Khi AI không chỉ là chụp xóa phông và Blockchain không chỉ là Bitcoin

Duy Luân
8/1/2018 10:42Phản hồi: 98
Khi AI không chỉ là chụp xóa phông và Blockchain không chỉ là Bitcoin
Ngày 7/1 vừa rồi có hội nghị The Blockchain & AI Conference 2018 do học viện AICHEMY tổ chức khá hay, nói về trí tuệ nhân tạo, blockchain và cách chúng có thể ứng dụng vào trong cuộc sống hằng ngày của chúng ta. Tính ra thì đây cũng là hai khái niệm đang hot hiện nay nên mình thuật lại một số thông tin hấp dẫn mà mình đã nghe được ở đây cho anh em tham khảo.

AI tạo giá trị cho cuộc sống

Khi nghĩ về AI, chúng ta thường nghĩ về các ứng dụng chỉnh sửa ảnh, trợ lý ảo trên điện thoại, các app chụp hình thông minh. Nhưng không, thật ra AI rộng hơn như vậy rất nhiều, nó là cả một ngành nghiên cứu, phát triển và có thể được ứng dụng ở rất nhiều lĩnh vực khác nhau. Về bản chất, AI là một hoặc một chuỗi các thuật toán được dùng để máy "học" tự động và không cần con người phải lập trình sẵn những gì nó cần làm (trong một mức độ nhất định). Tiềm năng đưa AI vào cuộc sống là rất rất lớn vì nó có thể tự động hóa được nhiều khâu mà bạn vốn đang phải làm thủ công. Mỗi ngày bạn cũng phải đưa ra tới 35.000 quyết định, AI sẽ giúp bạn xử lý một phần trong số đó.

Và thử tưởng tượng một ngày nào đó khi bạn thức dậy, nhà bếp sẽ biết bạn muốn ăn gì, tủ lạnh tự động đặt thêm sữa từ siêu thị đồng thời mua thêm các nguyên liệu cho bữa tối. Bạn sẽ lên một chiếc xe tự lái và tự động lên lịch trình tối ưu. Sau khi bạn đến văn phòng, chiếc xe không vào gara mà kết nối với Uber và đi kiếm tiền cho bạn. Dĩ nhiên nó cũng biết tự đến trạm xăng khi hết nhiên liệu. Nhân viên giao sữa có thể đến giao hàng với chìa khóa thông minh sử dụng một lần khi bạn đi làm. Buổi tối bạn về đến nhà, mọi thứ đã sẵn sàng với thức ăn trên bếp. Sữa trong tủ lạnh nhưng xe của bạn lại tiếp tục… ra đường kiếm tiền. Mọi thứ thật hấp dẫn nhưng bạn đừng nghĩ nó quá xa vời nếu bạn quan sát những điều đang xảy ra xung quanh…

Các bước cơ bản nhất của một quy trình phát triển AI: thu thập dữ liệu, làm sạch dữ liệu, nghiên cứu và phát triển các mô hình, thử nghiệm mô hình, cải tiến mô hình​

Google đang trở nên “hiểu” người dùng hơn khi có thể “cá nhân hóa” các kết quả tìm kiếm nhờ AI và Amazon đang bán được nhiều hàng hóa hơn khi nhận thấy 30% khách hàng của mình có khuynh hướng mua thêm các sản phẩm phụ kiện cho một số loại hàng hóa nhất định.

Các diễn giả tại đây dự đoán Mỹ, Trung Quốc và châu Âu sẽ là những quốc gia hàng đầu ứng dụng AI trong cuộc sống. Và các lĩnh vực sẽ sớm phát triển mạnh mẽ là du lịch, vận tải, tài chính và bất động sản. Hay chỉ đơn giản như Heineiken, họ đang thử nghiệm ý tưởng dùng AI để tạo ra tổ hợp màu, âm thanh phù hợp với cảm xúc của khách trên chai bia. Để chọn được tổ hợp chính xác, AI phải đọc được đường nét trên gương mặt, so sánh với kho học vấn kiến thức của nó để biết bạn đang vui hay buồn.

Blockchain, con đường tương lai cho những ai dũng cảm

Phương thức giao dịch và sử dụng tiền tệ truyền thống có khá nhiều vấn đề về lưu trữ, dễ bị hỏng hóc, chi phí in ấn cao. Dưới sự hỗ trợ của internet và sự ra đời tiền tệ kỹ thuật số, con người đang đứng trước sứ mệnh to lớn để thay đổi thế giới từ cuộc cách mạnh chuỗi giá trị (The Value Chain Revolution) nhờ công nghệ Blockchain.

