hẳn b-)
Dùng cái sạc ipad1 xin dc đến giờ cho tất cả các máy iphone mới mua về,giờ mới thông báo.
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này fan táo gọi là sạc nhanh!thấy tội tôii sao á!hic hic
Sạc nhanh nguy hiểm lắm.sạc chậm mới là đúng. 1 fan táo lâu năm chia sẻ
Lâu lâu cũng dùng sạc kiểu này chứ không thường xuyên.
chatnever
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác cho em hỏi dùng sạc iPad 12w cho iPhone 6S Plus thì thời gian sạc 0-100% là bao nhiêu vậy các bác. Đang muốn đá em Android 3 năm tuổi để lên 6S Plus, nhưng lại ngại nó bắt mình chờ nửa ngày để sạc pin thì mệt lắm 😔
@chatnever Đâu ra nửa ngày, tam 2.5 tiéng thi full 100 thoi
TNTANH
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng xạc iPad cho iPhone 5s/ 6s plus/ BB Passport/ Samsung Gear Fit 2

Khoảng hơn 2h
trungson80
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình dùng 2 cục ipad 3 chân xạc cho tất cả ip ipad, và xạc cho các con android khác, mới đây mình còn dùng xạc cho con miband2 nữa chứ, chưa thấy hư
ntvan
TÍCH CỰC
7 năm
@trungson80 Sạc cho miband bạn nên kiếm cục sạc 500mA hoặc dùng cổng usb trên máy tính nhé, không thì nó chết bất đắc kì tử đấy nhé.
ct_nood
ĐẠI BÀNG
7 năm
2 năm trước ông anh có gữi mail apple hỏi và sạc suốt tới h cái 5c chưa thấy hư haha
Ttdmt
TÍCH CỰC
7 năm
Lấy củ sạc nhanh Samsung sạc cho iPhone còn bình thường nữa kìa
Tất nhiên là được và Apple không cấm,nhưng có vấn đề gì thì chắc chắn "lỗi là do người dùng"... kk
BLHT1111
TÍCH CỰC
7 năm
lấy cục sạc ipad sạc cho note 4 lun 😁:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019