Blockchain thường được gắn với Bitcoin, nhưng thực chất Blockchain chính là công nghệ nền tảng để sinh ra Bitcoin cũng như các loại tiền tệ ảo khác. Trong một hệ thống bình thường, dữ liệu sau khi ghi xuống cơ sở dữ liệu vẫn có thể bị chỉnh sửa, điều cực kì nguy hiểm trong ngành tài chính hay những chỗ cần bảo mật cao. Blockchain giải quyết được vấn đề này bằng cách xâu chuỗi các giao dịch. Giao dịch sau sẽ chứa một ít dữ liệu định dang cho giao dịch trước. Khi có một giao dịch bị can thiệp thì sẽ dễ dàng phát hiện và ngăn chặn.

Nghe giao dịch bạn sẽ nghĩ đến mấy vụ chuyển tiền cho nhau, nhưng không chỉ dừng lại ở đó, giao dịch ở đây có thể là một đơn gửi hàng từ A đến B, một lần bạn bấm nút download phần mềm, một lần bạn mua hàng trên website trực tuyến, một comment bạn đăng lên mạng xã hội... Blockchain có thể áp dụng được cho tất cả những tình huống sử dụng nói trên.

Với các ưu điểm về tính minh bạch, bất biến và khả năng bảo mật cao, hệ thống blockchain có thể làm được nhiều hơn rất nhiều so với chỉ tạo ra các đồng coin đang được giao dịch trên thị trường (vốn chỉ là ứng dụng sơ khởi của công nghệ này) như tạo ra hệ thống giáo dục tiên tiến (điều mà AICHEMY sẽ áp dụng cho học viện của mình) với các tiêu chuẩn, chứng chỉ đào tạo được thống nhất và không thể giả mạo trên toàn thế giới. Các ứng dụng khác về lưu trữ và quản lý trong y tế, bất động sản, bán lẻ... Hoặc các ứng dụng giảm thiểu các chi phí phát sinh khi giao dịch trong hệ thống ngân hàng và tài chính…

Quảng cáo

Nếu bạn đang quan tâm đến Blockchain, bạn có cơ hội nghề nghiệp nhiều hơn, bạn có cơ hội được tiếp xúc với công nghệ này sớm hơn những người khác, hay thậm chí làm ra một sản phẩm dựa trên Blockchain để đi trước. Ngay tại Việt Nam cũng đang ngày càng nhiều công ty tuyển dụng người biết làm Blockchain, chủ yếu là các sàn giao dịch, các công ty dịch vụ tài chính, công ty FinTech mới. Mình cũng biết được rằng một vài đơn vị liên quan đến logistics, bưu chính, viễn thông tại nước ta cũng đang đưa Blockchain vào hạ tầng hiện tại của công ty nhằm tăng hiệu quả công việc và tăng tính an toàn.

Để tiếp cận Blockchain không dễ, nhưng nếu bạn bỏ nhiều công sức thì những gì bạn nhận được cũng sẽ tương xứng.

Nâng cao trí thức, thay đổi tư duy là con đường duy nhất để tồn tại mạnh mẽ hơn

Trước câu hỏi của một phóng viên rằng nhà đầu tư hoặc những người quan tâm đến công nghệ cần phải chuẩn bị điều gì hoặc làm thế nào để tận dụng tốt nhất xu thế ứng dụng của Blockchain và AI trong cuộc sống và hạn chế các rủi ro có thể xảy ra, ông Chris cho rằng, ông sẽ không khuyên mọi người chuẩn bị cho tình huống xấu nhất vì điều đó không thực tế trong một thế giới mà mọi người có thể chủ động hơn và đưa ra các lựa chọn tốt hơn để tận dụng tối đa vận hội hiện tại. Vấn đề của tất cả mọi người là cần thừa nhận rằng điều gì là xu thế, là không thể tránh khỏi (What must happen, will happen) và trong xu thế ấy cần phải có kiến thức để ứng biến phù hợp và mang lại kết quả tốt nhất cho bản thân.

Ông và đồng sự sáng lập AICHEMY đang cố gắng kết nối và tạo ra các chương trình chia sẻ các kiến thức về lĩnh vực ứng dụng AI & Blockchain trên toàn thế giới với mong muốn hỗ trợ và cổ vũ những cá nhân, tổ chức đang tham gia thị trường này thành một cộng đồng toàn cầu gắn kết và phát triển.

98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyenxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bitcoin là ứng dụng đắt tiền nhất của Blockchain hiện tại 😁
Bitcoin thì không dám khẳng định 100% nhưng Blockchain thì chắc chắn 100% sẽ là tương lai của internet.
@sieu_nhan Bit coin là ứng dụng thử nghiệm tốn kém và ít hiệu quả nhất của Blockchain
qwerty87
TÍCH CỰC
6 năm
@sieu_nhan @sieu_nhan Điều ngu ngốc nhất của loài người là dành ra cả đời làm việc để mong rằng mọi thứ tuyệt vời mình hiện đang có sẽ tồn tại mãi, trong khi không chịu thừa nhận một thực tế phũ phàng rằng mọi thứ rồi sẽ thay đổi qua thời gian. Hôm nay, mình xin chia buồn cũng như khẳng định với bạn rằng Blockchain không còn là công nghệ của tương lai nữa, nhưng nó đã và đang là một bước đệm tuyệt vời để thế giới trở nên tự do hơn. Google mỗi ngày như mình nhé, super_man 😁:D:D
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
Blockchain có trong cách mạng 3.5 hiện giờ ko, sao ko thấy Vn khuyến khích nhỉ ?
@traithanhnam90 sinh năm 90 mà chả hiểu biết gì, phát biểu liều, chúc mừng bạn
@phunguyenvan Thế bác chơi đa cấp chưa?
Sao bạn biết tôi không biết gì?
Thế bạn biết hơn tôi?
Toàn phát biểu liều!
@traithanhnam90 Tìm hiểu thêm nữa đi bạn, bạn đang hiểu sai bản chất của btc rồi. Blockchain chắc chắn sẽ là tương lai. Còn Btc, ban đầu sinh ra để chứng minh sự tối ưu của blockchain trong nền tảng kỹ thuật số nói chung và tiền tệ nói riêng. Btc ko có lỗi gì chỉ là do giá trị của nó bị ng đầu cơ làm phồng lên thôi. Con người thường không thích hoặc sợ những gì họ ko/chưa hiểu. Còn về đa cấp bạn nói thì ở Việt Nam nghe đa cấp ai cũng sợ, trong đó có mình, nhưng khi đã tìm hiểu cryptocurrency (cc) và chấp nhận mạo hiểm/ rủi ro trên “cơ sở đã có kiến thức về cc” thì đa cấp hay không là tự bản thân mình quyết định thôi, nói chung là biết thì chơi chứ đừng ham lợi nhuận mà giao tiền cho người khác trong khi mình mơ hồ không biết gì.
@youremydawn thì mình hiểu cái bản chất bitcoin và block chain như bạn nói, nhưng mà tức một cái đi đâu cũng bị dụ chơi bitcoin, đa cấp; mình bóc phốt nó thì cả bọn xúm vào chửi mình ngu, éo hiểu thì đi chỗ khác!
rồi bà con, họ hàng nghe lời cũng đầu tư :eek:
còn nói mình không biết kinh doanh :oops:
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
VN thì đang soạn luật bắt bỏ tù, cạn nời.
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@tucammoi Nghe bitcoin bị cấm giao dịch thì giãy nảy lên, thế sao không cho bọn khách du lịch trung quốc nó cầm nhân dân tệ đến nó tiêu ở VN ấy, hay lại giãy nảy lên tiếp ?? 😁 ??
flanker
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sieu_nhan Tôi nghĩ các ông ở trên đang chờ nó lớn hơn để gom cho bẫm đấy 😁. Chính phủ ta chỉ làm những điều có lợi cho các ông ấy thôi. Đến lúc đó thì đi mà giải thích. (tôi cũng mua nhưng ko bán ở vn)
blackyaa
TÍCH CỰC
6 năm
AI thì đúng là tương lai. Còn blockchain thì bình thường các bạn ạ. Công nghệ đó có cả chục năm nay, chẳng qua sốt bitcoin đc thần thánh hoá để thổi bong bóng thôi.
@tienthanht919 Theo mình biết nó là hệ thống phân trung (decentralized system) nên nó ko nằm ở 1 chỗ nào cả mà năm trên nhiều máy chủ ở khắp nơi, tức là những người tham gia vào hệ thống đều lưu giữ bản 1 copy của tất cả giao dịch (transaction blocks).

Mỗi khi 1 giao dịch được thực hiện thì các miner sẽ tính toán để tìm ra một mã hash như là mắc xích để xích vào khối tiếp theo vậy.

Vì sao phải tính toán mà ko xích vào nhanh luôn thì là để bảo đảm tính bảo mật. Cơ chế này giống như cơ chế của Adam's Hashcash để chống spam mail vậy.

Kiểu như phải tính toán dựa trên 1 số nonce (dùng 1 lần) trước khi gửi mail, rồi người nhận sẽ check xem có đúng là người gửi đã thực hiện 1 vài bài toán trước khi gửi không.

Nếu gửi 1 mail thì việc tính toán tốn ko bao nhiêu thời gian nhưng chặn tụi spam gửi 1 triệu cái email 1 lần thì nó tính chết nó luôn.
@tienthanht919 nôm na người đào btc chính là lấy máy tính của mình cung cấp sức mạnh xử lí thuật toán để làm chứng hợp đồng giữa 2 người giao dịch BTC với nhau 😁 nó có ý nghĩa trong giao dịch á
@"New Hero" đó đó em đã từng hỏi nhiều tay chuyên đào bitcoin mà ko có đc câu trả lời xứng đáng như bác mấu chốt của bitcoin là nằm ở chổ cái máy đào càng nhiều máy đào bitcoin càng tồn tại ko có máy đào bitcoin tự chết
Và các bạn đang đọc bài viết quảng cáo của một cty kiếm tiền nhờ bán các khóa học về AI, Blockchain. Rồi các bạn khẳng định đó là điều đúng đắn.
catbuiTK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1mitom2trung 😁:D:D:D
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@1mitom2trung Haha, mọi thứ đều đúng cho đến khi bạn biết những thứ họ đang nói tốt cho là những thứ họ đang bán 😁
nsditn2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1mitom2trung Cứ quảng cáo là nói không đúng à?
@1mitom2trung Tinh tế lên nào...
Blockchain là môt hình thái kỹ thuât của Internet mới, chuyển tải , chia sẻ dữ liệu nhanh và an toàn, tương lai thì nhiều người cần đến nó ngay cả bạn cho dù không muốn
Một vài chỗ đang áp dụng để thiết lập thẻ ID (như CMND)
Hồ sơ cá nhân rồi cũng lưu trữ theo blockchain
ăn mì tôm hoài sao ?
hội thảo đa cấp to thế
catbuiTK
ĐẠI BÀNG
6 năm
@deptraithu2TT 😁:D:D:D:D
cuongpk
TÍCH CỰC
6 năm
@deptraithu2TT ếch con 😃
@deptraithu2TT đẳng cấp não😃
blackyaa
TÍCH CỰC
6 năm
Làm giàu bằng cách dạy làm giàu mà =))
Ôi bitcoin ơi...
vaiz loz . lo chi mấy cái này , giờ lo mua bitcoin vs ether vs bitcoin cash để dành và đầu cơ càng nhiều càng tốt.
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@Đặng Vi Phú Chuẩn. mua ICO nữa nhá 😁
Mới sáng ra đi đi tong mấy 400$. Cũng may mấy hôm trước kiếm được 600$.
catbuiTK
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn cái ảnh này mình cảm thấy cứ như một lũ ô hợp ở một quán bar nào đó, đa cấp đi muôn nơi, chẳng có tý phong thái nào của dân it
@catbuiTK Chơi tiền ảo mà nói nói lợi nhuận 30 - 60%/tháng thì chắc ăn là đa cấp. Dạng bitconnet bị chính phủ mỹ sờ gáy vì hình thức này. Có điều là nó vẫn phát triển, ở viêt nam có đồng ifan thì phải.
900kaonashi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đỗ thánh 2014 đã đăng ký (miễn phí) tài khoản Bitconnect và đăng nhập vào xem thử; xem nó như nào chưa thanh niên? 😁:D:D:D
OXXXO
ĐẠI BÀNG
6 năm
@catbuiTK Ifan đích thị chứ còn gì nữa.
hoangesc
TÍCH CỰC
6 năm
@900kaonashi Giờ còn xem được nữa không? Dân mình vẫn còn quá nhiều người ham hố tham gia đa cấp mặc dù có quá nhiều bài học đau thương
900kaonashi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangesc Bạn nghĩ sao khi tôi mua 1 lượng bitconnect không nhỏ lúc nó 6$ và bán đi 1 phần lúc nó lên 50$ chỉ sau 1 đêm 😆 đã có lời lại còn dư 1 lượng coin lắm giữ ko mất tiền =))
Bạn nghĩ Bitconnect đã sập? 😁:D
Chờ ông J.A.R.V.I.S mãi 😆
Cái blockchain rất hay các bạn à, lần đầu mình đọc không hiểu, nhưng sau khi nghiên cứu tìm tòi, đọc đi đọc vài lần cuối cùng mình vẫn không hiểu nó là gì 😁
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@Scorpius DLord Bạn cần đọc theo thủ tục như sau: While (Không hiểu) {đọc}. Thế là xong.
hoangesc
TÍCH CỰC
6 năm
Và mình đã đăng ký ký tham gia hội thảo. May đây không phải là đa cấp! Cảm ơn bạn Luân đã cung cấp thông tin
mình có tham dự hội thảo này, rõ chán. Về vấn đề AI + Blockchain chưa giải thích hết được tiềm năng của nó, nói dông dài mọi người không hiểu. Giữa giờ là về hết rồi. Còn lại các câu hỏi của những người tham gia thì chuyên gia trả lời chung chung và chưa giải quyết được câu hỏi. Anh chị em tham khảo trên google là hiểu rõ nhất thôi.
@tuancao59 bác tham gia các lớp học phí chưa nhỉ??? bác biết trong những lớp học phí họ đào tạo gì không ? tôi đủ trình độ nói chuyện với những người đào tạo về ngành 4.0 này. Tôi muốn tham gia với sự có mặt của các ông nước ngoài xem họ nói chuyện trao đổi kiến thức về ngành công nghiệp này ntn?
xEza
TÍCH CỰC
6 năm
@news mem iphone Sao bác nóng thế? Tôi mới hỏi thôi mà bác bảo tôi đần! Nói như bác đã đủ khả năng đi làm kiếm được 12tr/buổi thì đâu còn phải ngu ngơ như đám sv mới ra trường; bác phải cân nhắc trước khi ra quyết định cho mình chứ. Kêu ca cái gì vậy? Nếu bác không còn ngu ngơ như sv nữa, thì bác chứng tỏ rẳng mình vừa ra cái quyết định sai lầm. Hoặc khả năng thứ hai bác mới là thằng sinh viên, đang bốc phét về thu nhập 12 triệu/buổi.
@xEza bác vào bình luận trong Cmt của tôi bác đã đọc bình luận phía trên chưa nhỉ, tôi thu nhập 1 ngày còn hơn cái con số 12tr nhé. Việc tôi nói k phải để khoe hay gì mà là buổi đó nó k được tích sự gì. Bác nhao vào châm biếm việc thu nhập của tôi làm gì? Tôi nói để các bác mà nói chuyện kiểu "miễn phí thì đừng đòi hỏi nhiều" phải suy nghĩ lại nhé. Tôi hiểu những con người chỉ chăm vào 12tr/ buổi của tôi thì cũng chỉ là loại đố kị thiển cận và k đủ trình độ cũng như khả năng để nói chuyện với tôi. Đến đây thôi nhé, tôi còn trăm việc phải làm chứ không có rảnh vào đôi co với bác nhé. Thanks!
xEza
TÍCH CỰC
6 năm
@news mem iphone Khoe càng làm ra nhiều tiền thì càng mâu thuẫn thôi bạn trẻ. Ngu thì không làm nhiều tiền. làm nhiều tiền thì khó mà ngu được. Trong đó có sử dụng thời gian thiếu thông minh. Bận thì lo đi kiếm tiền đi. Còn ham đồ miễn phí cho mất >12 triệu. Kiếm cái gương và chửi thằng trong đó đi. Bô bô cái gì.
AI do Apple khơi mào từ hồi iphone 4s với siri phải ko nhỉ?
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@ly_tam_hoan Gạch đá is comming...
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@ly_tam_hoan Không phải đâu AI = A-Apple + I-Idiot đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế